Gameboy - Hơn 20 năm đồng hành cùng Gamer

Cửa hàng game Nintendo nShop

Kawaii

Super Princess Peach

- Ngày nay, khi thời thế cũng dần đổi thay... với sự xuất hiện của hàng loạt máy game di động, từ PSP của tập đoàn Sony hay Iphone của hãng Apple và ngay cả Nintendo đương đại là chiếc DSi LL... người ta đã bị cái vẻ bóng bẩy xa hoa hiện đại đầy ắp các chức năng của các hệ máy tân tiến đó, mà dần quên đi chiếc máy Gameboy cổ điển... một chiếc máy làm nên ánh hào quang và động lực cho các thế hệ máy game di động sau này.

- Đã qua 20 năm rồi, chợt nhìn lại, quá khứ Gameboy... ôi sao thật mà hào hùng... Gameboy như một chiếc bệ phóng bên cạnh các dòng máy cổ điển như NES & SNES, để bắn các tượng đài của hãng Nintendo như Mario, Pokemon, Zelda, Metroid... lên một tầm cao danh vọng...

- Chúng mình cùng nhau quay ngược trở về thời gian để cảm nhận một quá khứ hào hùng nhé. Năm 1989. Kinh tế Nhật Bản tăng trưởng ổn định. Thời điểm đó, game đã rất phổ biến khắp nơi, từ các khu mua sắm vui chơi trong các siêu thị, hay cho đến các khu nhà 2 giang bình thường của cư dân bản địa... đâu đâu cũng thấy trẻ con cùng người lớn chơi game trên khắp màn hình TV và Monitor máy tính.

- Gameboy ra đời, là chiếc máy game di động đầu tiên có thể thay đổi game tùy thích, nhờ tích hợp một chức năng kết nối bằng khe đút băng, và băng game rời. Bạn có thể mua thêm game mình thích để khắp nơi tại Nhật. Chỉ với 4 viên pin, bạn có thể chơi game hơn 24h (1 ngày liên tục). Với giá bán khiêm tốn... 8000 Yên.

Chủ tịch Hirokazu Hamamura - hãng Enterbrain nói:
"Từ nay trẻ em có thể chơi game ở khắp nơi rồi, từ trên các tàu điện ngầm cho đến trường học hay ở nhà. Bọn nhóc mừng phát điên lên vì hạnh phúc..."
- Từ một công ty nhỏ, năm 1889 chỉ chuyên sản xuất bài Poker. Nintendo chuyển sang sản xuất đồ chơi vào những năm 1900. Cho đến tận năm 1983, hãng chính thức tung ra Famicom (hay còn gọi là NES)... một chấn động lớn thật sự của thế giới game...
Hamamura-san nói:
"Nintendo dường như thấu hiểu nỗi lòng mọi người... điều mà những hãng game khác chưa làm được, là họ không thể thu hút tất cả đối tượng từ già đến bé như Nintendo đã làm.
Công ty Nintendo từ nhiều thập kỷ trước đã lăn lộn niếm trãi nhiều khó khăn để có được sự thành công như ngày hôm nay"
- Với sự xuất hiện của chàng mập Mario không ngừng "hái nấm"... bên cạnh nhóm bạn Ash không ngừng đam mê phiêu lưu trong thế giới kì diệu Pokemon... Gameboy đã liên tục thành công, tiên phong cho cuộc cách mạng truyền bá tư tưởng máy game cầm tay. Thời điểm đó, Pikachu là ngôi sao sáng nhất, sáng hơn cả những diễn viên trên bầu trời sao Holywood...
Hamamura-san nói:
"Nếu như chơi game trên màn hình TV, bạn sẽ không ngừng chiến đấu, đánh nhau. Thì với Gameboy, cách chơi của bạn sẽ phong phú hơn nhiều. các game thời đó đã bị Pokemon bứt xa thật xa về mặt đa dạng, tinh vi và hấp dẫn từ hình thức nghe nhìn cho đến nội dung cảm nhận..."

- Cho đến tận ngày nay, Nintendo đã bán hơn 118 triệu máy Gameboy và 82 triệu máy Gameboy Advance. Thành công quá khứ của Gameboy đã làm nên động lực cho Nintendo tung ra thị trường liên tục các thế hệ đàn em của Gameboy... như Gameboy Advance, SP và Micro, Nintendo DS, Lite và DSi LL... các sản phẩm đó cũng đoạt doanh thu hơn 100 triệu máy bán ra trên toàn thế giới...

- Gameboy mãi mãi là một huyền thoại của Nintendo nói riêng, của thế hệ máy game cầm tay nói chung, mang đến cho gamer những giây phút ý nghĩa ngọt ngào nhất. Nếu như Milton Bradley của hãng Microvision được mệnh danh là thủy tổ của thế hệ máy game cầm tay, thì Gameboy chính là ngôi sao sáng nhất, tiên phong làm nên thành công của thế hệ máy game di động trong thế giới game..

obi123

Nấm bình thường
May mình ko bị dây vào Sony. Nintendo ko biết có phấn đấu đứng xuống sau Sony đc ko nữa? Khó quá, chắc muốn cũng ko xuống đc, nhất là lúc 3DS ra mắt! Sao càng nghĩ càng yêu Nintendo mà càng yêu Nintendo lại càng ghét cái PSP. Cũng phải cảm ơn bác Kawaii, em yêu GB/GBC/GBA lắm lắm lắm!

Key_blade

Thành viên lâu năm
Ôi,bài viết xúc động quá,thx Kawaii nhìu,còn nhớ lại thời bé,đc mẹ mua cho cái GBA original+mod đèn đã nhảy tởn lên,ước mơ của 1 thời trẻ con,đúng là mình đã mơ ước nó 8 năm liền(từ năm 4 tuổi),thấy cái máy GB Color xin mua nhưng ko đc,nhưng vẫn nuôi ý chí,vào năm 2007,mình đc học sinh xs và đc học bổng của trg' là lần đầu tiên mình chạm vào GBA SP IQUE,cảm giác lúc đó thật tuyệt,mình đọc lại topic này,chạy vội liên lạc với anh chickentd mua lấy 1 cái ôn lại kỉ niệm xưa.............

manhsoi

Nấm nhỏ
Mình còn nhớ lúc nhỏ khi còn ở Việt Nam , mỗi lần đi học về là ba mình thường chở mình ra đường Phó Đức Chính nơi bán hàng chợ trời rất đông và vui :D . Thương ra kiếm mấy cuộn băng game để chơi lúc đó có cái game boy trắng đen thôi à sau khi lượng vòng thấy 1 mấy game boy color thì cái bà bán đó hét giá 150k . Mình kêu ba mình mua thì ba mình bảo hư rồi mình năn ní làm dạ thì trả giá được còn 90k , lúc đó mình mới học khoảng lớp 3 hay lớp 4 thôi , mua về thì máy hư buồn thấy bà , lúc đó 90k ba mình coi nó lớn lắm , mặc dù máy hư nhưng ba mình vẫn không nói gì , nhớ lại còn súc động :sorry[1]: . Còn bây giờ thì cầm DSI XL thấy nó sao sao ấy . Nhớ lại lúc nhỏ mình đúng là ngốc thật bị bà già dụ :sorry[1]:

May mình ko bị dây vào Sony. Nintendo ko biết có phấn đấu đứng xuống sau Sony đc ko nữa? Khó quá, chắc muốn cũng ko xuống đc, nhất là lúc 3DS ra mắt! Sao càng nghĩ càng yêu Nintendo mà càng yêu Nintendo lại càng ghét cái PSP. Cũng phải cảm ơn bác Kawaii, em yêu GB/GBC/GBA lắm lắm lắm!
kg có gì phải ghét,cái đó người ta gọi là cạnh tranh thui:rolleyes[1]:,mà có cạnh tranh thế thì người tiêu dùng chúng ta mới có lợi dc,vì nếu kg ai cạnh tranh thì theo mình nghĩ sau 1 thời gian độc tôn thì cái gì cũng sẽ có lúc đi xuống vì thiếu mục tiu phấn đấu,tớ chơi cả 2 phe sony lẫn nin,mỗi bên đều có cái hay,làm fan boy 1 phe chi cho mệt:myemo0111:

btw,đọc bài này xong tự nhiên lôi cái GBA trong tủ ra ngồi ngắm gòi cười,nhớ 1 thời trùm mền chơi trên cái màn hình xanh xanh này:))

gày đó khi lần đầu tiên thấy mấy đứa bạn trong xóm ngồi chơi gb, ngỉ lại mình thấy tủi thân muốn khóc. để rồi năm sau hồi hộp khi ge dc tin dc bố mau chiếc gba sp xịn hơn gb của tụi nó, lúc đó vui thật, giờ nghĩ lại ko sao quênd c cảm giác đầu tiên khi có máy để chơi pokemon saphiire :)

B.Giovanni

Nấm bình thường
Bài của kawaii ý nghĩa quá, Nintendo mãi là huyền thoại , gameboy mãi là huyền thoại , là một tượng đài game bất diệt trong lòng mỗi chúng ta

một trong những bài viết hay nhất ở 4rum mình từng đọc được là bài này :) rất ý nghĩa và cảm động. dù sao tớ vẫn thích gameboy, thỉnh thoảng chơi lại thấy rất vui vì nhớ về tuổi thơ, chắc ai cũng vậy nhỉ

Key_blade

Thành viên lâu năm
một trong những bài viết hay nhất ở 4rum mình từng đọc được là bài này :) rất ý nghĩa và cảm động. dù sao tớ vẫn thích gameboy, thỉnh thoảng chơi lại thấy rất vui vì nhớ về tuổi thơ, chắc ai cũng vậy nhỉ
Me too,thi thoảng mang GBA ra chơi game:Wario Ware.inc Micro game,chơi hay hơn cái Wario ware trên DS nhìu,tựa game hấp dẫn giải trí những lúc mệt mỏi.
Xưa chơi băng gốc chơi nát cả băng thế mà từ hồi chơi DS có FC thì chưa game nào ra hồn
Gameboy là vô địch :)

mariobeo

Thành viên lâu năm
Me too,thi thoảng mang GBA ra chơi game:Wario Ware.inc Micro game,chơi hay hơn cái Wario ware trên DS nhìu,tựa game hấp dẫn giải trí những lúc mệt mỏi.
Xưa chơi băng gốc chơi nát cả băng thế mà từ hồi chơi DS có FC thì chưa game nào ra hồn
Gameboy là vô địch :)
\m/ WarioWare. cực khoái series này, đã chơi hết các bản trừ bản Snapped trên DSi vì phải mua = ds point:confused[1]:

nhớ hồi nhỏ vô tiệm mimi thấy cái gameboy sp,nhìn một cái là mê liền như có tiếng sét ái tình vậy,nên từ đó nhịn ăn sáng để để tiền mua ,gần 1 năm mới mua được, lúc mới cầm thấy sung sướng làm sao ấy,cho đến bây giờ cái máy vẫn còn và chỉ bị trầy có 2 ,3 đường suốt 4 năm nay:myemo0108:

em còn nhớ hồi bé tí, học mẫu giáo, có bác bạn bố đến nhà chơi cùng con vs vợ bác ý nữa, thế là trong lúc nói truyện thì anh ý cho mình chơi spiderman trên gameboy classic :D lúc đấy em thấy hay kinh khủng, mà ko biết đấy là cái máy j`, đi tìm mãi cũg chả thấy ai chơi cả, đến bây h lớp 9 rồi mới biết :( thật sai lầm khi đã chê gameboy nhưng đến bây h có wii rồi nhưng lại thèm nó kinh khủng :| đúng là tuy gameboy kém về cấu hình nhưng nó vẫn là máy cầm tay hay nhất (đối vs em) :D

- Hjhj ^_^ down giả lập về chơi Gameboy trên Wii để ôn lại kỷ niệm xưa đi ^_^
:(( wii đag bị 003 :(( phải tuần sau mới đem đi sửa đc, đag muốn 1 cái GBA nhưng chả ai bán cả, hàng 2hand thôi (nhà ko có điều kiện) :| chơi giả lập ko thik lắm, cảm giác cầm trên tay 1 cái gameboy mới thực sự là thik, vẫn nhớ hồi học lớp ba đc chơi ké star war 3 revenge sith của thằng em họ, lúc đấy có ps2 rồi nhưng vẫn nghiền gameboy kinh khủng, nhưng đc 1 2 tuần j` đấy thì nó lại sag Bun, thế là mag theo nỗi nhớ :((

Nhớ lại thời cấp 1 được thằng em ở Nhật về chơi cho mình cái GB Pocket với cái băng Pokemon Silver (mà chả hiểu sao cái băng đấy toàn thấy viết tắt Move với 1 số thứ, chẳng hạn Hydro Pump viết thành Hd.Pump :)) ), hồi đấy mỗi năm học xong ông mình lại lên phố Huế mua cho 1 cuốn băng thích lắm :)

Mario

Thành viên lâu năm
Nhớ lại thời cấp 1 được thằng em ở Nhật về chơi cho mình cái GB Pocket với cái băng Pokemon Silver (mà chả hiểu sao cái băng đấy toàn thấy viết tắt Move với 1 số thứ, chẳng hạn Hydro Pump viết thành Hd.Pump :)) ), hồi đấy mỗi năm học xong ông mình lại lên phố Huế mua cho 1 cuốn băng thích lắm :)
cái băng mà có Move viết tắt là băng china rùi :D chính vì thế mà bạn có thể cắm vào Pocket chơi dc
Băng Gold là băng đầu tiên của mình đó :P mình mua nó trước cả GBC cơ. Ôi cái cảm giác ngày ngày đem ra ngắm cho đến khi mua được máy, cắm được băng vô chơi lần đầu thật tuyệt!
hùi đó mình cũng vậy, lần đầu tiên có là cún Blue, vỏ nó trong suốt nhìn rất đẹp, mãi sau này mới biết nó là băng china

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN