Wii [FAQ] The Legend of Zelda : Twilight Princess

Cửa hàng game Nintendo nShop

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT

The Legend of Zelda : Twilight Princess là một trong những tựa game hay nhất của hệ máy Wii tính đến thời điểm hiện tại . Tuy nhiên về tính chất độ dài cũng như độ khó của game khiến nhiều bạn phải nản chí bỏ giữa đường (mình cũng vẫn chỉ đang dang dở ở hơn giữa game) , thật đáng tiếc . Vì thế mình lập ra topic này với hy vọng giúp đỡ được các bạn mới bắt đầu chơi TP . Nguồn bài viết dựa theo IGN và một phần bản thân mình đã chơi qua dịch lại do đó mình sẽ cố gắng chạy đua theo faq để hướng dẫn được chính xác . Ai có đóng góp gì hay cứ post vào ... Bạn này có hứng dịch tiếp phụ mình thì xem link IGN FAQ nhưng tuyệt đối phải đảm bảo là bạn đã chơi tới đoạn đã dịch rồi để đảm bảo tính khách quan .

MỤC LỤC:

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
HƯỚNG DẪN GAME :

MỞ ĐẦU GAME :
PHẦN I :

Bắt đầu game , bạn nhận thấy mình - Link - đang ở trong ngôi nhà nhỏ trên cây . Nhiệm vụ đầu tiên là bạn phải tìm kiếm một cái gì đó , hãy nhìn xung quanh và làm quen với cách điều khiển của game :) Sau đó hãy trèo thang xuống phía bên dưới và thoát ra khỏi căn nhà . Nhìn về con đường phía bên trái bạn , đi thẳng khoản 1 tí rồi quẹo phải qua cái ao sẽ thấy Epona đang đứng chờ cạnh con ngựa . Leo lên lưng ngựa vào chạy 1 vòng quanh thử cảm giác tí + quen với cách phi ngựa ^^ Sau đó phóng ngựa quay về lại hướng ngôi nhà của Link .

Tại đây đi thẳng băng qua con đường từ nhà Link đến làng Ordon . Nhìn vào bản đồ , trên cùng chỗ bên trái >>> Hãy đi về hướng đó để tới trại gia súc của Ordon . Tại đây bạn sẽ được làm quest đầu tiên : Lùa dê vào chuồn >^^< Rất dễ thôi , hãy cố gắng . Hoàn thành nhiệm vụ thì Link sẽ quay trở về nhà ngủ dưỡng sức chuẩn bị cho hành trình tiếp theo , khá dài .

Sáng dậy bạn hãy đi tiếp vào làng , nhìn men bên con sông sẽ thấy được một bà mẹ trẻ đang đứng âu sầu . Bà ta làm mất cái nôi em bé và như thế thật là không ổn tí nào . Hãy giúp bà ta và bạn sẽ học được cách sử dụng diều hâu lần đầu trong game . Chạy thẳng về mỏm đá xanh và leo lên . Sẽ có 1 thằng cha dạy bạn cách nhảy qua các mỏm đá . Giờ nhảy qua nóc nhà và các mỏm đá cho đến khi tới mỏm đá kế cuối . Tại đây có 1 cây lá dùng để thổi sáo cho diều hâu bay lại

Điệu nhạc Link thổi khá hay , diều hâu sẽ bay lại và bạn nhìn kỹ phía đối diện mình đứng [bạn nào cận thì ráng banh mắt nhe @___@) sẽ thấy cái nôi trẻ em . Nhắm hướng diều hâu về cái nôi đó và thả nó bay đi , nó sẽ gấp lại cái nôi cho bạn . Sau đó mang lại đưa bà mẹ . Tuy nhiên có vẻ bà ta ko hài lòng , bả bắt bạn đi theo về nhà <<< =.= Tới nhà thì Link mới biết bà ta tặng mình cái cần câu , lời lời lời !!! :D

Tại một nơi khác trong làng , đó chính là một cửa hàng nhỏ . Vào đây bạn sẽ thấy ông chủ than phiền là bị mất con mèo mà ông ta yêu quý nhất . Từ nay ông ta sẽ không buôn bán gì cho đến khi tìm ra nó (buồn quá ko có tâm trạng bán) . Giờ hãy chạy ra bờ sông và nhìn kỹ , bạn sẽ thấy có một con mèo đang đứng đấy . Nó là mèo quỷ , rất cứng đầu và ko chịu về nhà . Chỉ có cách duy nhất dụ nó là cá <<< Cần câu mới vừa dc bo lại có dịp sử dụng rồi ^^V

Dớt ngay con cá nào :D Có lẽ lần đầu sẽ hơi khó , như cứ tập tành đi . Bạn phải bắt dc khoảng 2 con cá thì sẽ có 1 con rớt ra ngoài , con mèo đớp lấy và chạy về nhà chủ nó . Bây giờ quay lại cửa hàng , người chủ rất vui mừng và tỏ vẻ cám ơn bạn . Nhưng dù gì đấy cũng chỉ là dân kinh tế , đừng mong quà cáp gì hậu hỹ ngoài cái lọ :)) Tuy nhiên , giờ cửa hàng đã buôn bán lại rồi . Bạn hãy mua cho mình một chiếc ná (giá 30 đồng rupees ) , cái ná thật sự rất cần thiết cho nhiệm vụ sau .

*** Tại đây còn một số quest phụ như :
Lấy mật ong : đứng lên mỏm đá ở xanh - nơi gặp thằng cha dạy cách nhảy qua mỏm đá rồi ngắt một cái lá, thổi để gọi con diều hâu . Từ con diều hâu đó nhắm thẳng tới tới đụng cái tổ ong. Tổ ong sẽ rớt xuống . Chạy lại lấy cái hủ rỗng ông chủ cửa hàng tặng để múc mật bổ máu sau này .
Đấu bò : Lên phía trên cùng gần chỗ trại gia súc (nhưng chưa qua đó) bạn sẽ nói chuyện một người đứng đó , ông ta sẽ chỉ bạn cách vật con bò . Vật con bò và hoàn thành quest .

Nhiệm vụ chính bây giờ là quay về nhà và bạn sẽ thấy có mấy con bọ trên cây thang leo lên nhà . Bắn nó bằng ná và leo lên , sẽ thấy cái gương . Mở ra và dc cây kiếm đầu tiên của Link d^^b <<< Kiếm gỗ Y__Y

Chui lại xuống dưới nhà , bắn ná và múa mai kiếm cho bọn con nít ghiền chơi :D Bạn làm theo lời hướng dẫn vài động tác thì sẽ xong ngay [ Lưu ý có cả phần lắc cái nunchuk để tung đòn quay vòng kiếm , một vài bạn ko hiểu nên ko wa dc ^^ ] Lát sau có con khỉ chạy lại , bọn nhóc đuổi theo và đi sâu vào rừng . Nguy hiểm quá , cưỡi ngựa phóng theo mau .

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Đi thẳng lên qua khỏi cái ao luôn , vượt qua cây cầu . Bạn sẽ thấy một cái hang tối hù , giờ sẽ ko thể vào đó dc nếu bạn ko có cách nào làm nó sáng hơn (Link sợ ma nên ko đi tối dc ;)) )

Quẹo bên trái bạn sẽ thấy một ngôi nhà , tại đây có một người đàn ông . Nói chuyện với ông ta và ổng cho bạn cái đèn dầu . Whao ! Cha này chẳng tốt lành gì đâu bởi ổng đang dụ kèo bạn , xài đèn xong hết dầu lại mua của ổng với giá cắt cổ mổ họng @___@

Giờ quay lại chỗ cái hang và đốt đèn lên đi vào . Nhớ rằng bạn hãy thổi cửa các cột đèn có sẵn bên đường để tiết kiệm dầu (giá dầu thế giới đang lên mà ^^) Cuối hang có cái mạng nhện rất rất , dùng lửa đốt cháy nó và đi tiếp .

Khi vừa rời khỏi hang , đi theo hướng tây bắc để vào một hang động khác . Tìm chìa khóa để mở cửa khu vực Faron Woods . Tìm được chìa khóa thì trở ra ngoài đi về hướng Nam-Đông , bạn sẽ thấy cánh cửa đang bị khóa . Lại mở nó ra và bước vào

Lên trên cùng sẽ thấy một thằng nhỏ bị nhốt chung với con khỉ . Dùng cây kiếm của bạn đập nát cái tù gỗ ấy giải thoát cho cả 2 .
Hoạt cảnh đại đoàn viên diễn ra , thật cảm động :| Sau đó trưởng làng sẽ nói với bạn nghỉ ngơi đi , ngày mai còn nhiều việc hơn cả hôm nay @-)

Geeze, do you ever get a break?

(:|

Sáng sớm đã bị ông già gọi dậy +__+

Chả có gì quan trọng , chỉ là công việc hàng ngày của Link : lùa bọn cừu vô chuồng . Sau đó quay trở lại làng

Đoạn cắt cảnh diễn ra : Nhỏ con gái trưởng làng chửi bạn vì cái tội hành hạ súc vật , nỡ lòng để nàng ngựa làm việc quá sức >.> Con ngựa này là giống cái @__@

Bọn nhóc con sẽ xuất hiện ra và không cho bạn đi tiếp cho đến khi bạn giao nó cây kiếm gỗ của mình . Đừng keo kiệt làm chi cứ đưa cho nó đi '__'

Giờ thì bạn hãy chạy về cái hồ nơi đầu tiên gặp cô ta và Epona . Phát hiện ra cửa đã bị con gái trưởng làng khóa lại = =' Không sao , để ý kỹ sát bên phải tưởng có cái lỗ chó :D Chui qua nó và gặp nàng , chat chit 1 hồi ... Lũ orc xuất hiện và cướp đi nàng

Link đã biến thành sói và ... xỉu

PHẦN II :

Do có vài bạn khuyên không nên viết chi tiết quá sẽ mất phần hấp dẫn của game nên từ đây mình sẽ rút gọn lại bản faq này . Chỉ nói sơ lượt cơ bản hướng đi thôi . Nếu có gì không hiểu phần nào các bạn có thể hỏi lại .

Thức dậy bạn đã thấy mình trong bộ dạng của coi sói và bị nhốt tù . Đừng quá ngạc nhiên ! Bạn sẽ được làm quen với người đồng hành mới là Midna << Con gái ^^ Giờ hãy làm theo hướng dẫn của cô ta và đi lại sát song sắt chỗ đất lõm , ấn nút xuống của D-pad để đào hang vượt ngục ra ngoài .

Đoạn đường tiếp theo khá đơn giản bởi vì cô nàng Midna sẽ hướng dẫn bạn chi tiết cách làm quen nhân vật sói . Kỹ năng cơ bản chỉ là các cách nhảy và chuyển qua giác quan đặc biệt của sói

Hãy lấy hết đồ vật có trong khu vực này sau đó kéo nước dân lên cao để qua được phía bên kia

Ở các chỗ quá cao hoặc xa , đừng nên liều mạng nhảy đại mà hãy đến cái điểm mép cạnh . Bạn sẽ nghe tiếng cười ghê rợn của Midna và nhảy wa , nó sẽ kéo bạn . Đi tới căn phòng và sẽ gặp công chúa Zelda . Sau 1 đoạn cắt cảnh thì bạn sẽ được trả về lại cái ao gần làng .

Hãy quay trở về ngôi làng của mình . Nhưng đừng xuất hiện ra bởi vì giờ ko có ai nhận ra bạn đâu @__@

Chạy lại và nói chuyện với 1 con chó trong làng. Nghiêm túc đấy :| Vì lúc này Link đã là động vật rồi nên có thể nói chuyện dc với gà chó trong làng. Bọn chúng tỏ ra ngưỡm mộ bạn bởi bạn có thể hiểu dc tiếng người :D Đứng xa xa nghe lén 2 người kia đang nói gì.

Sử dụng kỹ năng của chó sói mà đào vào nhà dân để tìm kiếm cái khiên và cây kiếm để chuẩn bị cho hành trình sắp tới của bạn . Rất dễ thôi , tầm 10 phút sẽ xong hết tất cả . Nhưng cần lưu ý là chỗ con thằng cha đứng trên cao điều khiển con diều hâu thì đừng đi thẳng lại kẻo nó mổ toi mạng . Len lén đi vòng ra phía sau rồi nhờ trợ giúp của Midna nhảy lên cao phóng tới chỗ ổng : Hù !!! Ổng sợ quá chạy mất dép +_=

Căn bản tìm xong 2 món vũ khí đó rồi thì bạn trở lại cái ao (chỗ mà gặp Epona đầu tiên) Tại đây Twilight sẽ xuất hiện trên bầu trời thả xuống 3 con quái , xử đó ngay . Rất dễ , chỉ cần giữ nguyên tắt là hạ 3 con cùng 1 lúc để nó ko hồi sinh lại .
Sau đó đi tiếp băng qua cầu và bước thẳng tới cái màn đen tối Y__Y

PHẦN III:

Phần 3: Trong lốt sói

Trong lốt sói, bạn đi hết con đường vừa được chuyển cảnh đến một nơi khá rộng rãi... bạn sẽ bị bao vây bởi 3 chú Twilight rất chi là dỏm mà háu táu... giết nó, dễ dàng thôi... hãy giết trước một con, sau đó đè B để bật cánh tay ma thuật ra, giết tiếp 2 con còn lại một lúc bằng cách dụ chúng vào tròng... chú ý, đừng cố công diệt từng con một, vì khi còn 1 con, nó sẽ hồi sinh 2 con còn lại.... Chiêu đó là một chiêu khá hữu dụng của bé Mina bí ẩn, được gọi là Energy Field-tớ tạm dịch 'nà': 'Bẫy ma' cho 'ló' hoành tráng :)).... sử dụng chiêu này, bạn có thể đi vòng vòng để dụ địch vào tròng được, và sẽ tiêu diệt một lúc nhiều mục tiêu ^^ rất 'nà nợi', có điều phải thao tác nhanh thiệt nhanh, ét-tra thêm một chức năng của chiêu này là di chuyển tức thời trong vòng phép, tất nhiên ko to, nhưng rất tiện dụng để bạn đấu tay đôi....

Tiếp tục đi xuống theo con đường bạn sẽ đến một nơi khá ẩm thấp, một vũng nước nông như trong xanh vô cùng... đó là một nơi đẹp và cũng là chỗ tiếp nhân nhiệm vụ quan trọng nhất của chapter này. Nhìn kĩ, ở giữa cái đầm nước đó có một Linh hồn đang lơ lửng, còn chờ gì nữa mà ko tới để nói chuyện với nó và tiếp nhận nhiệm vụ :-w ... linh hồn đó ko ai xa lạ chính là chủ nhân của Vessel of Light, đó chả là gì cao siêu mà chỉ nà một chiếc bình thánh nhằm thu thập những 'giọt nước mắt bị đánh mất' (em mới chế vô cho thêm phần thi vị :">) mà bạn cần đoạt lại từ kẻ địch trên suốt hành trình của bạn... Bạn có thể xem bản đồ để thấy được vị trí của những giọt nước mắt, có tổng cộng 16 giọt như vậy và bạn cần phải thu thập hết... may mắn rằng, chúng thường tập trung thành từng nhóm, vậy nên bạn chỉ việc đến 8 khu vực cần thiết để làm nhiệm vụ 'lày' ....

Tiếp nàooooo ..... bạn sẽ đi về phía bắc nhé để tìm 2 giọt nước mắt đầu tiên, trong một cái nơi rất chi là uốn éo, hãy bật bản đồ lên để thấy, khá dễ thôi mà.... 2 giọt nước mắt đó nằm trong 2 con nhện vô hình, và bạn ko thể tấn công nó bằng mắt thường được (phải dùng kính vi phẫu, vì chúng rất nhỏ bé hehee... đùa thôi :">), hãy dùng khả năng đặc biệt của sói bằng cách nhấn kích hoạt giác quan đặc biệt của mình bởi phím trái hoặc phải của (+) pad.. Á à... chúng mày trốn ông hỉ.... 2 con nhện đã phát hiện bạn thấy chúng =,= chúng chạy nhốn nhào lên cả... yên tâm nào, sói nhanh hơn nhện chứ, 'chén' chúng bằng 2 cách: hoặc là bạn sử dụng energy field để dụ chúng vào bẫy rồi 'sực' hoặc ko thì bấm phím gì nhỉ để chuyển về trạng thái phòng thủ, rồi 'cạp' chúng thôi... sau khi bạn 'chén' được 2 con nhện, chúng sẻ thả ra 2 giọt nước mắt màu xanh đẹp lung linh luôn, nào! thu hồi thôi!!! chắc chắn là đã thu hồi rồi nhá....

Rồi, từ đoạn này bạn đã thu hồi được 2 giọt nước mắt đầu tiên nhé....

Đi tiếp con đường bạn sẽ thấy một căn nhà nhưng hỗi ôi cánh cửa đã bị khóa, mặc dù Ken đã bỏ công 'hành hạ' con sói bằng cách húc vào cửa nhưng cưả đã được bảo vệ theo tiêu chuẩn ngân hàng thụy sỹ, ko có cách nào phá được :-w, thế nà quay qua chiêu 'kĩ sư đào', nhưng cũng ko hiệu quả vì nhà nhỏ thế này thôi chứ thằng chủ đúc bằng bê tông đặc hiệu Bỉm Sơn nên cào rách cả mõm cũng chả vào được... buồn chí thì thấy hình như cái cửa sổ nó mở :-ss chờ đợi gì nữa, nhảy lên mỏm đá, rồi phi wa cái ghề cửa sổ, rồi trèo vào cái cửa sổ nào.... hãy nhờ bé Midna trợ giúp việc leo nhá, khá cao đấy..... rồi, phi vào nhà, bật ngay Sense super soi 2 con nhện trong nhà, 'bụp' luôn! Thu được tiếp 2 giọt nước mắt nhá.... vòng ra lại cửa sổ để đi tiếp nào... đừng chú ý gì thằng chủ nhà đang sợ sệt đứng trong góc cả, tổ cha nó, xây nhà gì kiên cố báo hại mình bao nhiêu công mới vô được =.=
'Tổng thu' : 4 'hột' lựu đạn

Đi tiếp về phía cánh cửa gần đó, đào về phía phải của cánh cửa vì ở đó có một lỗ chó để đi vào trong.... bạn giết tiếp 2 con nhện ở đây để thu tiếp 2 giọt nước mắt.... nhanh gọn nào!

Tổng số nước mắt đã thu được: 7/16

Vào trong hang động và tìm lối thoát ra một nơi khác, trong đó cũng chả có gì đặc biệt ngoài ba giọt máu và ít tiền, thế nên đừng phí thời gian ở đây.... Đi ra ngoài, bạn sẽ đụng độ 2 con nhện và vài con 'ruồi', bạn thu tiếp 2 giọt nước mắt nữa, lại sử dụng Energy Shield nhé!

Số nước mắt: 9/16

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Giờ bạn phải băng qua đầm lầy này để sử lý nốt mấy con nhện con lại... chỗ lầy dưới chân màu tím là độc đấy, hãy cẩn thận, nhờ midna giúp đỡ và băng qua đó nhanh chóng. Chạy lên chỗ cái đồi thấp gần đso, và sự dụng Midna một lần nữa để băng qua cái trụ lớn để vào trong lòng cây gỗ khổng lồ đó... đó có thêm 3 con bọ nữa... diệt nốt để lấy nước mắt...

Tổng sô nước mắt: 12/16 ... vậy là gần xong phần này rồi ....

Tiếp tục đi và nhảy vào cái khe gần đó nhờ sự giúp đỡ của Midna. Hãy tiếp nhảy lên tất cả chỗ còn lại trên cái cây đó, rồi nhờ midna để tiếp tục băng qua những cành cây còn lại nhá =.= lắm cành lắm lá thật... nhảy mãi ko hết... bạn sẽ sớm đến được chỗ cần đến thôi, tiếp tục nhảy cho hết đoạn đường nhé.... sau đó bạn sẽ gặp tiếp 2 con nhện nữa khá ranh ma, nhưng yên tâm, sau lưng bạn là Ken b-) í nhầm... midna :"> hãy sử dụng kĩ năng của bạn, nên nhớ, nó thích núp dới đất lắm.... đào cúng lên và giết!
Tổng số thu được nà: 14/16 còn 2 giọt nữa....

Băng hết những đường hầm trong đó để tìm 3 con quỷ Twilight. Cũng đơn giản như những lần trước, giết một con, rồi bẫy 2 còn vào tròng, hoặc nếu pờ rồ, bạn thử lừa 3 còn một lúc và giết coi ^^. Đi tiếp lên phía bắc, bạn sẽ tìm được đứa bé ở trong làng, đang bị nhốt trong cái cũi nhỏ... Hủy cả 2 con nhện ở đây và bạn sở hữu được trọn vẹn 16 giọt nước mắt....

Tổng số nước mắt thu được: 16/16

Ờ... sau đó, bạn sẽ bị tự động dịch chuyển về lại nơi vũng nước nơi có Linh hồn của Ánh sáng, giờ thì Link đã trở lại lốt người đẹp trai rất có nét giống bạn Ken của box mình.... b-)

Bây giờ là lúc bạn đi khám phá một nơi rất hay gọi là Forest Temple-Ngôi Đền rừng già.. Hãy đi về phía bắc vào hang động thông qua Forest Path... nhưng nó đã bị khóa gòi =,=... hình như chỗ này lúc nãy sói đào được, Link nhà mình cậy công tử như bạn Tiểu Bảo nên ko thích chui lổ chó... chảnh là khổ vậy đó.... Giờ làm sao giờ :-?? ??? lãy lộn ra đường khác gặp anh chàng bán dầu mặt rất giống bác Nô nhà mình, thằng này nó chỉ đưa chìa khóa khi mình chịu mua dầu của nó =..= thôi đành phải mua thôi.. dù gì dầu hỏa sau này sẽ rất có lợi cho bạn...

Vào trong hạng động rồi đi đến cái đầm lầy đó... còn đường ko thể đi được vì sương mù dày quá.... một con khỉ mất dạy lao ra chụp mất cái đèn dầu bạn vừa mua được =..= có điều, í.. hình như nó có ý tốt, nó muốn giúp bạn vượt qua chỗ này... ra là, sương mù sẽ bị mất khi đưa dầu hỏa qua... may nhờ bác khỉ =..= chú ý đi theo sát nó nhé... đừng loăng quăng như bác vuongquang007 vừa tậu nhầm con X360 mà chết giữa chừng, sương mù có độc! Hãy giết tất cả những con kì đà cản mũi trên đường đi của bạn xuốt quãng đường, hoặc nếu ko chúng sẽ hành hạ con khỉ tội nghiệp của bạn..... khi bạn đã đến được nơi bạn cần đến, con khỉ sẽ trả lại cái đèn cho bạn và tắt đi.... hãy chắc chắn là tắt rồi nhá, ko hết dầu, ko đi tiếp được đoạn tiếp theo đâu...

Vào trong cánh cửa và hãy tiếp tục đi lên phía bắc để khám phá ngôi đền này... Nếu bạn bị hết dầu, hãy dừng lại ở cửa hàng của Trill ở hướng đông để mua... bạn sẽ cần nó sau này đấy. Sau đó bạn sẽ bị cản trở bởi một chú sói trắng đang muốn làm quen, nhưng bạn Link rất là chảnh, bạn í quyết định ko almf quen, thế là cãi nhau và bạn Link đã giết chú sói tội nghiệp =..= sau đó bạn bị đưa đến một nơi rất chi là mờ ảo, mây mù cứ gọi là quáng hơn cả Sapa sớm, hãy nghe theo lời anh lính trong đó để học được thuật 'Ending Blow'. cảnh phim này cũng chả có gì, chỉ là đánh gục đối thủ và nhấn A, một kĩ thuật mà bạn cần nhớ khi chơi....

Sau đó, thoát khỏi được cơn mộng mỵ, hãy đi tiếp lên trên và gặp một cái màng nhện bịt kín lói vào với những con nhện trên đó... không sao, dùng cây đèn của bạn và đốt chúng đi. Đi tiếp lên Forest Temple-Ngôi đền rừng già... bạn hoàn thành xong đoạn 3 của game... hì hì....

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
FOREST TEMPLE:
PHẦN I:

Chào mừng bạn đã đến với Forest Temple, tại đây nhiệm vụ chính của bạn sẽ là... bắt khỉ ^^ Hãy tiến lại gần chỗ dây leo và bắn hết lũ nhện đáng ghét để leo lên trên cùng chú khỉ.

Leo lên được phía trên hãy mở cánh cửa ra và bước vào khu trung tâm. Tại đây bạn sẽ tiêu diệt một một con nhện bự (mọi việc diễn ra cũng khá dễ dàng). Sau đó dùng đèn dầu đốt sáng 4 cây cột xung quanh bục nền trung tâm. Sau đó đi đến cánh cửa gần chỗ con khỉ vừa nhảy qua. Để ý bên trái sẽ có 1 cái gương, trước khi mở cánh cửa kia thì hãy mở gương ra trước để lấy bản đồ.

Tiếp đó Link mở cửa thì đoạn cắt cảnh diễn ra: một con khỉ lớn mông đỏ đã phá hư cây cầu và chẳng có cách nào để vượt qua được. Chú khỉ con đã chọn cách quay trở lại khu trung tâm. Bạn hãy đi theo nó. Tại khu trung tâm chú khỉ sẽ đu lên sợi dây tạo nên lối đi mới dành cho bạn. Đơn giản chỉ là chạy lại gần rồi nhảy lên nắm tay con khỉ cho nó quăng qua bên kia.

Mở cánh cửa mới ra và trước mắt bạn là một hang tối. Đốt đèn lên cho sáng nhà sáng cửa một tí ^_^ Khoan vội đi về phía bên kia hang mà hãy chú ý góc cạnh bên phải có một con "bọ nổ". Wánh nó xong rồi quăng nó vào góc đá để cho đá nổ ra, bạn sẽ tìm được một con Oocco.

Lấy được Oocco rồi thì bạn quẹo trái để đi tới hang động mới. Đốt mạng nhện và đẩy cánh cửa ra. Đi theo con khỉ đến một cánh cửa khác, mở cửa và bạn sẽ ra được bên ngoài.

Đi thẳng qua phía bên kia và tiếp tục mở cánh cửa mới, vào bên trong hang tìm cái hộp đựng chìa khóa. Sau khi lấy xong chìa khóa, bạn nhận ra mình chẳng thể nào đi tiếp qua phía bên kia được nên cách tốt nhất là quay lại chỗ con khỉ.

Đi về phía bên phải và nhảy qua cây cầu, tiến tới gần cánh cửa bị khóa. Xử con nhện lớn xong thì mở cánh cửa đó ra.

Tại căn phòng này có 1 con khỉ bị nhốt trong cái lồng trên đầu cây cột. Dùng đầu của Link tông vào cây cột cho cái lồng rớt xuống đất nể +_= Đoạn 2 con quái xuất hiện làm gãy cầu => xử nó liền! Sau đó bạn thấy 2 con khỉ sẽ nối tay nhau để hình thành lối đi cho bạn. Bạn hãy đu con này để bay qua con kia nhé ^^

Quay trở về khu trung tâm và nhìn xem 2 con khỉ đã làn gì =D Lại một lối đi qua cánh cửa mới được tạo ra. Qua phía bên đó và đốt hết mạng nhện để mở cửa.

Tại khu vực mới này bạn sẽ thấy có nhiều "bọ nổ". Khéo léo dùng nó để tiêu diệt những cây ăn thịt người

wow_wow

Thành viên lâu năm
"Bọ nổ" đồng thời cũng có tác dụng phá vỡ tản đá mở lối đi mới ^_^ Ôm con bọ nhanh chóng nhảy qua phía bên kia và ném vào tảng đá. Nhớ canh thời gian cho khéo kẻo bạn lại là nạn nhân của trong cuộc đánh bom này đấy.

Cánh cửa đầu tiên sẽ dẫn đến một hang động mới. Cuối hang là một chú khỉ khác bị nhốt trong lồng sắt. Để ý bạn sẽ thấy có 1 cái gương treo trên cây cột chỗ gần cửa (vừa xuống cầu thang là thấy liền). Tiếp tục dùng đầu của Link cụng với cây cột xem bên nào cứng hơn =D Just kidding ^^ Cụng cho cái gương rớt xuống để lấy chìa khóa.

Lấy được chìa khóa thì vẫn chưa xong đâu. Đường đi qua phía bên kia con khỉ còn khá "chua". Bạn phải đi qua một cây cầu có rất nhiều con "quái vật lòng đất". Nó sẽ hất bạn tung lên trên không và mất máu. Đừng suy nghĩ quá nhiều mà hãy chọn giải pháp đơn giản để vượt qua cầu là... bơi :tease[1]:

Qua được bên đây rồi thì dùng đèn dầu để đốt sáng hết các cây trụ để nâng cầu thang lên và cứu con khỉ. Sau đó để ý xung qua các gương hòm và lọ, hốt hết đem vô ba lô :D

* Khi bạn đã có boomerang thì có thể quay lại đây và dùng nó để thổi tắt hết lửa tại các cây trụ để mở lối bí mật vào lấy đồ trong cái gương ẩn.

Quay trở lại căn phòng trước đó, bạn còn nhở phía bên phải có một dãi dây leo mắc bên tường không? Dùng ná bắn lũ nhện rồi phóng qua, leo lên bục mở cửa để đến hang động tiếp theo.

* Bạn đồng thời cũng có thể dùng "bọ nổ" để quăn xuống bên kia vực cho con quái ăn thịt người đớp. Nó chết sẽ mở ra lối đi cho bạn đến chỗ cái gương đồ.

Trong hang này cũng có một con khỉ bị nhốt, nhưng chìa khóa bị con quái ăn thịt người nuốt mất rồi. Tại đây nhiệm vụ khá đơn giản là giết con quái đó (wánh nó xong rồi quăng "bọ nổ" vào họng nó) để lấy chìa khóa mở cho con khỉ.

Nhiệm vụ đã xong, quay trở lại khu trung tâm và đi đến chỗ cái cầu nơi con khỉ bự mông đỏ đã làm sập. Hiện tại bạn đã có đủ số khỉ con để nối cầu đi qua phía bên kia rồi. Hãy qua bên đó và mở cửa ra chuẩn bị đánh mini boss.

Diệt mini-Boss Khỉ mông đỏ:

Con khỉ mông đỏ này rất dễ đánh. Bạn chỉ cần cụng đầu vô cây cột mà nó đang đứng để cho nó ngã xuống. Sau đó dùng kiếm đánh tới tấp vào cái mông đáng thương của nó. Sau khoảng 5-6 lần gì đó thì khỉ ta đau quá hoảng loạn đập đầu vào cột xỉn. Một con bọ chét từ mông nó cũng nhảy ra.

Giờ thì đã hiểu được nguyên nhân rồi đấy. Con khỉ đó thật ra cũng vô tội, chỉ vì bọ chét đáng ghét cứ cắn mông nó làm đó đau quá làm sản. Nhưng chuyện gì cũng phải có cái giá của nó, việc sai thì đền tội. Link đã trừng phạt nó bằng cách xu luôn cái boomerang nó làm của riêng:myemo0123:

wow_wow

Thành viên lâu năm
Forest Temple - Part 2

Sau khi lấy dc boomerang, tung boomerang lên chong chóng ở phía trên cửa ra, lặp lại 2 lần để mở cửa hoàn toàn.

Khi thoát ra, bạn hãy băng qua cây cầu đâu tiên và dùng chiếc boomerang tung lên cái chong chóng gió ở cây cầu thứ hai để nó quay về hướng bạn :D. Đặt chân lên cây cầu thứ 2, hãy dùng boomerang quăng lên sợi dây thừng giữ chuồng khỉ để giải thoát cho nó. Tiếp tục đi lên ngọn đồi và sử dụng bommerang để vượt qua 2 cây cầu tiếp theo và vào cửa.

Từ đây, bạn hãy trở về căn phòng chính của temple. Cánh cửa ở tầng dưới sễ dẫn bạn tới đó. Sử dụng con khỉ để nhảy sang khu đất ở giữa, sử dụng chiếc boomerang lên chiếc hộp đang treo lơ lửng. Bên trong là compass có thể làm hiện lên địa điểm những chiếc hộp kho báu và những con khỉ bị nhốt lên trên bản đồ của bạn :D. Bây giờ hãy đi về phía tây của căn phòng bằng những con khỉ và đi vào cánh cửa.

Có 1 cánh cửa ở phía tây trong căn phòng này chỉ có thể mở dc khi sử dụng chiếc boomerang. Bạn có thể đi tới đây bằng 2 con đường. Leo lên những sợi dây leo đi qua bên trái hoặc băng qua chiếc cầu theo hướng vòng quanh. Khi tới cánh cửa, bạn sẽ thấy 4 chiếc cột với hình ảnh zigzag dưới mặt đất ở giữa chúng. Bạn cần phải quăng boomerang lên 4 chiếc cột theo đúng thứ tự trong hình vẽ dưới mặt đất. Từ chiếc cầu, hãy dùng Z để ấn định vào chiếc cột bên trái gần nhất, sau đó là cột bên phải gần nhất, tiếp theo là cột ở xa bên trái và cuối cùng là cột ở xa bên phải. Phải chắc chắn là bạn khóa với phím Z thật chính xác nếu ko cánh cửa sẽ ko mở ra :)). Bên trong cánh cửa là hộp kho báu có chứa Big Key. Và bây giờ hãy băng qua chiếc cầu đi theo những con khỉ vào phòng tiếp theo.

Sử dụng chiếc boomerang của bạn để xoay chiếc cầu và xoay lần nữa khi đang ở trên ấy. Điều này sẽ kết nối chiếc cầu lại thành 2 con đường mòn. Hãy vào căn phòng ở phía đông để giải cứu con khi 3 tiếp theo. Khi vào, bạn sẽ thấy có 3 lỗ hỏng ở mặt đất. 2 trong 3 lỗ này đều bị bao phủ bởi mạng nhện. Lấy chiếc đèn dầu ra khi bạn đang ở lỗ bên trái để đốt mạng nhện đi. Bạn sẽ rớt ngay xuống chuồng khỉ bên dưới. Giải cứu chú khỉ sau đó hay leo lên những sợi dây leo để leo lên. Thoát khỏi căn phòng.

Đi lên cây cầu và xoay nó lần nữa bằng cách sử dụng boomerang và bước vào căn phòng phía bắc.

Đi tiếp tới 2 cây cầu tiếp theo, tiêu diệt những con nhện trên bức tường sau đó hãy leo lên bức tường ấy. Sau đó, bạn hãy rơi xuống tấm ván gỗ, tiêu diệt những con nhện trên bức tường kế tiếp, leo lên đỉnh và mở cảnh cửa ra.

Ở phía bên trái là bọ nổ. Sử dụng boomerang thảy vào nó để nhận dc quả bom sau đó nhanh chóng thảy vào cây hoa ăn thịt người ở phía đối diện căn phòng. Bây giờ bạn có thể nhảy qua để nhận lấy Small Key trong chiếc hộp. Quay trở về chỗ đã lấy bom khi nãy, bạn hãy dùng boomerang để lấy theo 1 quả nữa nhưng lần này hãy dùng Z cố định 2 địa điểm: chỗ bọ nổ và tảng đá phía đông. Chiếc boomerang sẽ đưa trái bom thẳng tới chỗ tảng đá và BÙM!! :D. Và bây giờ hay leo lên và tiếp tục lấy một qua bom nữa và thảy vào tảng đá phía trước mặt. Giải cứu chú khỉ và thoát khỏi căn phòng.

wow_wow

Thành viên lâu năm
Bạn hãy leo xuống và đi về hướng Nam. Nhảy lên cánh cửa và xoay nó bạn sẽ vào đc cánh cửa ở phía nam. Sau khi vào, bạn hãy dùng boomerang để thổi tung những miếng gỗ để nhổ những sinh vật khó chịu ra mặt đất. Sau khi tiêu diệt chúng hãy đi vào hang động ở phía đông bắc. Hãy diệt những con nhện trên dây leo và leo lên chỗ mà con khỉ cuối cùng đang đợi. Sử dụng boomerang và dùng Z cố định vào 2 cánh quạt. Cánh cửa sẽ mở ra và con khỉ sẽ dc giải thoát. Bạn hãy thoát ra khỏi căn phòng.

Quay trở về căn phòng phía Bắc, những con khỉ sẽ kết nối với nhau thành 1 chuỗi dây dài để bạn có thể bám lấy và nhảy sang khu vực khác. Sau đó, mở cánh cửa lớn bằng Big Key.

Temple Boss - Diababa
Part 1: Trận đấu bắt đầu với con boss có 2 xúc tu tấn công bạn, hãy đứng gần bức tường để né đòn tấn công của chúng. Ở phía bên kia của boss có những con bọ nổ. Hãy sử dụng Z để cố định vào chỗ bọ nổ và 1 trong 2 xúc tu của con boss và thả ra để quăng boomerang sẽ tiêu diệt dc xúc tu của nó. Tiêu diệt cả 2 xúc tu.

Part II: Sau khi cả 2 xúc tu bị tiêu diệt, Diababa sẽ hiện nguyên hình hài của nó. Sử dụng boomerang vào đầu của con quái vật. Một lát sau, khỉ mông đỏ mà bạn đã tiêu diệt lúc nãy sẽ giúp bạn :)). Nó sẽ bay qua bay lại cầm theo trái bom. Sử dụng boomerang của bạn cố định vào trái bom và đầu của Diababa và thả ra. Quả bom sẽ nổ và con quái vật sẽ ngả xuống mặt đất, hãy chạy lại và chém ngay vào con mắt của Diababa

Khi sắp chết, Diababa sẽ phun chất độc vào bạn, đứng nấp vào bức tường phía sau để né. Sau đó lặp lại các bước trên để tiêu diệt nó.

Bạn sẽ nhận dc Fused ShadowHeart Container

P/s ko phải muốn câu bài nhưng mà bị limit 20 hình ảnh T___T

lemonadess

Banned
After Forest Temple - Part 1

Sau khi rời khỏi Forest Temple, bạn sẽ dc dẫn về khu rừng. Hãy đi về hướng tây và quay về bên trái trước cánh cổng. Đi qua 'ông bán dầu' và tiếp tục đi thẳng về cánh cửa phía bắc mới dc mở ra.

Đi qua cánh cửa là Hyrule Field. Bạn hãy đi thẳng về phía tây tới Twilight Realm. Khi tới gần đó, người đưa thư sẽ xuất hiện và đưa bạn 1 bức thư ko cần thiết gì cả. Đừng quan tâm hãy cứ đi vào Twilight Realm

Đi dc một lúc bạn sẽ bắt gặp thanh kiếm, ngửi mùi đó bạn sẽ học dc Youth's Scent. Kích hoạt Sense mode để thấy dc mùi hương của lũ trẻ.

Đi theo con đường ấy sẽ xuất hiện 3 sinh vật Twilight. Sau khi tiêu diệt chúng, Midna sẽ lưu ý bạn về cây cầu bị mất tích. Cô ta sẽ dạy bạn cách dùng cổng di chuyển mà chỉ mở ra khi những con Twilight này bị tiêu diệt. Chọn cổng 'North Faron Wood' để di chuyển tới đó.

Tại north faron wood ở phía bên phải sẽ có cây cầu, bạn hãy nói chuyện với Midna và chọn warp tới Kakariko Gorge. Cây cầu sẽ dc chuyển tới chỗ khi nãy.

Trở lại chỗ ấy, bạn hãy đi qua cây cầu và tiếp tục đi theo mùi hương của lũ trẻ. Khi bạn tới dc cánh cửa bị khoá, hãy đào ở phía bên trái cánh cửa và tiếp tục đi theo con đường.

Bạn sẽ tới dc Kakariko Village. Có 3 sinh vật Twilight ở đằng trước. Tiêu diệt 1 con ở phía xa, sau đó hãy dùng 'Trường năng lượng' (ấn B ấy) để tiêu diệt 2 con còn lại. Khi đã tiêu diệt dc chúng, bạn hãy nói chuyện với linh hồn trong hồ nước để nhận dc Vessel Of Light. Hãy dùng nó để thu nhặt 16 giọt nước mắt ẩn dưới hình dạng nhện. Chúng chỉ có thể thấy dc trong Sense mode.

Hãy đi tới căn nhà gần đó, gọi Midna để bay thẳng lên mái nhà. bạn hãy đi lại chỗ mái bị thủng để nhảy vào căn nhà. Sử dụng Sense mode để nóo chuyện với mọi người trong nhà. Bạn sẽ học dc cách đi xuồng tầng hầm. Nhặt lấy thanh gỗ (Wooden Stick) và nhóm lửa cho nó = cách chạy ngang qua bó đuốc. Leo lên cầu thang và chạy hết con đường để thắp sáng cho cả 4 ngọn nến. Con đường xuống tầng hầm sẽ mở ra.

Tiếp tục đi theo con đường trong hang. Sử dụng Sense Mode để tiêu diệt cả 3 con nhện. Thu lấy giọt nước.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 3 / 16 giọt

Tiếp tục đi xuống đường hầm, bạn hãy kêu midna để cô ta đưa bạn lên cột và nổi lên ở Graveyard. Ở giữa chỗ ấy có 1 con nhện bị chôn, đào nó lên và tấn công nó cho giọt nước mắt tiếp theo. Sau đó đi theo hướng đông để quay ra Kakariko Village.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 4 / 16 giọt

wow_wow

Thành viên lâu năm
After Forest Temple Part 1 Next

Bạn hãy đi thẳng tới cái cổng gỗ ở phía đông của ngôi làng, ngay bên dưới bờ dốc có 1 lỗ nhỏ mà bạn có thể chui vào. Đi lên tầng cao nhất, sẽ có 1 con nhện trên tường. Tiêu diệt nó và thoát ra ngôi nhà.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 5 / 16 giọt

Sau khi rời khỏi căn nhà, bạn hãy leo lên con dốc gần bạn ở phía đông và nhảy qua Hotel, vào cửa. Nhảy xuống mặt đất và sự dụng sense mode để phát hiện ra con nhện trong lò sưởi. Nhưng bạn ko thể tấn công nó từ đây, hãy dùng wooden stick châm lửa và đốt gổ trong lò sưởi. Nó sẽ bay ra, bạn hãy leo lên chiếc hộp và kệ sách để tiêu diệt nó.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 6 / 16 giọt

Rớt xuống tầng trệt, bạn hãy đi vào ô cửa và đi lên cầu thang lên tầng trên và đi vào cánh cửa để diệt con nhện khác trên tường. Sau khi diệt xong, bạn hãy thoát ra khỏi Hotel.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 7 / 16 giọt

Bạn hãy nhảy xuống đất và chạy thẳng tới toà nhà đối diện với General Store. Leo lên tấm ván và sau đó là mái nhà. Từ đây, bạn hãy nhảy qua mái nhà để tới lỗ thủng trên mái. Đứng trển lỗ thủng để vào căn nhà, khi vào trong bạn hãy đẩy chiếc hộp ra để hiện ra con nhện. Tiêu diệt nó sau đó dùng Midna để nhảy ra ngoài thông qua lổ hỏng trên trần nhà.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 8 / 16 giọt

Bây giờ bạn hãy tiếp tục đi tới ngôi nhà ở xa nhất và leo lên tấm ván cao. Nhảy vào cửa sổ để vào bên trong. Leo lên cầu thang để lên tầng trên. Tông vào tủ quần áo để nó rớt xuống, con nhện sẽ chạy ra. Tiêu diệt nó rồi leo ra bằng cửa sổ ở tầng trên.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 9 / 16 giọt

Tiếp tục leo theo mái nhà và cầu thang để đánh dấu con nhện trong ngôi nhà kế bên. Ở bên hông nhà sẽ có 1 con đường cho bạn chi vào :D. Trong căn phòng, sẽ có nhiều con nấp trong khu vực chứa lửa này. Hãy tiếp tục nhóm lửa vào khu vực ấy như ở trên. Căn nhà sẽ bị cháy và mấy con nhện sẽ sợ hãi mà bò ra :)). Đừng giết tụi nó ngay lúc này mà hãy thoát ra = cái lỗ ban nãy mà bạn chui vào. Khi bạn thoát ra, căn phòng sẽ sụp đổ và 3 con nhện sẽ die =)) Hãy nhớ là phải thu nhập 3 giọt nước ấy.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 12 / 16 giọt

wow_wow

Thành viên lâu năm
Đi lên theo ngọn đồi và vào căn nhà ở đỉnh = cách đào đất. Phá cái bình , sẽ có 1 con nhện ẩn nấp ở trong :D
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 13 / 16 giọt

Và bây giờ bạn hãy nhảy xuống và tiến thẳng tới Dealth Mountain. Cứ đi theo con đường cho tới khi bạn thấy dc mạch nc ngầm. Có 1 con nhện đang chờ ở khu vực này.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 14 / 16 giọt

Lưu ý: Howling Stone Cục đá này sẽ giúp bạn học dc hidden skill rất cần thiết cho sau này ;)) Đơn giản chỉ cần hú theo những đường vạch sẵn sẽ xuất hiện 1 con chó sói vàng xuất hiện trên bản đồ bạn khi bạn hú thành công. Tới ngay chỗ ấy để học hidden skill.
Thoát khỏi khu vực này = cách đi theo con đường phía bắc tới Death Mountain. Sẽ có 4 con Twilight chờ bạn ở khu vực này, tiêu diệt con ẩn nấp ở góc bên kia trước sau đó dùng trường năng lượng để tiểu diệt 3 con còn lại.

Sau khi tiêu diệt chúng, bạn hãy tiêu diệt con nhện ở kế bên cánh cổng.
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 15 / 16 giọt

Bây giờ bạn hãy nhảy lên bục phía trên ngay bên cạnh cổng và dùng midna để nhảy lên. Nhớ để ý tới các mạch nc ngầm có thể bắn ra :)). Đi theo con đường cho tới khi bạn đi tới một bậc thềm nhỏ có thể đi lên. Ở đỉnh, hãy dùng Midna để leo lên cao hơn.

Đi theo con đường ấy, sau đó hãy nhảy xuống khu vực bên dưới. Bạn sẽ thấy con nhện cuối cùng ở giữa khu vực ấy
Tổng số giọt nước mắt thu dc: 16 / 16 giọt

Với việc thu nhặt đầy đủ cho Vessel Of Light, bạn sẽ dc dẫn về chỗ Light Spirit với hình dạng Human Link

wow_wow

Thành viên lâu năm
ôi ko ai dịch phụ à T__T Làm một mình thấy dễ nản ghê :))

After Forest Temple Part II

Ngôi làng Kakariko đã dc hồi phục :D. Tiếp theo đó, bạn hãy đi tới Death Mountain gặp tụi Goron. Nhưng cố gắng vô ích, bọn Goron sẽ ko cho con người vào. Bạn hãy đi ra, lúc này ông shaman của làng sẽ kêu bạn quay về Ordon Village gặp ông trưởng làng.

Đi qua ngôi làng bạn sẽ bắt gặp đoạn cắt cảnh về Epona - con ngựa tội nghiệp bị hoảng sợ cần phải dc bình tĩnh lại. Khi leo lên yên, bạn hãy dùng control stick theo hướng mà trên màn hình thể hiện. Hãy chắc chắn là bạn làm theo sự thay đổi hướng thật nhanh nếu ko Epona sẽ thảy bạn xuống. Sau khi bình tĩnh lại, Epona sẽ cho phép bạn cưỡi nó. Hãy dùng Epona để đi về Ordon Village.

Bạn hãy gặp ông trưởng làng sau khi tới Ordon Village để học cách đấu vật sumo xD. Cách đấu vật thì cũng đơn giản nên mình ko nói tới :'> . Sau khi đẩy dc ông ta ra khỏi cái vòng bạn sẽ nhận dc Iron Boost.

Heart Piece đây là item giúp bạn tăng số tim rất có ích. Collect 5 cái sẽ dc thêm 1 trái tim. Bạn hãy quay về chỗ chăn dê để đuổi chúng vào chuồng. Ông chủ trại sẽ cho bạn một mảnh tim (heart piece)
Bây giờ bạn hãy trở lại Kakariko Village, đi về phía tây của Hyrule Town sau đó nhảy qua cây cầu với Epona.

Sau đoạn cắt cảnh tên yêu tinh bắt cóc đứa trẻ, đuổi theo nó về phía bắc và nhảy qua cây cầu. Bạn sẽ thoát ra dc một khu vực khác của Hyrule Field với tên bắt cóc ở phía trước. Đuổi theo hắn và khi tới gần, chém lấy tên yêu tinh thật mạnh. Hắn khá nhanh nên bạn cũng cần phải chú ý và đừng lo việc sẽ mất dấu tên yêu tinh vì hắn sẽ dừng lại để bạn đuổi theo.

Sau nhiều lần bị đánh trúng, hắn sẽ chạy tới cây cầu. Điều cần làm bây h là bạn phải đẩy hắn rớt khỏi con lợn mà vẫn bảo vệ dc mình. Cách đơn giản nhất là đi sát mé cây cầu và khi hắn tới gần thì bạn phải nhanh chóng né sang một bên và chém thật mạnh. Sau khi ăn 1 vài đòn, hắn sẽ rớt xuống và thả đứa trẻ ra.

Trở về Kakariko Village, bạn hãy đi tới Death Mountain nơi mà con Goron đã đẩy bạn xuống, trong lần này nó sẽ bất ngờ xuất hiện. Kích hoạt Iron Boots và giữ lấy A để đẩy Goron xuống đất. Tiếp tục đi theo con đường, khi gặp những con Goron trên bạn cứ làm theo những bước trên.

Tiếp tục vượt qua những mạch nc ngầm để ơới khu vực tiếp theo nơi mà có những con Goron đang quan sát bạn. Những con Goron này có thể giúp bạn leo lên cao nhưng trước đó phải tấn công nó trước đã .Sau khi trúng đòn, bọn Goron sẽ cuộn tròn lại biến thành cục đá. Leo lên lưng Goron, bạn sẽ tới dc những khu vực cao hơn.

Tiếp tục nhờ con Goron phía bên trái để đi lên cao. Đi xuống khu vực khác. Đi xuống khu vực khác và đi qua những mạch nc ngầm.Sử dụng Iron Boots để đi qua những mạch nc ngầm bắn ra. Sử dụng con Goron tiếp theo để đi lên và lặp lại với 2 con Goron tiếp theo. Cuối cùng đi vào cánh cửa ở trên cùng.

wow_wow

Thành viên lâu năm
After Forest Temple Part II - tiếp theo

Bên trong cánh cửa bạn sẽ gặp Goron Elder - Go Coron, ông ta chỉ cho bạn vào một khi bạn đánh bại dc ông ta trong trận đấu sumo. Sử dụng Iron Boots trước khi đồng ý lời thách đấu của ông ta, sau đó hãy dùng A để đấu với ông ta.

Note: Ở góc của căn phòng có 1 cánh cửa mà bây giờ bạn có thể đi vào. Có nhiều hòn đá chặn đường, cứ đơn giản đẩy cục đá sang 1 bên để hiện ra lối đi. Bạn sẽ dẫn dc tới Hot Spring và có 1 cửa hàng bán lantern oil, milk và arrow.

----------------------------------------------------

Goron Mines - Part I

Bên trong Goron Mines, bạn hãy cẩn thẩn băng qua những hốc đất dung nham. Cẩn thận tránh những tia dung nham bắn lên giữa những kẻ hở. Sau khi vượt qua những suối dung nham, chém vào chướng ngại vật = gỗ và dẫm lên cái công tắc với iron boots của bạn để đè nó xuống. Nhanh chóng bỏ Iron Boots ra và chạy xuống hành lang vượt qua chỗ ngọn lửa mới bị dập tắt .

Sẽ có 1 cái công tắc khác bên trái của bạn, dẫm lấy nó giống như trên và nhanh chóng vượt qua dòng lửa bắn ra lên trên nền đất kim loại. Nhanh chóng đi vòng quanh vượt qua dòng lửa 2 lần. Nếu như bạn ko làm kịp, ngọn lửa sẽ hoạt động trở lại, trong trường hợp đó bạn hãy leo lên cái thang gần bên cạnh và ấn vào công tắc lại. Hãy nhảy qua nền đất kế bên và leo lên tấm lưới sắt. Ở trên đỉnh có một nền đất bên tay trái của bạn, nhảy qua nó và đi theo con đường tới một công tắc khác. Ấn nó để tắt ngọn lửa đang cháy và nhớ là phải đi qua thật nhanh con đường ấy đấy :D.

Tiếp tục đi theo con đường tới khu vực tiếp theo. Bên phải bạn là một thềm kim loại màu đỏ. Nhảy lên trên nó và sử dụng Iron Boots để đè nó xuông.1 Cánh cửa sẽ mở ra.

Ở căn phòng tiếp theo sẽ có 2 dốc lên và xuống, bạn hãy đi xuống để lấy Small key. Sau đó đi lên chổ dốc lên. Ở đỉnh sẽ có 2 thềm đất xoay. Nhảy qua khi chúng dừng xoay và mở cửa với Small Key.

Bạn hãy đi xuống nhớ cẩn thận những con thằn lằn lửa, chỉ có điểm yếu duy nhất ở đuôi. Hãy nhảy tới những gờ đất trên dòng dung nham nhưng cần cẩn thận những dòng dung nham có thể bắn lên. Để tới dc khu vực khác của căn phòng hãy kéo lây cái dây xích lớn ở dưới mặt đất và hãy để mắt tới những dòng suối lửa bắn ra qua cửa sổ và buông dây xích ra khi những dòng lửa mới rớt xuống. Nhanh chóng nhảy trở lại 3 thềm đất và từ đây đi theo con phòng về bên trái. Hãy đi thật nhanh vì bức tường có thể sẽ quay trở lại vị trí ban đầu và khóa con đường lại. Đi vào cánh cửa

Căn phòng tiếp theo lại toàn nước =)) Bạn hãy dùng Iron Boots và nhảy xuống nước , với Iron Boots bạn sẽ chìm xuống đáy của căn phòng. Nhanh chóng đi qua cái lỗ và ấn vào công tắc. Chiếc công tắc sẽ kích hoạt những bức tường nam châm và hút bạn. Và bây h cứ đi theo con đường màu xanh và mở cửa.

Ở căn phòng tiếp theo bạn sẽ gặp một elder Goron. Nói chuyện với ông Goron này - Gor Amoto, để nhận dc Key Shard. Bạn cần 3 cái này để tạo ra Big Key. Trước khi rời khỏi bạn nhớ mở cái rương đằng sau Goron để nhận lấy Map. Bây h hãy leo theo cây cầu thang và thoát khỏi căn phòng.

wow_wow

Thành viên lâu năm
Goron Mines - Part I tiếp theo

Bạn sẽ dc đưa lên đỉnh của căn phòng toàn nước. Sử dụng Iron Boots và đi theo bức tường màu xanh để đi tới dc khu vực khác và vào cửa.

Dẫm lên cái công tắc ở bờ rìa của thềm đất với Iron Boots, bạn sẽ bị hút lên trên bởi những bức tường kim loại. Đi lên bức tường về phía đông và đi theo con đường phía tây của căn phòng và rớt xuống khu đất nơi có 2 ngọn lửa nhỏ đang cháy. Bây h hãy đi qua cánh cửa.

Note: Ở khu vực này có Heart Piece ở phía tây bắc của căn phòng.
Bạn hãy đi xuống và kích hoạt cái công tắc ẩn bên trái đằng sau cái công trình kiến trúc. Điều này sẽ làm cho nam châm hoạt động và xoay đi xoay lại 3 địa điểm. Tới khu vực trung tâm và dùng Iron Boots khi những cục nam châm đi ngang qua bạn sẽ bị hút lên. Hãy rớt xuống khi cục nam châm quay theo chiều kim đồng hồ về phía bắc của căn phòng và dẫm lên cái công tắc ở đây. Một cục nam châm khác sẽ dc kích hoạt và xoay qua 2 địa điểm ở đây. Nhảy lên cục nam châm ấy và nhờ nó đưa bạn tới thềm đất khác và vào căn phòng.

Lại là một căn phòng toàn nước khác. Bạn hãy nhảy xuống nước và dùng Iron Boots, mở chiếc rương ở phía tây để nhận lấy Small Key

Bạn hãy đi về phía đông nam và đẩy chiếc hộp ngăn chặn lối đi tới cái buồng. Trôi tới mặt đất và ấn công tắc để chiếc nam châm hoạt động. Đi tới một khoảng ngắn và rớt xuống nền đất. Sau đó hãy dẫm lên cái công tắc gần tấm lưới kim loại để kích hoạt cục nam châm khác. Nhảy lên tấm lưới, dùng Iron Boots và nhảy xuống, bạn phải nhớ là canh ngay dòng nam châm hút vào. Bạn sẽ bị nam châm hút lại tường. Đi theo con đường để tới thềm đất tiếp theo. Đánh vào cục kim cương màu xanh với thanh kiếm của bạn để mở cánh cửa phía dưới, nhảy xuống và đi qua cánh cửa trước khi nó đóng lại.

Bây h lại phải dùng tới Iron Boots để đi theo con đường ở phía đông và rớt xuống gờ đất phía đông, cắt sợi dây đang đỡ lấy cây cầu. Điều này sẽ làm hiện ra một cánh cửa bị khóa, bạn có thể mở nó với Small Key.

Heart Piece: Hãy leo lên bức tường xanh và đi về phía bên phải để tới cái rương chứa Heart Piece
Tiếp theo bạn sẽ tới dc 1 thung lũng dài. Phá những chiếc hộp = gổ để đi tiếp. Đi ngang qua những cục nam châm để tới dc khu vực có bức tượng xoay và bám vào bức tường bên phải, ở đó sẽ có 1 cái rương chứa Small Key. Bây h hãy rời khỏi căn phòng và vào cánh cửa ngước với cuối căn phòng.

Đi qua những tia sáng xoay tới nền đất bằng gỗ và đi lên dốc. Ở đây có một tấm ván lớn đang xoay vòng. Nó quá dài để bạn có thể vượt qua trong khi nó dừng lại nên hãy dùng Iron Boots của bạn ở những địa điểm màu xanh để tránh rớt xuống khi nó quay. Đi qua tấm vánáấy và vào cửa

Một elder Goron khác, nói chuyện với ông ta để nhận lấy Key Shard thứ 2. Sau đó leo chiếc cầu thang đằng sau ông ta lên tầng cao và đi theo thềm đất để thoát ra căn phòng ở khu vực khác.

Từ đây, dùng Iron Boots để đi từ bên này sang thềm đất trên cao và vào cánh cửa nơi mid-boss đang chờ bạn.

wow_wow

Thành viên lâu năm
Goron Mines - Part II

Mid-Boss - Goron

Bước lên bậc thềm và bạn sẽ thấy một con Goron đang giận dữ. Khu vực xung quanh thật ko tiện lợi tí nào, bên dưới cục nam châm đung đưa này là dòng dung nham nóng chảy.

Goron có khá nhiều đòn khác nhau bao gồm việc dùng tay để đẩy bạn. Khi nó chuẩn bị giơ tay lên để tấn công, dùng spin attack gần bụng của nó để bắt con Goron này biến thành dạng quả cầu phòng thủ.

Khi ở dạng này, hắn sẽ lăn về phía bạn tấn công. Dùng Iron Boots và ấn A để giữ lấy và thảy đi con Goron. Hẫy cố gắng thảy nó xuống dòng dung nham bằng cách đứng gần gần với rìa của tấm kim loại. Sau 3 lần rớt xuống, con Goron sẽ bị đánh bại :D.

Goron đã bị tiêu diệt, bạn hãy đi tới căn phòng phía nam để nhận lấy Hero's Bow.

Hãy bắn cung xuyên qua ngọn lửa vào sợi dây đang đỡ lấy cây cầu. Điều này sẽ làm cây cầu rớt xuống cho phép bạn bước lên.

Đi vào khu vực tiếp và đi thẳng xuống hành lang tới căn phòng có nhiều bức tượng đang xoay. Nhiệm vụ của bạn là dùng cung tên bắn vào mắt của những bức tượng này. Bạn nên đứng nép vào 1 bên sao cho chỉ 1 bức tượng có thể thấy bạn và hạ nó :D . Một khi 2 hoặc 1 cái đã bị tiêu diệt thì những con còn lại khá dễ dàng.

Sau khi tất cả đều bị tiêu diệt, bạn có thể kéo chúng ra. Bức tượng ở phía đông là chiếc rương bên trong có chứa Combass. Và đằng sau bức tượng phía tây là một elder Goron khác sẽ đưa cho bạn Key Shard còn lại. Có nghĩa là bạn đã có dc Big Key. Bây giờ bạn hãy quay trở lại căn phòng với nhiều bức tượng khi nãy và đi ra = cánh cửa phía nam.

wow_wow

Thành viên lâu năm
Goron Mines - Part II tiếp theo

Có 1 cánh cổng phía trước, bạn hãy cứ lăn mạnh vào cánh cửa để đẩy nó xuống và nhảy qua để tới dc khu vực khác. Bạn hãy cẩn thận những sinh vật lửa đang treo mình trên trần nhà có thể rớt xuống. Dùng cung tên để bắn chúng trước khi nhảy qua.

Qua cánh cửa sẽ có một cái công tắc khác, kích hoạt nó bạn sẽ bị hút lên trần nhà. Và bây h hãy đi theo con đường tới cái lỗ trên tường. Bắn vào cái viên kim cương màu xanh bên trong cái lỗ ấy để mở cửa. Bạn hãy cởi Iron Boots ra để rớt xuống ngay bên dưới. Đi vào cửa.

Khi bạn đi ra khỏi cánh cửa, cố định sợi dây thừng ở bên trái bạn và bắn cung tên để cây cầu rớt xuống. Nhảy qua và bước lên cái công tắc để kích hoạt nam châm. Sau khi nó đưa bạn tới khu vực phía bắc, nhảy xuống và vào căn phòng.

Hãy đi lại thung lũng, tiếp tục đi qua cái nam châm tới chỗ bức tượng xoay. Tiêu diệt bức tượng ấy và sau đó kéo nó ra sẽ hiện ra một con đường đi lên trên cao. Đi theo con dốc ấy, tiêu diệt những kẻ bán cung = cách bắn cung tên vào hòm thuốc nổ bên cạnh nó. Cuối con đường, dẫm lên cái công tắc, tất nhiên là sẽ kích hoạt cái nam châm khác. Hãy nhờ nó chở bạn đi khi ơới gần sợi dây thừng đang giữ lấy cây cầu thì dùng cung tên bắn nó, cây cầu sẽ rớt xuống. Hãy nhảy xuống cây cầu và đi qua cánh cửa.

Đi theo con dốc xuống, bắn cung tên vào sợi dây thừng đang giữ lấy cây cầu và đi vào cánh cửa lớn với Big Key.

Temple Boss - Fyrus
Fyrus có vẻ đáng sợ nhưng chỉ cần đúng kỹ thuật, tiêu diệt hắn khá dễ dàng. Hãy giữ khoảng cách với hắn và dùng cung tên bắn vào con mắt trên đầu hắn.

Khi hắn vấp chân vì trúng cung tên, bạn hãy chạy lại kéo cái dây xích và dùng Iron Boots kéo hắn để cho Fyrus té xuống hoàn toàn. Fyrus sẽ té xuống mặt đất, bạn hãy nhanh chóng chạy lại và chém vào con mắt trên đầu của hắn.

Nếu như Fyrus lại quá gần, bạn có thể chạy vòng chân của hắn để chạy thoát. Fyrus còn có thể dùng đòn bức tường lửa để tấn công bạn, trong trường hợp đó hãy nấp sau những bức tượng để ẩn nấp đòn tấn công.

Sau một vài đòn tấn công, Fyrus sẽ quay lại trạng thái ban đầu của nó. Bạn sẽ nhận Fused ShadowHeart Container

wow_wow

Thành viên lâu năm
After Goron Mines - Part I

Sau khi tiêu diệt Fyrus, bạn sẽ dc đưa trở lại Kakariko Village. Bạn hãy đi lại cửa hàng Barnes Bomp, cửa hàng đã bắt đầu buôn bán trở lại. Vào cửa hàng để nói chuyện với ông ta và mua Premium Kit với 120 Rupees rất cần thiết cho hành trình sau này.

Heart Piece: Bạn hãy nhờ Goron bên cạnh cửa hàng bom đưa bạn len cao. Tiếp tục đi lên tầng cao nhất cho tới khi gặp 1 đứa trẻ, hãy đồng ý chỉ cho anh ta và Malo cách dùng cung tên bằng cách bắn vào những điểm chỉ sẵn. Bạn sẽ nhận dc Heart Piece khi bắn vào mục tiêu cuối cùng. Điều này sẽ dễ làm hơn nếu bạn nếu bạn tắt pointer đi trong menu option.

Heart Piece: Khi bạn đã có bomp, có 1 tảng đá bạn có thể cho nổ tung ở lối vào của ngôi làng này. Bên trong có Heart Piece.

Bạn hãy gọi Epona tới (có cây hoa huýt sáo ở gần cổng làng) và nhảy qua cánh cổng ở hướng tây bắc để ra Hyrule Field. Khi bạn vào, bạn sẽ nhận dc bức thư của cửa hàng bomp dạy cách làm cung tên bomp. Bây h bạn hãy đi qua cây cầu và dùng bomp làm nổ tung những tảng đá chặn đường. Tiếp tục đi theo con đường và vào Twilight Realm.

Đi theo con đường trong Twilight Realm và ngửi cái ví để học được Scent Of Llia. Sử dụng Sense mode để đi theo những vệt sáng dẫn tới Hyrule Castle Town.

Khi vào đây, bạn cứ tiếp tục đi theo những vệt sáng vào nơi của Alley và đi vào Telma's Bar cuối cùng. Đi vào chỗ cuối cùng của căn phòng và kiểm tra tấm bản đồ trên bàn để biết thêm về nơi đến tiếp theo: Lake Hyrule. Bây h hãy đi ngược ra Castle Town ra Hyrule Field và đi về phía đông.

Ở khu vực tiếp theo, băng qua cây cầu tới chỗ tên bắn cung. Hắn đã đốt cháy cây cầu, lửa đang lan ra, bạn cần phải leo lên cái hộp và nhảy xuống phía dưới cây cầu để trốn thoát.

Và bây giờ bạn hãy bơi tấp vào bờ và nói chuyện với linh hồn bên ngoài căn nhà ngay phía trước -> sẽ làm xuất hiện 1 con yêu tinh ở phía bắc. Khi bạn đối mặt với nó, hắn sẽ gọi Twilight Bird để leo lên. Cứ đơn giản né những cung tên bắn xuống và khi con chim bay thấp xuống, nhanh chóng tấn công con chim với A liên tục. Khi tên yêu tinh bị hất xuống, tiêu diệt hắn. Midna sẽ dụ dỗ con chim ấy cho cho chúng ta cưỡi nó qua khu vực khác.

Bạn sẽ dc con chim đưa qua một rãnh núi, hãy cứ đơn giản né những chướng ngại vật trên đường. Sẽ có 3 chiếc cột rớt xuống trên đường đi, hãy đẩy mạnh con chim để nó đưa bạn đi nhanh hơn khi ở bên dưới những chiếc cột. Khi sắp đi hết khu vực, bạn phải nhớ là cưỡi con chim lên cao và thoát ra bằng chiếc lỗ trên cao.

Bạn sẽ tới dc Zora's River. Nhảy xuống khe rãnh phía dưới và đi về hướng đông để tới Zora's Domain.

wow_wow

Thành viên lâu năm
After Goron Mines - Part I tiếp theo

Bạn hãy đi thẳng tới cái gò đất nhô ra phía trước về phía cây cột và dùng Midna để leo lên cao hơn. Đi theo con đường ấy và dùng midna khi hết đường đi. Bạn hãy cẩn thận những tảng đá băng có thể rớt xuống làm cản trở bạn nhảy. Khi lên dc chỗ cao nhất, đi thẳng theo lối đi vào phía bắc.

Bạn sẽ bị chặn bởi 3 sinh vật Twilight, đơn giản thôi nên mình ko cần nói tới nhá :D. Sau khi tiêu diệt chúng, dùng Sense mode để nhìn xuống tảng băng phía dưới. Midna sẽ tìm cách làm tan chảy chỗ băng này đi.

Bay về Death Mountain và nói với Midna khi bạn gần cục đá đang bốc cháy, Midna sẽ đưa cục đá về Zora's Domain. Băng sẽ tan ra và giải thoát cho người Zora. Bạn hãy đi về góc phía nam của căn phòng và nói chuyện với Rutela. Cô ta sẽ nhờ bạn cứu con trai cô ta và cô ta sẽ cho bạn khả năng lặn dc dưới nước. Sau khi nói xong với cô ta, tiếp tục đi về lối ra.

Từ chỗ thoát ra bạn hãy nhảy từ thác nước để xuống cái hồ bên dưới. Bạn sẽ leo lên dc ngay gần chỗ có hang của Lanaryu Light Spirit. Đi vào nói chuyện với cô ta và bạn sẽ nhận dc thêm một Vessel Of Light. Sau đó, hãy thoát ra Lake Hylia.

Và bây giờ nhiệm vụ tiếp theo chắc hẳn bạn biết là gì rồi ;)) : Thu nhặt nước mắt. Bạn sẽ tìm dc giọt nc mắt đầu tiên ở phía bên phải.
Tổng số giọt nước mắt thu được: 1 / 16 giọt

Băng qua cây cầu, bạn sẽ gặp tiếp 3 sinh vật Twilight. Tiêu diệt chúng để sau này chúng ta có thể warp tới đây.

Tiếp tục đi qua cây cầu tiếp theo và kiểm tra bức tường đằng sau của Fyer và Falbi để cho giọt nước mắt tiếp theo.
Tổng số giọt nước mắt thu được: 2 / 16 giọt

Đi ngược về phía cây cầu ban nãy và đi theo con dốc ngược lên trên, sau đó quẹo trái tại đỉnh, tiếp tục nhảy qua kẻ hở. Nhảy lên vào khu vực đất đá. Đi lê ngọn đồi, đào con côn trùng dưới mặt đất cho giọt nước mắt tiếp theo.
Tổng số giọt nước mắt thu được: 3 / 16 giọt

Nhảy xuống hồ và bơi lại khu vực đất liền ở phía Tây. Tiêu diệt con côn trùng ở gần mấy cái thanh bằng gỗ cho giọt nước mắt tiếp theo.
Tổng số giọt nước mắt thu được: 4 / 16 giọt

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN