Hỏi 1 chút về card VGA

Cửa hàng game Nintendo nShop

lucasDS

Nấm nhỏ
Tình hình là mới mua con Lap ,em nó đấy
thấy nó ghi thông số share VGA max được hơn 1600 mb ,nhưng không hiểu sao h dùng CPU-Z xem thì max đc có 256 mb - min 128 mb ,cố gắng nhảy vào Bios share thêm nhưng ko có chỗ chỉnh .... :bye2[1]:
ai biết cách giúp mình chỉnh max share graphic memory lên với ,chứ có 256 mb chơi game giật tùm lum khó chịu lắm ,thằng bạn cũng card on ATI mà share đc lên hơn 1700 mb chơi mượt mà lắm :(
đã confirm trên trang chủ intel và sony ,xác nhận đúng là máy mình chip core i share đc lên chừng đấy ,ai biết giúp bạn với nhá \:D/

Vấn đề chơi game có bị giật hay không thì liên quan nhiều đến con Graphics xử lý hơn là dung lượng VRAM. Mình có xem qua specs máy của bạn, nó trang bị Intel HD Graphics, và tất nhiên nó không thể so sánh với ATI được, cho dù rằng (giả sử) dung lượng của Graphics card của bạn lớn hơn của ATI đi nữa thì bạn chơi 1 số game cấu hình cao thì vẫn bị giật, trong khi ATI mượt mà dù VRAM nhỏ hơn.
Về việc nâng dung lượng cho graphics card, bạn nói vào bios chỉnh không được thì chỉ còn cách update driver. Mà thông thường, dòng core i trên laptop hầu như không thể chỉnh dung lượng được. Tầm hiểu biết của mình có hạn nên không giúp bạn được nhiều.

Unicorn9x

Nấm nhỏ
như bác phoenix đã nói dung lượng vga chỉ dùng để lưu ảnh chứ ko xử lí ảnh (trong game cái option này thường ghi là texture với các mức sau đây với 1 game thông thường: 256mb low , 512mb medium, 1024mb high) có share thêm thì nó cũng chả hết giựt dc do nó lưu dc nhiu nhưng nó xử lí ko dc bao nhiu. tốt nhất nên làm 1 em card rời chơi sẽ cảm giác hơn^^

lucasDS

Nấm nhỏ
Vấn đề không nắm ở chỗ chỉnh lên còn giật nữa hay không ,mà tớ thấy thông số trên trang chủ và thông số trên máy không khớp nhau ( ở đây là về dung lượng share max cho VRAM ) nên muốn tìm hiểu xem tại sao thôi .So sánh là để thấy 2 máy cấu hình tương đương mà 1 máy share được hơn ,trong khi 1 máy chả điều chỉnh được .Về phần cứng tớ gà mờ nên có gì hỏi không chính xác mọi người thông cảm ,cố gắng giúp tớ nhé :D

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Vậy là mày không có số hưởng rồi lust :-"

http://www.intel.com/consumer/products/processors/corei3-specs.htm

Đời nào rồi mà còn phải dùng chỉnh tay mấy cái thông số đó, cái này nó tự chỉnh hết, cần bao nhiêu nó sẽ dùng bấy nhiêu cho phù hợp.

PS: Bán nhà đi mới mua được con này thôi sao? =((

mà card onboard cần ram làm gì hử
Sao không cần? Không có RAM thì nó lưu bộ nhớ đồ họa vào giấy à? =(( Cache bộ xử lý có 3MB thôi, và cache đó không giúp gì (nhiều) cho việc xử lý đồ họa.

lucasDS

Nấm nhỏ
Vậy là mày không có số hưởng rồi lust :-"

http://www.intel.com/consumer/products/processors/corei3-specs.htm

Đời nào rồi mà còn phải dùng chỉnh tay mấy cái thông số đó, cái này nó tự chỉnh hết, cần bao nhiêu nó sẽ dùng bấy nhiêu cho phù hợp.

PS: Bán nhà đi mới mua được con này thôi sao? =((

Sao không cần? Không có RAM thì nó lưu bộ nhớ đồ họa vào giấy à? =(( Cache bộ xử lý có 3MB thôi, và cache đó không giúp gì (nhiều) cho việc xử lý đồ họa.
ai chả biết nó tự chỉnh ,nhưng giới hạn trong máy ,cho memory của graphics có 256 mb thì nó cũng chỉ dùng đến 256 mb là cũng ,không lên đc nữa ấy chứ
đã confirm ở máy thằng bạn cùng cấu hình cùng chip ,cùng card luôn mà thấy nó ghi share 1760 mb đấy >"<

@Unicorn : chỉnh đc trong bios thì nói làm giề ,bios này nó chỉ cho chỉnh boot với mấy cái date time thôi ,mấy cái khác ko thấy có
ôi dào mất cả ngày mà mãi chưa tìm hiểu đc ,ức chế lắm cơ >"<

@Frozen : thì đấy ,ram 4gb mà nó share cho có 256 mb thì có bèo quá ko ,căn bản là thấy máy khác giống mình mà nó share đc hơn ,hỏi nó thì nó bảo tự động ,có chỉnh gì đâu nên mới thắc mắc thôi >"<

@Troy : card onboard là tự động share ,có điều share trong giới hạn max min mình đặt phòng trường hợp graphic chiếm dụng nhiều bộ nhớ của Ram quá ,ở PC có thể chỉnh trong bios ,tớ làm mãi rồi ,nhưng ở lap này không có >"<

Mới kiếm đc cái này trên youtube ,share cho mọi người kiểm chứng ,cùng cấu hình luôn đấy :

[YOUTUBE]cyP7tO_N-AA[/YOUTUBE]

onboard ATI khỏe hơn intel nhiều bác à . Thông số hiển thị thì nó ghi thế thôi nhưng khi nào cần thiết sẽ lấy ít hay nhiều . Mà có tìm dc cách share đến 1600mb đi nữa thì chơi game cũng ko nhanh hơn đc chút nào đâu

lucasDS

Nấm nhỏ
Thế cậu có công nhận nếu nó share max 256 mb ,gặp 1 game với cấu hình tối thiểu là card đồ họa 256 mb ,cấu hình đề nghị là từ 512 mb trở lên thì nó sẽ gặp
khó khăn khi kiếm thêm dung lượng cho graphic không :em29:
bỏ qua vấn đề ATI với Intel đi nhé ,cách chỉnh thông số max share thì tớ đã trao đổi thêm với support team của Sony rồi ,,họ bảo là lỗi máy và đành chờ bảo hành thôi .Chấm dứt topic này tại đây nhé ,vấn đề đã được giải quyết ,thank mọi người nhiều nhé

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN