[Guide] Chơi game Wii không cần lắp modchip ( cập nhật softmod các ver 4.1 của Wii)

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT

Việc chạy đĩa game backup với máy wii chưa modchip giờ đây đã thành hiện thực rồi \:D/

Cách xài:

Patch file iso với file exe của chương trình
Cài đặt CIOS vào Wii
Cài DVDX, sau đó chọn Advance và set 249
Cài Wii Loader
Burn file iso đã patch bằng IMGBurn
Chạy loader
Download tại đây: http://gbatemp.net/index.php?download=3298

@ Mod: khi nào test xong hoặc có thông tin gì mới thì update bài này giúp Bảo. Do xài máy đã modchip nên ko có đk test ^^

lemonadess

Banned
Do có khá nhiều lời thắc mắc dạo gần đây, mình sẽ post bài hướng dẫn cho mọi người.

NOTE - KHÔNG UPDATE MÁY WII CỦA BẠN - NẾU BẠN UPDATE THÌ CÁC PHƯƠNG ÁN NÀY SẼ BỊ VÔ HIỆU HÓA

Nên downgrade firmware xuống 3.2 cho ổn định.

Bạn cần game Zelda TP gốc mới làm được các bước tiếp theo.
Những thứ bạn cần

1. Nintendo Wii với Wiimote + Nunchuck
2. Legends of Zelda Original Game
(Đây là trở ngại lớn nhất, phải là game gốc mua chính hãng mới được)
3. SD Memory Card (trên 100MB)
4. Homebrew Installer (có trong file zip)
5. IMGBurn hay Nero (Trình ghi đĩa thông dụng)
6. 1 Máy tính
7. Download file zip sau về máy:
Hành trang

Mọi thứ bạn cần đều có trong file zip. Trong file zip này, có thư mục "Put onto SD Card". Vậy nên, bạn phải copy tất cả những thứ trong thư mục này vào thẻ SD. Lưu ý: Copy các thư mục bên trong, không copy nguyên thư mực "Put onto SD Card".

Đây là phiên bản chính thức của chương trình này, tuy nhiên vẫn còn nhiều lỗi, và không phải 100% game đều chơi được.

Một số game gặp phải lỗi #002 thì phiên bản này đã khắc phục được phần nào.

Lưu ý nói:
Nếu firmware của bạn là 3.3v2 trở xuống thì không cần phải downgrade, và bỏ qua bước dưới đây. Nếu firmware là 3.4, downgrade là bắt buộc.
*****WARNING*****

Trước khi bắt đầu, tháo tất cả các tay cầm gamecube hay thẻ nhớ của nó gắn vào Wii. Chỉ gắn thẻ SD vào khe. Việc cài đặt có thể thất bại nếu Wii của bạn không "sạch" những thứ trên.

Màn 1: Downgrading : Trở về firmware 3.2

Chưa rõ về việc Downgrade lắm, nhưng bạn phải có kết nối Internet thì mới downgrade được nha.

1.Nếu Wii của bạn có firmware 3.3v2 hoặc 3.4, vào thẻ SD, vào thư mục
Private/wii/ và rename tên của folder title3.4 thành title

Bạn phải chạy game Zelda ngay sau khi copy file hack, nếu không máy sẽ tự động delete và bạn phải copy lại sau đó. Copy file hack như copy 1 file save vào máy. Nếu trong máy đã có file save Zelda, xóa nó đi nhé.

Nếu chưa có, vào game, save lại để có file save, sau đó đi ra
menu chính. Vào Wii Menu - Wii OPtions - Data Management - Save Data - Wii và xóa file save đó đi, copy file hack vào.

2. Chọn file hack phù hợp để copy, nếu máy bạn hệ nào, thì copy hệ đó vào. US cho máy hệ Mỹ, EU cho máy hệ PAL. Máy bạn là máy chưa modchip, nên chỉ đọc được game đúng phân vùng.

3. Vào game Zelda, chọn file save là file hack mới copy
6. Nói chuyện với người đàn ông trước mặt, chờ chút xíu để màn hình cài đặt "chạy ra".
7. Bấm nút "1" để tới các menu.
8. Sau khi trở về Wii Menu , bạn đã cài xong Homebrew Channel, có điều đừng tắt máy, nếu không tất cả sẽ trở thành vô ích.
9. Load 6. Wad Manager trong Homebrew Channel và cài đặt file IOS16-64-v257-prod.wad
10. Load A. Custom WM trong Homebrew Channel và cài cios_fix.wad
11. Sau đó, Load B. IOS Downgrader trong Homebrew Channel. Chỉ cần theo các hướng dẫn trong đó cho đến khi hoàn tất.
12. Load C. cIOS Downgrader trong Homebrew channel. Nhớ là chọn đúng phân vùng: (máy bạn hệ nào thì chọn hệ đó)

3.2U = USA/Canada, 3.2E = Europe, 3.2J = Japan ... Sau đó bạn sẽ trở về 3.2 khi hoàn tất.

13. (Nên làm) Cài D. Starfall bằng Wad Manager. Bấm B+1 cho tới màn hình tiếp theo. (Có thể bạn phải bấm toàn bộ các nút càng nhiều càng tốt)
Chọn cài đặt tất cả các mục trong đó, quan trọng là 3 mục cuối cùng.

Bạn đã sẵn sàng để qua màn 2... Nếu bạn đã có homebrew channel thì bỏ qua bước trên.

Màn 2: Cài đặt chương trình chơi game
không cần modchip

1.Trong homebrew channel, chọn cIOS Installer và cài đặt nó, tất cả các file cần thiết đã ở trong file zip bạn download nên mọi thứ sẽ rất nhanh.

Nếu bạn gặp lỗi khi cài đặt file WAD - vào thẻ SD Card, trong folder apps rename file cIOS36_rev7-Installer.dol thành boot.dol trong folder cIOS

2.Nếu bạn có kết nối Wifi. Vào homebrew channel, chọn 3. update lên 3.3 - update này cùng với những bản vá của Nintendo sẽ làm bạn đỡ mệt mỏi về sau - bước này không cần thiết nhưng cũng rất tiện lợi nếu có.

3. Test game bằng cách vào 2. Backup Launcher trong homebrew channel và chắc rằng nó chạy tốt.

Chọn 6-Wad Manager và cài file
Wiiish-BKUP.wad để có channel này, hoặc cài file Backup_Loader_ZELDA-BKUP.wad cũng được.

5. Ghi file ISO mà bạn download về và bỏ vào máy chơi, bạn không cần patch nó khi xài chương trình này.

Lưu ý: Update Wii hệ PAL bằng đĩa hệ NTSC sẽ làm Wii của bạn bị brick. Chạy brickblocker (xem ở dưới) với mọi game cho an toàn. Nếu bạn đã cài starfall (cài tất cả) thì có thể yên tâm hơn nữa.

Về việc ghi đĩa: DVD - R là đĩa thường được dùng nhất. Đĩa DVD Rewrite thường không làm việc hiệu quả bằng. Và do đó bạn nên tránh nó. DVD + R cũng chạy tốt, nhưng có thể phải tốn nhiều đĩa lắm nó mới chạy. Nhãn hiệu tốt nhất được các "ghi sĩ" khuyên dùng là Verbatim DVD-R, hoặc Maxxell DVD-R (thường là đĩa 16x). Dùng IMGBurn hoặc Nero để ghi đĩa. Ghi ở tốc độ tối đa là 2x - 6x để game chạy tốt. Không ghi đĩa vượt mức trên.

Màn 2 Kết thúc!

Như vậy là đã xong mọi thứ, cần các bạn test thử xem có thành công không. Vì hiện nay ở VN ít máy modchip, nên các bạn ở nước ngoài có thử thì nhớ đặt mua đĩa Zelda Twilight Princess lẹ nha.

lemonadess

Banned
Phụ lục:

Các file trong file Zip bạn download về dùng làm gì?

Trong thẻ SD, khi copy xong, bạn sẽ có những file sau:

00000001 - Những file này cần cho việc downgrade khi bạn không có kết nối internet, và nhanh hơn nếu có internet.
apps - Tất cả các homebrew của Wii đều đặt trong folder này
ID1 - Cần cho Quake trong homebrew channel
private - Đây là nơi đặt file hack của bạn.
WAD - Những file wad cần cài sẽ đặt vào đây.
boot.dol - File này sẽ khởi động việc cài đặt Homebrew Channel
mplayerwii.conf - File điều chỉnh MPlayer - trình Media của Wii.
readme.txt - Readme của Loader 0.3 beta

Trong folder con của folder apps bạn sẽ thấy các file sau

boot.dol = Đây là file cài Homebrew channel.
icon.png = Khi bạn vào homebrew channel, bạn sẽ thấy bức hình này đại diện cho homebrew đó.
meta.xml = Thông tin về chương trình hiển thị trong homebrew channel.

Folder Apps:

1. cIOS_Installer - This is the IOS with retry fix required to install the backup launcher (some old files and in old if you need them)
2. Update 3.3 - Cái này sẽ update Wii Shop Channel. Sửa các lỗi xảy ra khi update lên 3.3
3. Backup_Launcher - Chương trình chơi Wii không cần modchip
4. Wii Dumper - Dump Game từ đĩa gốc ra máy tính (file ISO)
5. homebrew_browser - Download các homebrew từ server riêng về thẻ nhớ của bạn.
6. Wadmanager - Chương trình cài file Wad cho Wii, cẩn thận khi cài, file wad "bậy" sẽ brick máy bạn ngay.
7. MPlayerWii - Trình media cho Wii.
8. Any Title Deleter - Chương trình cho phép bạn delete bất cứ cIOS file hay file nào trên máy, cẩn thận khi dùng.
A. Custom WM - Phiên bản cài đặt file wad chạy trên IOS16
B. IOS Downgrader - Dowgrade IOS của máy Wii về phiên bản mà bạn có thể dùng đĩa Trucha.
C. Custom IOS Downgrader - Giúp bạn downgrade firmware của Wii về bất kỳ phiên bản nào có sẵn trên server của Nintendo.
D. Starfall - Trình back up cho Wii, tiện dụng nếu muốn chơi Wii mà không phải lo lắng gì hết.

Trong folder WAD:
WadManager1.21- Đây là chương trình cài đặt file Wad
MPlayerWiiv0.07- Trình media cho Wii, chạy bằng thẻ SD, đọc file từ thẻ nhớ.
DVD Dumper -
Ứng dụng này giúp bạn dump đĩa gốc của Wii vào máy tính thành file ISO. Cần có kết nối không dây hoặc thẻ nhớ trên 5GB

Bài viết đã hoàn thành 100%, chờ phản hồi từ các tester nha :D

fly_us

Nấm bình thường
ở VN thì chẳng ảnh hưởng gì, 99/100 cái Wii ở VN đều đã có mod =))

Do phải cài HBC bằng đĩa Zelda, do đó đầu tiên phải có đĩa Zelda gốc mới cài được. Mà trên thế giới thì lúc nào giá cũng khoảng đó. Có từ hồi sáng nay rồi, mà cũng chẳng test được, chả lẽ giờ disable mod chip để test :|

Updated:

Trên trang chủ của waninkoko thống báo

2008/09/19 - Congratulations! I don't care about who leaked Backup-Loader but now it's OFFICIALLY an abandoned project. Enjoy it.
Do đó trừ khi waninkoko đổi ý hay có ai khác có được code để làm tiếp, còn lại thì coi như dự án đã ngừng phát triển :(

ppkhoa

V.I.P Member
Theo em được biết thì bọn GBATemp phản đối vụ này nên để "bày tỏ" respect với waninkoko thì họ đã xóa link download phía trên rồi ! Mấy anh qua trang wii.qj.net để download

lemonadess

Banned
Cái này hiện thời khá "vô dụng" tại VN. Nếu có thì lẽ ra máy Wii sẽ giảm giá chứ nhỉ? Tại đâu cần tốn bạc triệu thay modchip đâu. Mua đĩa game gốc Zelda bên Mỹ bảo đảm rẻ. Ra lâu quá rồi còn gì.

Chào các bạn,

Mình đang làm theo cách dùng Homebrew để hack cái wii của mình, nhưng còn 1 step cuối vẫn chưa làm được, nhờ các bạn giúp cho mình nhé.

Mình đã làm được: 1. cài đặt Twilight Hack (ok), 2. Cài đặt Homebrew Channel (ok), 3. Cài đặt file wad - mình bị trục trặc với cái này.

Mình dùng file "IOS37_64_v2070.wad" của bạn Lemonadess bỏ vào folder wad và vào homebrew channel để cài nó. Nó báo là "wad installed successfully!!", nhưng khi mình ra wii menu thì không có thêm kênh nào mới xuất hiện cả. Và mình để dĩa game copy vào, cũng không chơi được, nó không đọc được dĩa này.

Nhờ các bạn cho biết là mình còn phải làm thế nào để giải quyết vấn đề này. Máy mình không vào được internet. Các bạn giúp mình nhé, cám ơn các bạn nhiều.

minh moi mua may wii ma muon choi game ko can mob chip phai lam gi vay admin?? minh da update may len NEW firmware! xin hay chi? chi tiet tung buoc 1 de cho minh hieu! xin hay cho biet can softwere nao! cam on nhieu!

lemonadess

Banned
Cái file wad đó để nâng cấp System Menu, chứ không phải tạo thêm kênh. Chức năng của nó là chơi được 1 số game đòi hỏi firmware cao hơn 3.2 một tí, nhưng bạn không muốn update thì làm cách đó.

Tình hình là nếu máy bạn chưa có modchip thì cũng chưa chơi được game Copy bằng các cách trên đâu. Phải dùng 1 software để patch đĩa game mới được.
Tham khảo forum sau, lưu ý những bài ở trang đầu được "sticky" thôi.

http://gbatemp.net/index.php?showforum=108

Nếu bạn đã update lên firmware mới nhất thì hãy đọc các bài hướng dẫn trong forum để downgrade về firmware 3.2. Thú thực là ở VN toàn máy modchip, nên bọn mình không quan tâm lắm đến vụ chơi game ko modchip. Vì thế chưa có sự chuẩn bị kỹ càng. Sắp tới mình sẽ nghiên cứu và viết bài hướng dẫn, vì có nhiều member hỏi quá.

Mặc dù vậy, mình không chắc thành công vì máy mình cũng đã gắn modchip lâu rồi :D

Mình chơi được các games VC rồi. Mình sẽ tìm hiểu cách chơi game copy không cần modchip. Cám ơn lemonadess nhé.

langtu

Nấm nhỏ
trong máy của mình có cái nì, từ đầu mới mua về đã có, do chưa tháo máy nên ko bit máy đã mod chip chưa, nói chung mấy game mình mua về cái nì đều chạy ngon lành

Mình làm đến bước 13 thì không làm được nữa (phần Cài D. Starfall bằng Wad Manager). Nó chỉ là 1 màn hình đen, mình nhấn hết các nút, nó vẫn không nhúc nhích gì cả. Mình phải tắt máy rồi mở lên, nó mới chịu trở lại phần chính. Mình thử nhiều lần rồi mà vẫn không được :(

lemonadess

Banned
Cài Starfall chỉ là 1 bước phụ để backup. Có thể bỏ qua mà bạn. Chỉ cần bấm các nút trên Wiimote thôi (giữ đồng thời các nút nha).

Nếu vẫn không được. Bạn hãy chuyển qua màn 2 đi. Gần tới đích rồi đó.

lemonadess

Banned
Cái nì là cái nào? Bảo đảm là bạn có modchip rồi, chứ đây là chương trình patch file ISO từ đầu mà? Mấy game lậu mua về mà chơi tốt rồi thì phải có modchip thôi. Không có cửa khác đâu.

Mình làm qua bước thứ 2, nhưng vẫn là 1 màn hình đen bạn à. Để mình cố gắng làm lại nữa xem sao. Cám ơn bạn đã tận tình giúp đỡ.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN