GameBoy Cart flasher

Cửa hàng game Nintendo nShop

Như đã nói với ae trong topic quảng cáo mình sẽ làm đầu đọc băng GBC, GB classic thì chưa thử tại k có băng. Hôm nay mình xin review lại quá trình làm và thử nghiệm rất chi là gian nan.

nhưng TRUST ME, I'M AN ENGINEER

I. Đối tượng thí nghiệm :

Một em GBC màu tím khoai môn, hình thức còn 98%, giắc cắm nguồn ngoài bị hư, chưa sửa. Toàn chạy pin sạc

Đi kèm là cuốn băng gốc pkm red

II. Làm mạch:
Phần này thì k có gì đáng nói tại mình làm nhiều nên quen, mạch thành phẩm chỉ mất 15', rất là đẹp

III. Hàn mạch và test:
Đây mới là phân đáng bàn

Đầu tiên là phải dùng máy khò, khò lấy đc cái cục đen đen giữ băng từ cái máy GB classic nhờ bạn Mario thương tình cho mình :em25::em25:. Lấy rất là vất vả, khò lâu thì sợ hỏng tại vì chỉ có 1 cái, vừa khò vừa đổ nhựa thông, vừa hít nhựa thông, bao độc hại luôn:em34::em34:.

Vật lộn với e nó nửa tiếng cuối cùng cũng lôi đc nó ra, hàng hiệu, nhẹ tay, hết sức nhẹ tay. Rồi lại còn phải lấy VOM ra đo các chân tiếp xúc tốt k rồi mới dám hàn.

Hình sau khi hàn xong

Và phần test mạch là gian nan hơn cả, đầu tiên là phải nạp cho con chip master, mình mượn mạch nạp của bạn, nạp k chạy tí nữa thì cháy con chip 180k :em22: Xoắn tung đít, cái phải dùng mạch nạp burn-e nạp đến lần thứ 3 thì mới đúng. :em23:

Rồi tới giao tiếp với máy tính qua UsB nhờ con FT232, ban đầu cắm vô k nhận mới đau, coi lại schematic, gửi mail hỏi bọn support của FTDchip, học như trâu nhưng có thời gian rảnh lại cắm đầu vào sửa. Và cuối cùng em nó cũng chạy ngon lành :em30:, mừng quá.

Các bạn có thể nhìn vào hình trên, mình đang cắm pkm red. Nick garena mình cũng trên hình luôn, ae nào rảnh add vào làm vài ván DOTA =]]

IV. Tổng kết :

Tổng thiệt hại về tiền của và tinh thần :
Chip master ATmega8515 : 180k
Chip USB giap tiếp với chip master : 85k
Board đồng 20k
trở, tụ, thạch anh, đầu usb linh tinh chắc 30~40k
cái cục giữ cart : free by Mario

Và hơn 1 tháng ròng rã nghiên cứu

Mình sẽ tiếp tục làm cái băng có thể ghi xóa nhiều game, tại con Rom kia có 1MB, mình sẽ thay nó bằng 1 con 32MB chắc chơi nhòe :D.​

Mario

Thành viên lâu năm
IV. Tổng kết :

Tổng thiệt hại về tiền của và tinh thần :
Chip master ATmega8515 : 180k
Chip USB giap tiếp với chip master : 85k
Board đồng 20k
trở, tụ, thạch anh, đầu usb linh tinh chắc 30~40k
cái cục giữ cart : free by Mario
Thank credits. Nếu cần thêm xác máy Gameboy Original TM 89 thì qua mình nhé, sẽ tiếp tục ủng hộ ý tưởng của bạn :shake: sớm ngày hoàn thiện nhé bạn hiền

Thank credits. Nếu cần thêm xác máy Gameboy Original TM 89 thì qua mình nhé, sẽ tiếp tục ủng hộ ý tưởng của bạn :shake: sớm ngày hoàn thiện nhé bạn hiền
Hehe, cám ơn Mario nhiều, nhà bạn có băng Gameboy Original TM 89 ko ? Để mình thử cho thằng này đọc xem đc k :em36: tại k có nên chả test đc. Vs nếu rảnh cho mình sang ngó bô sưu tập của bạn cho đỡ thèm. :em12: Mình cũng có em GB Micro phiên bản Final Fantasy, mang qua giao lưu cho vui.

Mario

Thành viên lâu năm
Cái băng Pokemon RED máy GB đời đầu vẫn đọc được mà bạn.

Mình cũng ko thu thập nhìu lắm, bộ sưu tập của mình chỉ khoảng vài chục cuốn GBA với tất cả đời máy console của Nintendo thôi. Nhưng nếu bạn qua mình chơi, chắc tiếp bạn bằng PS3 :)) đá PES 13 nhé :D

obi123

Nấm bình thường
Cái flasher này nó để làm gì bác ơi? Em chưa hiểu lắm... Bác giải thích rõ giùm e xem nó để làm gì và nguyên lý ntn ko ạ?

Cái flasher này nó để làm gì bác ơi? Em chưa hiểu lắm... Bác giải thích rõ giùm e xem nó để làm gì và nguyên lý ntn ko ạ?
OK, cái máy gameboy là 1 con PC thu nhỏ trên đó chỉ có chip xử lý + ram. Vậy Hdd ở đâu, nó chính là cái băng của chúng ta đó. Băng game tiếng anh gọi là cartridge.

Rồi, trên băng sẽ có 2 con chip.

Một con gọi là ROM - Read-Only Memory, tức là bộ nhớ chỉ đọc, game sẽ được lưu trên đây và Nintendo dùng máy nạp ROM nạp game vào đây. Lưu ý là bộ nhớ này không ghi xóa được.

Một con là RAM - Random Access Memory, bộ nhớ truy xuất ngẫu nhiên. Để lưu file save game, nó có 2 mức là 8KB và 32KB

Và 1 con chip điều khiển hoạt động giữa 2 thành phần kể trên là MBC1, MBC3, MBC5.
[chỗ này k nói sâu, mất công khó hiểu nhé :spiteful[1]:].

Vấn đề đc đặt ra nếu ta thay con ROM bằng 1 con chip flash ~~~~> vậy chúng ra có thể ghi xóa file game, tức là thích game gì nạp vào game đấy, chơi chán thì nạp game khác.

Vậy nạp bằng cái gì ? Xin thưa rằng nạp bằng cái cục nhìn có vẻ nguy hiểm ở trên của mình thế thôi :spiteful[1]:.

Nó có chức năng :
+ lấy file save, ghi file save ( với mọi băng k cần mod)
+ ghi file game, xóa file game (với băng phải đc mod chip flash như đã đề cập ở trên)
+ kiểm tra băng etc

Bán Iphone 6 plus 64 G hàng mới mua 18/1/2018 giấy tờ hộp hiếc đầy đủ.Vì đang có nhu cầu đổi sang Samsung S6 nên bán.Hàng bao xài bao test -LH : 0906240279
màu Gold nha cả nhà.Giao dịch TPHCM

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN