[11/2017 HELP]Cần giúp đỡ trả lời một số câu hỏi của 1 newbie

Cửa hàng game Nintendo nShop

Xin chào, các bác trong diễn đàn nitendovne rất hy vọng được trả lời đấy ạ : > tình hình e là thành viên mới, cũng như vừa mua lại một máy New 3ds XL....
Hiển nhiên, mua một máy mới lại là máy cũ nên e đã tìm hiểu trên mạng rồi,tìm hiểu chiều hôm qua nhưng có lẽ nó không thích hợp như một newbie gia nhập vào thời điểm mà SmartPhone đã lên ngôi, và khi tìm hiểu trên mạng, thông tin rất lộn xộn do có những tin cũ có những tin mới nên e muốn lập thớt cũng để tìm hiểu cũng để các bạn khác tham khảo. Và k dài dòng sau đây là một số câu hỏi:

/Quy ước: + Trong ngoặc [.....] là giải trình thêm

1. Khi hack rồi có chơi được các game 3ds k?
2. Tại sao một số cửa hàng "cài" game hack tính phí 10k, trong khi sau hack người dùng có thể hoàn toàn tự tải và tự cài, có phải một số game 3ds chỉ có cửa hàng mới tự cài được k? [cần 2 câu trả lời cho 2 ý, VD: nitedovn có hỗ trợ cài 10k này]
3. Có cần thiết nâng Firmware (FW) lên bản mới nhất không? [11/2017 là bản 11.5 chẳng hạn]
4. Nâng FW lên mới để làm gì? (Tác dụng)
5. Thẻ Sky3DS và thẻ r4i (hoặc các phiên bản khác r4i dual, r4i gold...), đều là dạng thẻ chép game và chơi phải không?
6. Nếu câu 5 đúng, vậy r4i khác gì so với thẻ MicroSD cũng hack rồi chép game chơi?
7. Luma 3ds là gì? [hack b9lh rồi có luma gì đó, nó là gì vậy]
8. Khi thay thẻ SD có mất hack k?
9. Các game trên 3DS có cập nhật k?
10. Nếu câu 9 là có, thì làm sao để cập nhật game khi đã hack? có mất data đã chơi k?
11. New Nitendo 3ds XL có BỘ NHỚ TRONG là bao nhiêu?
12. E có thể nâng lên FW mới nhất hiện tại mà k mất hack k? [hiện tại hack hỗ trợ 11.4, nhưng đã có bản 11.5 vậy nâng lên đc k? đại ý là vậy]
13. FW 11.5 khác gì 11.4, nó có gì mới hay làm được gì khác?
14. Nêu sơ lược chức năng tổng quát có thể có của của các nút A B X Y ? (e thấy nó đảm nhiệm nhiều chức năng quá)
15. Game trên các website chuyên tải game hay ứng dụng freeapp, hiện tại có vẫn đang cập nhật game mới k?
16. Các cổng của máy k được che chắn, liệu có ảnh hưởng sau này k?
17. E mua máy của một anh hình như hack theo kiểu a9lh, a ấy cũng k muốn cho e biết; nhưng e muốn hỏi a9lh khác gì b9lh đối với người dùng chỉ chơi game? Nên ở bản nào? Nên làm gì khi đang ở a9lh và làm ntn?

18. Các game nào là độc quyền cho New 3ds XL mà má khác không có?
19. Nitendo còn có ý định phát triển game cho dòng máy DS nữa không, khi mà nitendo đã ra bản Switch?
20. Các game k full màn hình (GameBoyAdvance), có cách nào làm nó full mà vẫn k kéo dãn k?
21. Có bác nào bị giảm thị lực do dùng 3d mode chưa?
22. Bảo quản máy ntn nếu một thời gian dài k dùng, đặc biệt là pin?
23. Hiện có những game nào k chơi được khi chúng ta đã hack?
24. Máy giả lập PSP được không>
25. Game được cài vào sẽ ở thẻ nhớ hay ở bộ nhớ máy
26. Game nặng nhất trên 3ds là game nào? Dung lượng bao nhiêu?
27. Nên tắt máy khi k chơi hay chỉ gập máy xuống.
28. Link website tải game?
29.Link các diễn dàng/forum hiện vẫn còn hỗ trợ ngoài nitendovn (forum VN/nước ngoài)?
30. Homebrew là gì? Thay giao diện hình như chỉ thay được màu + hình thôi phải k?

<!>.Các bác có thể cho e những kinh nghiệm sử dụng nitendo của bác không, vì không thể hỏi hết câu hỏi!
<!>.Theo các bác đâu là 5 tựa game hay nhất của Nitedo mà các bác từng chơi.
<Cảm ơn các bác rất nhiều>

Sửa lần cuối:
nhìn list mà không muốn đọc nữa chứ chưa nói đến tr.lời
Hack rồi mà k chơi đc game 3ds thì hack làm gì? Hack để chơi tất cả game thành free.
Cập nhật lên fw mới để một vài game cài cần yêu cầu fw mới hoặc 1 vài game cần fw mới để chơi online. cái này giống như trên smartphone. l
Mấy cái thẻ trên skyp3 r4i cái gì gì đó là trc kia hack chưa hoàn thiện lên dùng nơ để chơi free và thẻ r4i để chơi game DS trên 3ds
Muốn chuyển thẻ thì copy all thẻ này sang thẻ kia rồi đổi thẻ.nó sẽ nhận. Game cập nhật là có nhg có tìm đc trên mạng hay ko. vài game freeshop k có lên phải theo dõi mấy diễn đàn mà tải về cập nhật
Máy game cho lứa tuổi từ 5 tuổi đến xx tuổi lên k phải ai cũng biết cài game mặc dù ai dùng pc với smartphone rất đơn giản lên shop lấy tiền
tr.l thế thôi mặc dù biết tất cả

Lên chơi Super street fighter iv 3d edition. vì mình đang chơi trò đó và muốn tìm bạn chơi cùng
Có chơi trên cả ios. Thấy game này hợp với cá nhân từ thơi gian cho đến độ mê game. Chơi k chán mà cũng k nghiện quá. thơif gian còn đi làm và bà xã nữa. chứ nhg game Monster hunter seria thì đốt thời gian lắm. Cần giao lưu thì add Zalo hoặc imessage 01633 689898 rồi có game này hay chơi chung online luôn.
Trước mắt b lên hack máy đi. B9S loại hack tốt bh rồi up lên 11.6 lun đi rồi chơi trc khi dòng 3ds này k đc làm con cưng của Nin nữa. Thằng em zai Switch cướp ngôi con cưng rồi

buta_buta

Nấm bình thường
Nói thiệt nha, bạn đọc 1 vòng forum cũng có hết câu trả lời. Hỏi lắm quá mà nhiều câu common sense có hết trong sticky post rồi. Câu nào mình ko trả lời thì vì mình ko nhớ/làm biếng lục nên bạn tự tìm trong forum chắc chắn sẽ có.

Mình cũng đang ngồi chờ, dư thời gian quá nên reply :))

1. Được. Máy 3ds mà ko chơi đc game 3ds thì hack làm gì
  2. Vì nhiều người ko rành cách download/ko biết cài/mạng nhà chậm. Dịch vụ đó mở theo nhu cầu, ai cần thì trả tiền chép, tự chép đc thì thôi.
  3. Không
  4. Firmware cũ ko vào được eshop và ko chơi online đc. Tác dụng chính của original fw là cải thiện performance của máy, sửa lỗi, thêm các chức năng phụ, etc
  5. Không, tụi đó gọi là flashcart.
  6. Flashcart là thiết bị hack máy, hình dáng giống game card, gắn vào máy. Microsd là thẻ nhớ chứa nội dung (firmware flashcart, game, homebrew) dùng để gắn vào flashcart
  7. Tìm forum
  8. Không. Chỉ cần chép lại dữ liệu qua thẻ nhớ mới
  9. Down bản game mới. Save nằm riêng nên ko mất. 1 số cách hack cho phép update trực tiếp trong máy
  10. 0
  11. Tuỳ. Thường thì up fw origin phải up luôn fw hack. Fw origin mà mới ra thì nên hỏi trước hãy up. Đọc kỹ hd trước khi up
  12. Đọc lại số 4
  13. Vllllll mother of hỏi. Mỗi game mỗi homebrew sẽ có nhiều công dụng. Đem máy về vọc 2-3’ là biết. Ko phải ko cho hỏi nhưng cái gì cũng ăn sẵn quá vậy, tốn thời giờ người khác. Basic thì A là chọn, B là huỷ.
  14. Ko. Có thể giữ băng trong máy để khe băng ko bám bụi
  15. Tìm forum
  16. Độc quyền cho 3ds nhiều quá kể ko hết. Cho NEW 3ds only thì chỉ có fire emblem warrior
  17. Ds thì ko. 3ds thì còn
  18. Ko
  19. Chơi cái quần gì quá nhiều đều giảm thị lực cả
  20. Nói về pin cả ngày trời ko hết. Nên đi google/tìm trog forum
  21. Chưa thấy/ko biết
  22. Ko
  23. Thẻ nhớ.
  24. Google đi má ơi. Mấy cái này gõ phát là ra mà cũng lên nhờ người khác google dùm
  25. Tắt máy
  26. Ở đây. Hoặc portalroms.com. Google ra cả mớ
  27. Gamefaq, ign, reddit, nhiều lắm bạn cứ google là có
  28. Hiểu đơn giản giống app điện thoại cài thêm vậy. Có nhiều homebrew khác nhau. Giao diện thì tuỳ bạn thích tìm tòi vọc thêm tới đâu
Game trên 3ds mình thích Legend of Zelda, Monster Hunter, Fire Emblem, Shin Megami Tensei, Yokai Watch, Xenoblade, Mario Kart, Pokemon, Bravely Default, etc.

Sửa lần cuối:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN