Thắc mắc chung về PS Vita

Cửa hàng game Nintendo nShop

lonelyboyhuhu

Nấm nhỏ
Ý mình là hãng sản xuất nổ cơ bạn =))))). Nghe nó giống cái Super AMOLED Plus của and Sam lắm mà thực ra cũng chỉ là cái OLED thường cộng thêm cái cách xếp pixel dạng chéo để đánh lừa mắt và cái lớp cảm ứng =)))))
Đối với mình mật độ điểm ảnh của Vita có thể ko cao so với bây giờ, nhưng bù lại độ tương phản và màu sắc của màn hình vẫn khiến cho hình ảnh tự nhiên hơn so với những màn hình nét đanh mà màu không sâu :D. Chỉ là ý kiến và cảm nhận riêng thôi :D
màn hình máy handheld của sony về độ sâu màu sắc và khả năng hiển thị thì không chê vào đâu được rồi. Mỗi hãng đều có đặc trưng riêng về công nghệ màn hình mà bạn :D. SS thì cái vụ gorrila glass với super amole thì nổi tiếng quá rồi, nhưng sự thật thì màu sắc của nó hơi rực ở màu đỏ. Vega của Hàn Quốc thì toàn dùng Natural ips - gọi là natural vì nhìn vào màn hình sẽ "thực" hơn, nhưng nhiều người vẫn cho rằng natural ips nhìn màu sắc hơi nhạt. Màn đẹp nhất theo mình là của thằng LG, cơ mà nguy hiểm nhất vì cảm ứng của smartphone LG rất là shit :( có khi 1 sơm thức dậy phát hiện màn hình con dt yêu dấu bị lỗi hoặc bị loạn cảm ứng or chết luôn cảm ứng là chyện bt. Không biết sau màn hình của Smartphone Sony là nhìn chán nhất... nhìn nó rất "tối" và thiếu màu sắc

whoryouman88

Nấm nhỏ
khẳng định là vẫn thấy hột bạn nhé. Mình dùng con sony bravia 32", test trên nhiều phim Bluray >10GB rồi. Nhìn vẫn hột thôi, 32" 1080p thì may ra. Tivi mình nối trực tiếp với PC qua cổng HDMI và card màn hình mà bạn. Nói thật chứ màn hình điện thoại 5.9" mà mình nhìn giữa 1080p và 720p vẫn thấy sự khác biệt. Nếu bạn có cơ hội trải nghiệm con Samsung Mega 6.3" 720p thì vẫn sẽ phát hiện hiện tượng vỡ hạt bạn nhé. Nhìn rõ ràng nhất khi nhìn vào icon bin trên gốc. 6,3" mà vẫn nhìn ra khác biệt thì nói gì so với 32"?

màn hình Vega No 6 A860 bạn ạ. Không phải mình nổ nhưng thời điểm hiện tại muốn sở hữu 1 con điện thoại màn hình khủng thì giá rất là mềm rồi chứ không như hồi xưa nữa. Con a860 mình đang dùng thời điểm hiện tại hàng 2hand thì cũng khoảng 5 mil có khi không tới :|. Mật độ điểm ảnh của vita thật sự vẫn chưa cao, với màn 5" thì mình nghỉ 720p vẫn chuẩn hơn
Cái này thì bạn nên tìm hiểu 1 chút về định dạng 720 và 1080. Khi mình mua TV mình cũng đã tìm hiểu về vấn đề này. Nếu xem chuẩn 1080 thì phải dùng TV cỡ lớn chứ 720 thì chỉ nên dùng TV 32". Xem 720 lên 32" là cỡ lớn nhất mà vẫn giữ được hình ảnh đẹp.. Nếu nhà bạn có xbox 360 thì bạn có thể chuyển qua lại giữa 2 chế độ 720 và 1080 xem nó có khác nhau gì ko. Mình thì ko thấy có gì khác nhau với cái TV 32" đang dùng cả :v. Lúc trước thì mình cũng hay kéo phim trên viettorrent. Trên web đó có 1 nhóm chuyên làm phim 720 trim dung lượng rất nhẹ chỉ vài GB 1 phim nhưng xem trên màn hình 32" của mình thì lại rất mượt ko có vấn đề j cả :D.
Còn màn hình điện thoại và màn hình máy chơi game để mà xem phim hình ảnh mượt, mịn thì phải convert đúng định dạng máy nhận, rồi size hình ảnh nữa, mật độ khung hình trên/1s... Nói chung nhiều vấn đề... Nên dù là phim có đẹp, nặng nhưng ko chuẩn với định dạng của máy thì xem vẫn xấu (Do hiển thị hình ảnh bị lỗi...), thậm chí còn ko xem được :))

Màn hình của sony trước đây dùng tấm nền TFT bình thường để tiết kiệm pin và chi phí sản xuất nên màu bị đục. Giờ Sony chuyển sang dùng IPS và công nghệ Trilumious để tăng dải hiển thị màu và độ chính xác màu của màn hình nên giờ sánh ngang với màn của LG được rồi :D. Còn Sam thì màn hình bị ám màu và có cảm giác rỗ do cách sắp xếp điểm ảnh. Trước đây ở Galaxy S3 Sam dùng cách xếp điểm ảnh dạng kim cương và sử dụng sub pixel để lừa mắt là màn hình có độ phân giải cao nên dù quảng cáo là 720p nhưng thực sự chỉ là một nửa :D

lonelyboyhuhu

Nấm nhỏ
Cái này thì bạn nên tìm hiểu 1 chút về định dạng 720 và 1080. Khi mình mua TV mình cũng đã tìm hiểu về vấn đề này. Nếu xem chuẩn 1080 thì phải dùng TV cỡ lớn chứ 720 thì chỉ nên dùng TV 32". Xem 720 lên 32" là cỡ lớn nhất mà vẫn giữ được hình ảnh đẹp.. Nếu nhà bạn có xbox 360 thì bạn có thể chuyển qua lại giữa 2 chế độ 720 và 1080 xem nó có khác nhau gì ko. Mình thì ko thấy có gì khác nhau với cái TV 32" đang dùng cả :v. Lúc trước thì mình cũng hay kéo phim trên viettorrent. Trên web đó có 1 nhóm chuyên làm phim 720 trim dung lượng rất nhẹ chỉ vài GB 1 phim nhưng xem trên màn hình 32" của mình thì lại rất mượt ko có vấn đề j cả :D.
Còn màn hình điện thoại và màn hình máy chơi game để mà xem phim hình ảnh mượt, mịn thì phải convert đúng định dạng máy nhận, rồi size hình ảnh nữa, mật độ khung hình trên/1s... Nói chung nhiều vấn đề... Nên dù là phim có đẹp, nặng nhưng ko chuẩn với định dạng của máy thì xem vẫn xấu (Do hiển thị hình ảnh bị lỗi...), thậm chí còn ko xem được :))
gì chứ vấn đề này mình tìm hiểu kỹ bạn nhé. 1080p khi xem trên máy có phần cứng 720p thì chỉ thừa thãi chứ không phải là xấu hơn như bạn nhé. Chất lượng nghe nhìn vẫn y hệt chỉ có đều mắt mình sẽ không nhận ra sự khác biệt vì khả năng hiển thị của màn hình đang xem chỉ max ở 720p bạn nhé. Bạn chuyển qua lại giữa 2 chế độ 720p và 1080p trong khi tivi nhà bạn max resolution là 1080 hay 720? Nếu max 720 thì bạn chuyển xbox sang 1080 không nhìn thấy điều khác biệt là chuyện đương nhiên. Chất lượng phim còn phải tương thích với chất lượng màn ảnh thì mới có khả năng thể hiện được hết sức mạnh của nó chứ bạn.
Máy game thì mình không nói vì thật sự hệ điều hành của nó thường không tương thích với nhiều định dạng như trên Smartphone. Nếu dùng điện thoại thì bạn có thể dùng app MXplayer hầu như có thể xem tất cả các định dạng trên mọi độ phân giải không thua gì trên máy tính rồi nhé.
Nhóm trim phim chuẩn thì yify là nhất rồi, dung lượng <2GB có thể chép thoải mái vào điện thoại và các thiết bị. Màn hình Tv 32" nếu muốn hoàn mỹ vẫn nên lựa chọn 1 con fullHD bạn nhé. Vẫn nhìn thấy sự khác biệt về độ nét ở khoảng cách gần, còn nếu khoảng cách xa khoảng 1m7 trở lên thì mắt thường không nhìn thấy sự khác biệt bạn nhé

whoryouman88

Nấm nhỏ
gì chứ vấn đề này mình tìm hiểu kỹ bạn nhé. 1080p khi xem trên máy có phần cứng 720p thì chỉ thừa thãi chứ không phải là xấu hơn như bạn nhé. Chất lượng nghe nhìn vẫn y hệt chỉ có đều mắt mình sẽ không nhận ra sự khác biệt vì khả năng hiển thị của màn hình đang xem chỉ max ở 720p bạn nhé. Bạn chuyển qua lại giữa 2 chế độ 720p và 1080p trong khi tivi nhà bạn max resolution là 1080 hay 720? Nếu max 720 thì bạn chuyển xbox sang 1080 không nhìn thấy điều khác biệt là chuyện đương nhiên. Chất lượng phim còn phải tương thích với chất lượng màn ảnh thì mới có khả năng thể hiện được hết sức mạnh của nó chứ bạn.
Máy game thì mình không nói vì thật sự hệ điều hành của nó thường không tương thích với nhiều định dạng như trên Smartphone. Nếu dùng điện thoại thì bạn có thể dùng app MXplayer hầu như có thể xem tất cả các định dạng trên mọi độ phân giải không thua gì trên máy tính rồi nhé.
Nhóm trim phim chuẩn thì yify là nhất rồi, dung lượng <2GB có thể chép thoải mái vào điện thoại và các thiết bị. Màn hình Tv 32" nếu muốn hoàn mỹ vẫn nên lựa chọn 1 con fullHD bạn nhé. Vẫn nhìn thấy sự khác biệt về độ nét ở khoảng cách gần, còn nếu khoảng cách xa khoảng 1m7 trở lên thì mắt thường không nhìn thấy sự khác biệt bạn nhé
Mình ko nói là TV 32" nó ko hỗ trợ 1080. Cả 2 cái TV nhà mình dùng đều có hỗ trợ 1080 mà :v (1 cái Toshiba trên phòng để cày game, phim, 1 cái dưới phòng khách xem truyền hình...). Mình đã thử chuyển đổi qua lại giữa 2 chế độ hình ảnh trên xbox với cả 2 cái TV này rồi, nhưng đều ko thể tìm ra điểm khác biệt. Đấy là mình dí sát mặt vào màn hình nhá :(. Nên h con xbox cũng chỉ để mặc định 720. Còn ps3 thì cũng ít sờ nên chưa biết chỉnh thế nào :D.
Nói về màn hình điện thoại dù có đẹp, lung linh đến cỡ nào xem đến 720 cũng là cả 1 sự lãng phí rồi :D. Điện thoại của mình chỉ youtube thôi cho lành :))

shenlong213

Thành viên lâu năm
Nói thế này cho ngắn gọn xúc tích nhé, cùng một màn hình nhỏ với kích thước như của Vita hay Smartphone các loại thì bạn có xem video chuẩn 720p hay cao hơn là 1080p đi chăng nữa thì mắt thường của con người cũng không thể nào nhận ra sự khác biệt được

Không liên quan lắm nhưng mà hôm nay bắn online Killzone Mercenary quá là sướng :((. Đây là trận đấu mà mình bắn tởm nhất từ trước đến giờ. 1 vs. 2 trong cả trận, đến set cuối mới có người thêm vào :((. Thậm chí 2 thím kia toàn đứng một chỗ camp nữa chứ :((

Thanh Dat

Nấm nhỏ
hiện tại em mới tậu dc một em psp 2000. hack gòi. gặp phải cái vấn đề hổng hỉu. ngồi cả buổi chiều mà tải dc game kingdomheart 1.45 GB mà là file rar. em thử đổi tên đuôi là .iso mà máy vẫn ko xuất hiện game.bác nào bít cách chỉ em với

dark_pearl

Super Moderators
Thành viên BQT
Bạn giải nén ra có thư mục tên là PSP_GAME phải ko? nếu vậy thì cục trên là iso rồi, do winrar thôi, nó nhận iso là cục nén.

Bạn chép file game trên vào thư mục ISO trên thẻ nhớ là play dc ok.

Còn nếu file trên bên trong là 1 file iso thì giải nén ra copy file game đó vào thư mục ISO thôi/

Thanh Dat

Nấm nhỏ
vâng em copy qua được gòi bác.có game rùi mà nó đòi instart data bác ơi: the game could not be started (80020148) giờ phải làm sao đây. máy gì mà rắc rối quá. mún đập lun cho gòi.chơi mà chẳng được gì hết. hết lỗi này tới lỗi kiax-(x-(x-(x-(

Có hai vấn đề ở đây:
Thứ nhất có thể file game bị lỗi bạn thử down lại file khác xem sao. Lúc trước mình cũng bị vậy, dow file khác về là hết.
Thứ hai có thể crack fw hiện tại của máy đã cũ không play được game đó, bạn up date CFW mới nhất chưa. Nên làm cái thứ 2 trước vì down CFW tốn ít thời gian hơn. Chúc bạn play dc game.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN