Các lỗi của ds lite thường gặp(nên đọc)

Cửa hàng game Nintendo nShop

thailong_govap

Nấm nhỏ
Các lỗi của ds thường gặp(nên đọc)

Đã từ lâu bôn ba với nghành sửa ds dạo,và thật bức xúc khi thấy cảnh chặt chém của các bác tay to búa lớn các bác shop game nhưng cũng thông cảm cho các bác ấy vì nhu cầu mưu sinh và phải đóng thuế và mặt bằng(chứ không sửa dạo như em)
Nay em nêu các lỗi ds cho các bạn biết để biết mình cần hư và sửa những gì
ngoài các lõi các bạn thấy được trược tiếp như vỡ màn hình hay gãy bản lề,còn có các lỗi kín sâu trong máy như các lỗi sau:
+chỉ bật không lên khi gặp lỗi này bạn nên cắm sạc phòng trừ pin chai đột biến
nếu sạc xong bậc lên thời gian trên 5p rồi tắt thì do chay pin có thể do hao nguồn
nếu sạc không vô nhưng chóp đèn cam rồi tắt,là dấu hiệu bị hư cầu chì(lỗi này do ẩm mốc và do chạm điện 220v và 110v)
+bật không lên kèm theo chớp đèn màn hình
lỗi này xuất hiện do bios lỏng hoặc hỏng(nếu chóp 2 màn hình),đứt hay lỏng cáp màn hình(nếu chóp 1 màn hình,màn hình nào chóp thì màn hình đó ok cnf lại là hư)

+vấn đề nút:

nút LR thường rất hay không ăn nguyên nhân do ít sử dụng nếu bị tình trạng trên bạn nên ấn khoảng 20 phút thì sẽ hết,lưu ý không mở máy khi ấn

không như LR nút control và abxy làm bằng cao su nên hay gặp các vấn đề sau:
-lớp cao su bị rách dấu hiệu nhận biết là nút bấm bị lún
-phần tiếp xúc bị bám bụi,dấu hiệu nhận biết là cảm thấy bấm rất cứng
+Loa:
Màn hình trên nối trực tiếp với loa,nếu loa hỏng có thể do cáp màn hình
+màn hình:
Bị sọc ngang khi di chuyển hoặc tối hơn khi so sánh 2 màn hình nguyên nhân rớt chạm main hay do mở vỏ máy vô tình chạm main lỗi này có thể tự sửa nhưng khá nguy hiểm vì đụng tới main
kinh nghiệm:
không nên dùng dán keo xe để dán màn hình(điều này tất nhiên) vì keo xe rất dễ trầy khi trầy thì bạn thay miến mới lúc lột ra do cảm ứng chà xát làm dính rất chắc hậu quả là gỡ luôn phần cảm ứng đi theo keo xe hay làm nhăn nheo dẫn đến hư cảm ứng
Không nên thay cáp màn hình ds lite,thật sự thì người sủa nói thay cáp thôi chứ ds lite và fat làm gì có cáp mà thay,cáp đi chung với màn hình đứt là toi luôn.người ta nói thay cáp là người ta dùng chỉ điện hàn cáp bị đứt(thường gọi câu dây điện),nếu đứt thì thay màn hình luôn đừng tiếc làm gì,mất thời gian tốn thêm tiền do rất dể hỏng trở lại
Đã gãy bản lề thì sửa ngay, không nên cố gắng tiếp tục chơi do sẽ bị đứt cáp màn hình trên->hại gấp đôi thường thì hay bị màn hình trên sẽ bị đen phãi bẻ qua bẻ lại mới lên hình được

trên đây là vài kinh nghiệm của mình ai có kinh nghiệm khác hay gặp vấn đề thì xin thảo luận góp ý,thank nếu thấy bài viết có ích

honquoc

Thành viên lâu năm
vậy bác và mọi người bị giống mình chưa dslite của mình tự nhiên có 1 sọc dọc sát mán hình bên phải (màn hình trên ) màu đỏ như sợi chỉ chỉ có màu trắng là ko thấy còn mấy màu còn lại thì lun thấy sọc đỏ đó . khi mới mở máy thì ko bị cỡ 2 phút trở lên là lằng đỏ xuất hiện ngay chỗ ấy .
Cho hỏi là nếu mình ko sữ có hại gì không nếu ko thì mình để vậy chơi cho sướng còn nếu hại thì có hại đến main ko nếu không thì đợi nó hư rồi mua cái màn hình mới thay cho lành ..........

thailong_govap

Nấm nhỏ
Còn sửa máy không bạn, mình bị đứt cáp màn hình!
còn bạn ơi mà màn hình trên tạm hết
vậy Ds Lite bị hư Mic thì sao ??
cũng như cáp màn hình do đi chung 1 đường ống đứt dây,bệnh này cực nhẹ có thể hàn lại được
vậy bác và mọi người bị giống mình chưa dslite của mình tự nhiên có 1 sọc dọc sát mán hình bên phải (màn hình trên ) màu đỏ như sợi chỉ chỉ có màu trắng là ko thấy còn mấy màu còn lại thì lun thấy sọc đỏ đó . khi mới mở máy thì ko bị cỡ 2 phút trở lên là lằng đỏ xuất hiện ngay chỗ ấy .
Cho hỏi là nếu mình ko sữ có hại gì không nếu ko thì mình để vậy chơi cho sướng còn nếu hại thì có hại đến main ko nếu không thì đợi nó hư rồi mua cái màn hình mới thay cho lành ..........
không hại gì đến main cả,do bị tróc tiếp xúc giữa cáp và màn hình đó bạn,để nơi nhiệt độ không thích hợp

Ultimate

Nấm nhỏ
Bạn chủ 2pic ơi, máy mình bị hỏng kiểu gì mà cắm sặc vào đèn sạc bật được 3-4 s là tắt, thử sạc mới ko được, thay pin mới cũng ko đc luôn :((. Bạn có sửa được cái này ko thì giúp mình với

zelda131292

Nấm nhỏ
Mình có cái DS bị đứt dây màn hình trên, màn hình dưới bị sọc rất ghê, cảm ứng liệt (chắc do lúc tháo máy chạm vào dây cảm ứng). Không biết sửa hết khoảng nhiu nhỉ (không thay gì hết :D, nếu die thì vứt lun, sửa được thì xài, không thay :))). Hoặc chỉ mình cách sửa cũng được, tks bác :D

từ lúc mới mua về (hàng cũ),máy cuả mình bị như thế này: nếu xài loa ngoài thì máy rất nóng và mau hết pin (khoảng 1 hay 2 tiếng là cùng),tiếng loa thì nhỏ xíu thậm chí khi mở hết cỡ còn bị rè nữa.Nhưng nếu mình cắm headphone vào thì xài bình thường (ko nóng máy,chơi được khoảng 5 tiếng,nhưng cứ đeo wài thì đau tai lắm)
Cho hỏi máy mình bị hư loa phải không? Sửa khoảng bao nhiêu?

--------------------------------------------------------------------------------

Cho mình hỏi: Mình đang chơi dở thì gập DS Lite vào rồi để đó, nhưng sau đó bị rơi thì đơ luôn, bật không lên nữa. Nghĩ là do R4 lỏng hay hâm như trước đây nên thử rút R4 ra bật lại nhưng không lên, thậm chí không load vào FW của DS (không phải R4 nha). Trước đây cũng bị 1 vài lần rung mạnh là đơ, nhưng nghĩ là do R4 nên không đem sửa, thậm chí có lần gập vào là tắt luôn, hoặc đơ và màn hình đen, nhưng rút R4 ra cắm lại thì được nên nghĩ là do R4, có lần chỉ cầm màn hình trên nâng lên cũng bị đơ. Như vậy là nó hỏng ở đâu? Nguyên nhân có lẽ là do sốc vật lý nhưng liệu nó bị như vậy là sốc ở đâu? Sửa ra sao? Đem đến XGame hoặc Gamescenter Lý Nam Đế sửa liệu có được không?

đại ca ơi chỉ em về máy ds lite với :((
máy bật lên rồi thỉnh thoảng đơ cứng màn hình hay là màn hình màu tím :sorry[1]: là lỗi gì ạ
muốn sửa cái cổng cắm băng DS bị cong thì làm thế nào ạ ( em cắm mạnh quá nên giờ cong veo :bye2[1]:) đại ca chỉ em với em thank nhieu lắm

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN