Cách phân biệt băng gốc DS thật và băng giả !

Cửa hàng game Nintendo nShop

obi123

Nấm bình thường
Có bác hỏi mình trong hồ sơ về vấn đề này, thấy nhiều người quan tâm với lại mình cũng yêu Nintendo nên đưa vấn đề này ra tranh luận.
Để phân biệt băng thật, băng giả, bạn hãy chú ý những điều cơ bản sau:
Vỏ hộp đen đậm, bìa in đẹp, sắc
nét.
Bên trong trái, khi mở ra có hướng dẫn sử dụng game, có hướng dẫn an toàn cho người chơi, và 1 số thứ khác, tùy game. Bên phải, trên có ngăn để đựng thiết bị slot2, dưới là ngăn để băng Ds. Có mũi tên kèm chữ Nintendo DS chỉ vào đó. Giờ kiểm tra băng. Băng gốc bóng, đẹp, đường nét sắc xảo. Sticker dán đều, ko lệch. Trên sticker chỉ có logo game, ko có nhân vật nào đâu nhé. Bên dưới có mã game NTR-xxxx-xxx. Để chắc chắn có thể nhập mã này lên google. Đằng sau băng có logo Nintendo và 2 hàng mã. 1 hàng là "NTR-002 PAT. PEND." 1 hàng bắt đầu với 4 ký tự xxxx như trên sticker. Đó là kinh nghiệm học hỏi từ Internet và từ 10 game gốc mình đang sở hữu. Để biết thêm chi tiết, bạn hãy lên Google hoặc youtube gõ "how to spot a fake ds game". Hy vọng bài viết giúp ích! Ai có thêm ý kiến thì góp ý nhiệt tình nhé. Vì một thế giới Nintendo!

tuanluoi

Nấm nhỏ
Thanks bạn nhiều. Trước giờ mình chưa từng đụng tới băng gốc ds nên ko biết phân biệt sao. Nhờ bài này của bạn nên biết :D
Sau này sẽ ráng sưu tầm 1 băng gốc đem về nâng niu :myemo0111:

obi123

Nấm bình thường
Mất save do hết pin thì ko xảy ra với game DS vì DS dùng chip nhớ EEPROM chứ ko dùng SRAM như GBA nữa. Nhưng mua băng giả có nguy cơ bị save currupted (lỗi file save) dẫn đến chơi lại từ đầu. Nếu bạn nào có DSi 4.1 có thể kiểm tra game gốc vì 95% game nhái ở Vn ko chạy đc trên DSi 4.1. Ngoài ra, game nhái còn thỉnh thoảng bị chậm hình, giật khi chơi và nếu biết mình đang dùng hàng giả, bạn sẽ có thêm 1 số cảm giác rất 'khó tả'.

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
bổ sung là một số vỏ băng DS mới giờ người ta đã bỏ slot 2 phía trên, còn vỏ game DSi hoàn toàn không có slot 2 :)
bạn obi chỉnh lại chữ cho thẳng hàng nhé, cứ một chút là xuống dòng khó chịu quá

Kawaii

Super Princess Peach
- Thật ra nếu dựa vào vỏ hộp và bìa game thì không thể khẳng định được đó là một muốn băng gốc đâu. Vì trên thực tế hiện nay, theo Kawaii quan sát ở một số tiệm game nhỏ trên đường Pasteur, Tôn Thất Hiệp và Huỳnh Thúc Kháng khoảng thời gian trước đã xuất hiện một hiện tượng in lại bìa game để vào hộp trống với 2 trường hợp:

+ Để trưng bày tại shop, hoặc một số tiệm còn bán với giá 10k cho 1 bìa nhái. Mình từng mua 2 bìa Pokémon Diamond & Pearl.
+ Và từ các người bán lại máy DS cho tiệm có kèm băng. Chủ shop họ đã tự in và bỏ vào hộp với cuốn băng gốc đó để bán giá cao hơn, hiển nhiên bạn sẽ không thấy sách hướng dẫn và tài liệu đi kèm.

- Còn NTR là chữ viết tắt của "Nitro", lý do có chữ này, vì trong thời kỳ đầu Nintendo DS còn trên bản thảo, nó từng được đặt cái tên mã hàng đó vào tháng 3 năm 2004 (NTR-001, có thể nhìn thấy trên thân máy). Nhân của hệ thống băng game card là Nitro, nguyên gốc của chữ NTR trong số serial number được viết trên mặt sau của game card. NTR-XXX chỉ ra số model tìm thấy trên máy DS gốc và phụ kiện của nó. Như thế chúng ta hiểu rằng, NTR chính là một phương cách đánh dấu và thống kê số serial của các máy DS và băng game đã được phát hành.

- Ngoài ra, theo kinh nghiệm của mình, thì băng game nhái của DS để gắn slot 1 ở Việt Nam gần như rất hiếm, nên những bạn từ lâu đã gắn bó sưu tầm game gốc đừng lo ngại. Bởi vì FlashCard dùng để chơi game copy đã xuất hiện đồng hành cùng DS đã có từ rất lâu, và hiển nhiên giá của FlashCard còn thấp hơn băng gốc, băng nhái thì giá gần như FlashCard, thì không có lý do gì băng nhái lại có thể tung hoành ở thị trường Việt Nam phải không ^_^ Trước đây mình từng thấy tại Haloshop từng bán băng DS nhái (rất dễ nhận thấy, vì màu vàng), nhưng thật bất ngờ, nó lại dùng trong slot 2, thay vì đút vào slot 1...

Vậy làm thế nào để phân biệt băng gốc DS và băng giả ?

1. Hộp game

- Các hộp băng gốc thường chỉ có màu đen nguyên bản, còn băng giả thì màu trắng.

2. Bên trong

- Bên trong thì khó phân biệt hơn, vì cả hai gần như đầy đủ về các sách hướng dẫn, nhưng theo kinh nghiệm của nhiều người, thì nội dung có trong sách hướng dẫn và giới thiệu của băng gốc có nội dung bám sát và đa dạng hơn so với băng giả không có bản quyền nội dung.

3. Hình nhãn game

- Các nhãn game gốc thường rất bóng và được dán gọn gàng ngay thẳng. Trong khi băng giả nhìn khá cẩu thả.

4. Phía sau băng

- Và đây chính là cách dễ phân biệt nhất. Trên mặt tiếp xúc của chip băng bị lòi ra phía ngoài có màu xanh đậm và các đường "lằn" xuất hiện như các sợi "cáp". Còn trong một cuốn băng gốc, sẽ có một màu lá cây đặc trưng và không hề có bất kỳ đường cáp, hay vạch kẻ gì cả!

- Cuối cùng như bạn Obi đã nói, DSi có thể phần biệt băng giả khi đút vào, nếu đó là băng giả, máy sẽ thông báo rằng yêu cầu bạn tắt máy và thử lại. Tất nhiên nó sẽ không chơi được khi màn hình DSi sẽ mãi báo như thế.

obi123

Nấm bình thường
Kinh nghiệm ngày hôm nay đi thực tế cho mình thấy ngay cả băng gốc cũng có vỏ hộp màu trắng. Cụ thể như sau: game Nhật, Mỹ có cùng màu đen, mỏng. Game châu Âu có vỏ trắng, trong suốt và dày. Và chỉ băng của US mới có phần đánh giá của ESRB. Cover của băng châu Âu cũng sẽ khác Mỹ và Nhật.
Thêm vào đó, trên eachgame có bán những game nhái mà ngay cả DSi 4.1 cũng ko nhận ra được.
Chú ý nữa là trên PBC board có mã số, chứ ko có chữ Nintendo.

gamepsp2009

Nấm nhỏ
bạn obi nên sửa bài viết thành hàng và mỗi cách thì nên xuống hàng để trình bày đẹp mắt và dễ nhìn :))
băng gốc mình cũng có hơn 15 cái chuẩn bị mua thêm cái Pkm Black
thấy có cách nhìn phía sau mặt card là dễ nhận biết nhất

obi123

Nấm bình thường
Xin lỗi bác. Các bài em đăng trong 3 tháng nay đều bằng đt Nokia 2730 cùi, ko biết trình bày thế nào là đúng vì màn hình đt nó "lạ". Pkm Black tháng 3 sẽ có bản tiếng Anh. Em mới xúc băng LOZ POH hệ eu chiều nay. Haizz! yêu Nintendo khổ thế đấy...! Nhưng cũng đáng!

Kawaii

Super Princess Peach
- Cover của hệ Châu Âu và hệ Mỹ khác nhau, một phần nguyên nhân chính là do các tựa game cũng khác nhau khi phát hành cho từng thị trường. VD: game bóng rổ Mario trên DS, tại thị trường Châu Âu có tên là Mario Slam Basketball, còn hệ Mỹ lại có tên là Mario Hoops 3 on 3. Tựa game khác, khiến cover game cũng rất khác nhau về đặc trưng của từng khu vực.

- Hôm nay, mình xin bổ sung một ít chi tiết nữa về băng DS thật giả bất phân.

+ Ở một số băng, góc phía dưới nhãn game bị cắt bớt, không đầy đủ như băng gốc.

+ Phần Serial Numbers. Không như băng gốc, băng nhái phía sau không có số Serial như trong hình.

+ Trong hộp game gốc, có một hàng chữ logo NintendoDS, và băng giả hiển nhiên sẽ không có, cũng như chất liệu nhựa và hộp game thiết kế các góc cạnh khá cẩu thả, nếu bạn tinh ý.

- Thật ra bạn có biết, các nhãn game của băng game DS gốc đều được in ra từ máy in phun hiệu Epson (Nintendo và các đối tác game đã thống nhất) và chắc chắn rằng họ không dán chúng bằng tay. Chính vì thế các nhãn game gốc nhìn rất tươm tất và đẹp mắt. Trước khi một băng game gốc được phát hành đến tay game thủ, nó đã được Nintendo và các đối tác của hãng kiểm tra khá kỹ về vấn đề này.

obi123

Nấm bình thường
Đó! Chỉ nhiêu đó thôi là dễ dàng phân biệt rồi. Cám ơn bác kawaii!

- hjhj ^_^ chỉ là ủng hộ bạn bè thôi, vì nội dung của topic bạn lập ra khá hay và đánh vào thị hiếu người tiêu dùng (Game Thủ)

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Thật ra với tớ cũng ko cần quan trọng wa về vấn đề thật giả này, vì nếu là tớ, tớ mún mua 1 game gốc nào đó, thì tớ đặt ở trang play-asia, về vấn đề thật giả thì cũng hoàn toàn yên tâm vì trang này cung cấp hàng chính hãng 100% !!! Giá cả thì chắc chắn là mình tự đặt thì rẻ hơn ra các shop VN mua rồi !!!!

obi123

Nấm bình thường
Công nhận là đặt ở P-A tốt thật nhưng mà thời gian hàng về thì cứ gọi là...
Hồi trước em đặt pkm Plat hết nửa năm, sau đó nó thông báo là thất lạc. Rút tiền ra ko đc, cuối cùng phải dùng tiền đã đặt pkm P và bơm thêm chút nữa để đặt pkm SS ở mục ship nhanh mới đỡ đc. Ko thì... Bác đã nhận đc băng nào ship thường ở đó chưa?

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Công nhận là đặt ở P-A tốt thật nhưng mà thời gian hàng về thì cứ gọi là...
Hồi trước em đặt pkm Plat hết nửa năm, sau đó nó thông báo là thất lạc. Rút tiền ra ko đc, cuối cùng phải dùng tiền đã đặt pkm P và bơm thêm chút nữa để đặt pkm SS ở mục ship nhanh mới đỡ đc. Ko thì... Bác đã nhận đc băng nào ship thường ở đó chưa?
Rồi tớ vừa mua Golden Sun: Dark Dawn đợt vừa rồi, đúng 2 tuần 6 ngày là có :D!!!!!! Còn vụ nửa năm thì đúng là trang này nó thế đấy :)) !!! Có người chờ cả năm còn ko thấy đấy, hên xui thui àh, nhưng mà ko mất tiền đâu nên tốt nhất có dk thì cứ thêm $ ship nhanh cho an toàn :D !!!!

obi123

Nấm bình thường
Em cũng định cuối năm thứ nhất ĐH này làm cái PKM: Black. Chắc lại phải thêm $ để ship mất thôi.

đọc cái này xong mới biết băng cảu mình là nhái :(( vậy là hòi trước bị cái đám trên huỳnh thúc kháng dụ dỗ roi, tức gê B-(

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN