Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng EZ flash IV.

Cửa hàng game Nintendo nShop

hailainguyen

Nấm nhỏ
Mình lập thớt này nhằm giúp mọi người chia sẻ kinh nghiệm sử dụng ez flash IV ngày một ưu việt hơn . Sau đây là một vài chia sẻ :
1.Khi dùng client để patch game nhớ để đường dẫn vào thư mục ngoài cùng (root) của thẻ nhớ.Vì nếu đưa đường dẫn vào máy tính rồi mới copy paste vào thẻ nhớ thì sẽ gặp lỗi khi chơi .Do client sẽ tạo file save vào thư muc saver sau khi patch.
2.nếu vào game ,bạn load file save . sau đó bạn tắt máy hoặc soft reset (nhảy game) vào menu chính của ez IV.Lúc này bạn phải ấn nút L để bỏ qua phần back up file save .Nếu không dữ liệu save trước đó của bạn sẽ bị xóa sạch.Lý do là cho dù bạn không save game ,nhưng ez iv vẫn thực hiện công đoạn back up file save .Kinh nghiệm là nếu đã save thì phải back up , còn không save thì đừng cho ez iv back up file save .
3. Với ez IV đã cạn sạch pin trong ,bạn không thể save game nếu tắt máy rồi bật lại liền (hard reset).Mà bạn phải bấm tổ hợp phím L+up+a+b (soft reset) .Oái ăm thay tổ hợp phím này không hiệu quả với tất cả game gba .Sẽ có một số game bị đứng hình nếu soft reset .Hãy vào topic http://nintendovn.com/forum/index.php?forums/7/
EZ Flash IV GUI sleephack của login721 (cách hay nhất thời điểm hiện tại ) để fix lỗi này .
4.Mình có một thắc mắc là game trong bộ nhớ NOR của ez flash .Tên game cứ bị biến dạng thành kí tự lạ dù rằng mình chẳng thay đổi kernal.Mình đổi sang một số kernal khác vẫn bị tình trạng này .Mình đang nghi cục pin trong có lưu dữ liệu tên rom trong NOR không biết có đúng không ? Mong bạn nào biết giải đáp giúp :).
Update 1.
Update 2 . pin save bị cạn sẽ làm cho tên game trong bộ nhớ NOR thành kí tự lạ .Như vậy khi pin save đã cạn thì phải thay pin mới .Cách làm ở update 1 rất mất công .Thay pin là giải quyết triệt để.

Sửa lần cuối:
Chào bạn, cho mình hỏi mình xài ez iv bản cũ với fw 1.72 reset và client của bạn 2008. Một số game như Mario Kart bản E hay U chuẩn bị chọn nhân vật là bị đứng, 2-in-1 Dr. Mario & Puzzle League, Metal Slug Advance và Fire emblem 7,8 cũng bị vậy. Không biểt phải là do patch soft reset. Còn sleephack là patch saver patch vs softreset của client rồi mới patch sleephack đúng không. Mình muốn chạy thẳng game trên MiniSD card chứ không muốn load game lên NOR. Mong bác chỉ giáo, cảm ơn bác nhiều nha!

hailainguyen

Nấm nhỏ
sleephack thì bắt buộc phải dùng sau khi đã convert game bằng soft của ez flash IV.sau khi dùng soft sleep hack dung lượng sẽ tăng lên 1 KB ,do đó game 16MB nếu dùng sleep hack sẽ không chơi bằng ps ram đươc mà phải copy vào NOR.Với những game bị đứng hình mà bạn kể trên có phải do bạn ấn tổ hợp phím reset đúng không .Nếu không dùng soft reset mà vẫn bị đứng thì mình có cách giải quyết : up ez flash IV lên firmware mới nhất bạn nhé .Firmware của ez IV vẫn đang phát triển cho nên gặp lỗi là chuyện thường.

sleephack thì bắt buộc phải dùng sau khi đã convert game bằng soft của ez flash IV.sau khi dùng soft sleep hack dung lượng sẽ tăng lên 1 KB ,do đó game 16MB nếu dùng sleep hack sẽ không chơi bằng ps ram đươc mà phải copy vào NOR.Với những game bị đứng hình mà bạn kể trên có phải do bạn ấn tổ hợp phím reset đúng không .Nếu không dùng soft reset mà vẫn bị đứng thì mình có cách giải quyết : up ez flash IV lên firmware mới nhất bạn nhé .Firmware của ez IV vẫn đang phát triển cho nên gặp lỗi là chuyện thường.
Thử bỏ reset lên lun 1.76 đủ kiểu mà không được bạn ơi. Điển hình những game bị khá nhiều như Mario Kart, Metal Slug, FE7,8, Advance War 1.2. Có nhiều trò patch đầy đủ hết chơi bình thường như Mother 1+2 translation. Mấy game k chơi đc phải chơi qua NOR. Còn cách nào k bạn? Nghe nói có thể do pin save con ez cạn???

Thử hết k được bạn ơi. Nào là up fw, bỏ patch reset đều bị vs 1 số game như Mario Kart, MS, FE 7,8 toàn load qua nor mới chơi ngon. Còn game nào chơi được trực tiếp ổ MiniSD thì chạy perfecr kể cả reset ngon lành. Mario kart thử cả có hay k đều đứng ngay khi chọn nhân vật. Mấy bác nước ngoài cũng bị giống e. Nghe 4rum nước ngoài bảo có thể do thẻ nhớ lỗi (thử cả Micro Kingston vs MiniSD Kinglife đều bị), hay lỗi tiếp xúc contact (chèn giấy, dùng gôm vệ sinh hết k ăn thua) vs cả cạn pin save (chưa thử vì k biết thay pin). Bác có cao kiến gì khác k? Bác đg xài micro card hiệu gì? Class mấy vậy?

Sửa lần cuối:

hailainguyen

Nấm nhỏ
Mình cũng dùng sleephack .Những game đó bạn đã dùng sleephack chưa ? Nếu dùng rồi thì bắt buộc load qua NOR (PSRAM chỉ có dung lượng 16,384KB ,khi dùng sleephack thì rom 16,384 tăng thêm 1KB thành 16,385KB).Ngoài ra có một cách để biết pin còn hay không : mỗi lần bật máy nếu đều hiện dòng thông báo "battery is dry or first in" và tên rom trong bộ nhớ NOR biến thành chữ china là hết pin chắc luôn .Ez IV của bạn là loại dùng thẻ mini sd có pin trong sạc được (chỉ cần bật máy chạy đủ 8 tiếng là pin sạc đầy).Bị đứng ngay khi chọn nhân vật chỉ có thể là do firmware ,không thể do pin được .Mình nghĩ bạn phải chơi nhũng game đó qua NOR thôi .

Vậy chắc pin mình còn ngon lành rồi. Thử up fw mới nhất xài vs client 2008 của bạn cũng bị, xài client hay xài 2006 vẫn bị, đành load qua nor thôi. Mình chưa sleep hack gì cả đó. Ngay cả uncheck saver lẫn reset cũng k đc, đủ cách hết rồi. Cái vụ 16mb lẫn đặt tên 8:3 biết rồi bạn ơi. Mấy game này 4mb k mà

hailainguyen

Nấm nhỏ
Mình đã test mario kart US chạy ngon lành không vấn đề gì cả (ez flash iv lite microsd,dead battery,kernal 1.76,micro sd 2GB định dạng kiểu FAT ,cilent 2008).Cái sleephack chỉ dùng khi không soft reset được .Chứ sleephack không fix được crash game khi đang chơi .Bạn có đưa đường dẫn của cilent vào thẳng thẻ nhớ không .Bạn có thử format lại thẻ nhớ chưa ? (định dạng FAT)

Sửa lần cuối:
Mình đã test mario kart US chạy ngon lành không vấn đề gì cả (ez flash iv lite microsd,dead battery,kernal 1.76,micro sd 2GB định dạng kiểu FAT ,cilent 2008).Cái sleephack chỉ dùng khi không soft reset được .Chứ sleephack không fix được crash game khi đang chơi .Bạn có đưa đường dẫn của cilent vào thẳng thẻ nhớ không .Bạn có thử format lại thẻ nhớ chưa ? (định dạng FAT)
Vậy chắc là do thằng ez iv flash của mình đời cũ nên có up fw 1.76 nó k hỗ trợ hoặc là thẻ nhớ có vấn đề, game rom bị sao rồi. Bạn up giúp bản Mario Kart bạn đã test lên mediafire cho mình bỏ vào thử xem. Inbox giúp mình contact của bạn để tiện trao đổi (phone vs fb nếu đc). Cảm ơn bạn nhiều.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN