[Bình loạn] 6/2(1+2)=??

Cửa hàng game Nintendo nShop

6/2(1+2)=??

• 9

Bình chọn: 10 71.4%
  • 1

Bình chọn: 2 14.3%
  • Ý kiến riêng

Bình chọn: 0 0.0%
  • tui không biết

Bình chọn: 2 14.3%

• Số thành viên bình chọn
    14

Trọng Tuấn

Nấm nhỏ
đứa thì bảo bằng 1, đứa thì bảo bằng 9 :rolleyes[1]:
FX 500MS bào là bằng 1 còn FX 570MS/ES bảo là bằng 9 :rolleyes[1]: (nếu bấm đúng như ở trên ghi, thay / bằng ÷)
Là thế nào nhỉ :021:

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
Viết như thế thì = 1

muốn bằng 9 phải như thế này 6(1+2)/2

Chỉ có phép cộng hay nhân mới đc hoán đổi vị trí, còn phép trừ, chia thì ko

npduy8888

Nấm bình thường
bằng 9,theo nguyên tắc thì " nhân chia trước cộng trừ sau" và " có ngoặc thì tính trong ngoặc đầu tiên", " tính từ trái qua phải". Ai ra 1 là áp dụng lý thuyết 1 cách mù quáng cứ nghe " nhân chia trước" thì cứ nghĩ là phép nhân phải luôn làm trước mặc cho qui tắc cơ bản nhất là tính từ trái qua phải. Còn không thì ghi vậy cho dễ
6 : 2 x ( 1 + 2)=? vì dù sao dấu " / " cũng là dấu chia, còn kg có dấu tự hiểu là nhân.

Trọng Tuấn

Nấm nhỏ
Vậy bạn giải thích thế nào về việc FX 500MS cho kết quả bằng 1?
1 đứa HS giỏi lớp tui còn khăng khăng bảo là bằng 1 đấy :))

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
đùa đấy à

6/2(1+2)

Rõ ràng phần (1+2) nằm ở dưới mẫu số, tức là nằm dưới dấu chia, ko thể chuyển nó lên tử số như phép nhân đc

còn nếu thật sự viết như thế này

6 : 2 x 3 = 9

đơn giản là làm từ trái sang phải, vì đây là toán lớp 3.

npduy8888

Nấm bình thường
Không đâu bác Rand nếu là 1 phép tính phân số thì nó phải ghi rõ ràng là thế này

6
________________ .
2 ( 1+ 2 )

Chứ kg có kiểu đánh đố vậy đâu và đây là bài toán cho lớp 3 nữa.

npduy8888

Nấm bình thường
Cái này bình thường mà bác, đề thi Đại Học nhiều lần chơi cái trò này nhưng nó chơi theo dạng phương trình x, y . cho x = ?, y = ?. Khi giải ra phương trình và thế vào thì nó cũng ra cái dạng giống vậy và nhiều người cũng hi sinh vì nó khi thi đại học đó.

p/s: Mốt ra RE: Merc 3D bác làm cái review cho em xem là có nên mua nó kg nhé, em nhắm là sẽ mua băng gốc em nó đấy mà kg biết game play thế nào. thank bác trước

SkydragonZX

Nấm nhỏ
đùa đấy à

6/2(1+2)

Rõ ràng phần (1+2) nằm ở dưới mẫu số, tức là nằm dưới dấu chia, ko thể chuyển nó lên tử số như phép nhân đc

còn nếu thật sự viết như thế này

6 : 2 x 3 = 9

đơn giản là làm từ trái sang phải, vì đây là toán lớp 3.
cách giải bằng 9 thì nha7 cách bác randal đã nói, còn cái vụ ra 1 thì phải tính như thế này

6:2(1+2)=6:2X3=6:6(khúc này sai rồi)=1
tại vì khi tính nhiều người đã quen kiểu tính như bác npduy đã nói
Còn việc lớp đứa học giỏi lớp bạn ra 1 chỉ có thể hiểu vậy là lớp càng cao thì đa phần toán là thuộc giải nghiệm phương trình, nên cứ theo phản xạ là tính trong ngoặc trước ra kết quả thì tính liền luôn phép tính kế bên ngoặc .

Key_blade

Thành viên lâu năm
Đây nè:
Gọi là sai vị trí tính cơ bản=>vui lòng học lại lớp 2
Sai lầm
6:2(1+2)=1 vì nhầm tưởng là ngoặc đc ưu tiên

Thế nên thành:
6: (2x1+2x2)=1 =>sai :em17:

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Nhớ không nhầm thì cái dấu "/" nó phải là ":"

Mấy cái này, truyền miệng nhau ra khác 1 tí là lệch ấy mà, có mấy ông trước đố mình cái này, trả lời sai thì lại bị trêu =)) . Mình thì thiên về đáp án là 1.

Kể cả bấm máy Casio FM500MS nhé, nếu bấm 6:2(1+2) sẽ cho ra kết quả khác với 6:2x(1+2) , bạn nào không tin cứ việc thử.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN