[HOT] Hướng dẫn chi tiết cách chơi SNES ONLINE

Cửa hàng game Nintendo nShop

Bạn nghĩ sao?

• Hay, dzui, bổ ích

Bình chọn: 14 93.3%
  • Bình thường...

Bình chọn: 1 6.7%
  • Chẳng có j`... cái này bít lâu rùi :))

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    15
Bài viết này hướng dẫn chi tiết chơi SNES online ( còn gọi là điện tử đĩa mềm );)

Bài đầu tiên của mình ở forum nên ấn tượng tý

Mình thấy có nhiều hướng dẫn ở các forum nhưng ko chi tiết nên có nhìu bạn chưa hiểu, chưa làm được

Vào vấn đề chính thôi...

Bất cứ game nào 2 người là đều chơi đc online cả nhá

1. Những phần mềm cần cóa::xm0013:

- Giả lập ZSNES: http://www.zsnes.com/index.php?page=files ( Nhớ download bản 1.42 nhé - 1.51 không chơi đc đâu - link cụ thể đây: http://prdownloads.sourceforge.net/zsnes/zsnesw142.zip )=P~

- Chơi ONLINE: http://www.zbattle.net/?page=download&choice=agree ( Chỉ down bản "zbattle.net 1.09 SR-1 beta" không cần down Winsock 2 )

2. Download xong "zbattle" cài ra ( không thay đổi, để đường dẫn mặc định là C:\Program Files\zbattle.net còn tiện làm việc )

Bắt đầu những công việc quan trọng

Sau khi cài xong bạn vào Start => Run, Gõ: C:\Program Files\zbattle.net\zbattle.net.ini rùi sửa theo hình vẽ:

Đã xong, bây giờ mở zbattle lên:

Nếu thành công sẽ hiện như vậy:=P~

Cái này là wan trọng nhất để 2 người chơi ONLINE được đó là: FORWARD PORT ( Mở Port )

Bạn vào MODEL của bạn: tùy theo từng loại model có những cách mở khác nhau, mình ví dụ model của mình nha: model hãng conexant, link vào là http://10.0.0.2 giao diện như này:

Các bạn chú ý mở port 4000 và 7845 nhé cả UDP và TCP

1 số dòng model thường mở port trong NAT => Virtual Server
1 số không có UDP và TCP thì ko cần chọn
1 số nó có chức năng gộp UDP và TCP: bạn chọn BOTH là được

IPADDRESS thì bạn vào Start => Run gõ cmd => gõ ipconfig và ghi dòng đó vào

Trang web dạy mở port các loại MODEL đây (Anh em dùng model nào thì vào đó tìm hiểu nha)
http://www.portforward.com/english/routers/port_forwading/routerindex.htm

Bạn nào không làm được thì reply ở đây mình sẽ giúp

Nhớ nhé, 2 người đều phải mở PORT thì mới chơi được và nhớ tắt FIREWALL nhé

http://www.newcon.org/zbattle<= check xem sever zbattle online ko, nếu ko là mình ko chơi đc đâu

Chọn "Select" rùi chọn game bạn muốn chơi ở đây mình chơi là game đua xe héc lây nổi tiếng 1 thời (Biker Mice From Mars)

Nếu thành công thì hiện chữ "START" và vào chơi thôi

Chúc zui!!! Bạn nào chơi với tớ thì PM

Ai chưa làm được thì reply mình giải đáp hoặc PM nick:
www9xclubcom@yahoo.com.vn
huuvuong87@yahoo.com
:-c

Ủng hộ topic nhá

ZSNES, trình giả lập hệ máy Super Nintendo (SNES) và cách thiết lập chơi online

Lẽ ra mình định post bài này từ lâu rồi nhưng vì bận nên không làm được, hôm nay rảnh, chia sẻ với mọi người.

Mình chọn trình ZSNES để chạy các ROM giả lập Super Nintendo (SNES) vì lý do sau:

- Chạy ổn định trên nhiều thế hệ Windows
- Có thể tùy chỉnh lại vị trí các phím điều khiển (cho cả keyboard lẫn gamepad).
- Hỗ trợ chơi tốt qua LAN và Internet.

ZSNES hỗ trợ trên nền DOS, Windows và Linux, chơi trên Windows thì hỗ trợ ổn định nhất và có đầy đủ tính năng hơn cả. Trong bài này mình chỉ giới thiệu ZSNES trên nền Windows. ZSNES phiên bản gần đây nhất là 1.51 nhưng phiên bản này lại không hỗ trợ chơi qua mạng/Internet vì vậy nên dùng phiên bản 1.42 thì sẽ hỗ trợ đủ, các bạn có thể tài về từ đây

Bây giờ mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thiết đặt để 2 người có thể chơi online: Trong 2 người chơi qua mạng, sẽ có một phía đóng vai trò server và một phía đóng vai trò client.

Cũng giống như các trò chơi qua mạng khác, bạn cũng phải mở cổng cho router/modem ở phía người chơi đóng vai trò là máy chủ (server). Đối với máy khách (client) thì không cần. Cổng được mở mặc định là 7845. Trong ví dụ này mình dùng modem TP-Link TD-8840, các bạn có thể tham khảo cách mở cổng ở đây, đối với các modem/router khác, các bạn có thể làm tương tự.

Trước khi chơi, phía Server cần thông báo IP của mình cho phía Client biết.
Phía Server có thể vào trang www.cmyip.com hoặc canyouseeme.org để biết được IP hiện tại của mình để từ đó báo cho phía Client biết.

Phần hướng dẫn này trích từ Echip số 137, bài Nối mạng chơi game Super Nintendo của Lý Kim Ngân, Bình Thạnh, TPHCM:
Sau đó chạy chương trình lần lượt trên các máy tính và theo các bước cấu hình sau:

Bước 1: Chuẩn bị thư mục tập tin game.

Bước này khá đơn giản, bạn chỉ cần chép tất cả tập tin game muốn chơi vào một thư mục nào đó trên máy và phải bảo đảm hoàn toàn giống nhau với tất cả các máy khác. Nếu không, chương trình sẽ báo lỗi vì không tìm thấy tập tin game thích hợp.

Bước 2: Cấu hình thư mục chứa tập tin game.

Vào menu Game, chọn mục Load,

nếu trong các khung cửa sổ không hiển thị tên game thì hãy dùng chuột chọn ổ đĩa và thư mục chứa tập tin game trong khung Directory
. Đây là bước cần thiết và rất quan trọng để cho chương trình trên máy biết nơi tìm tập tin game tự động.

Bước 3:Cấu hình mạng máy tính chơi game.

Tiếp đến, bạn vào menu Netplay, chọn mục Internet (mục duy nhất trong menu)
.
Khi cửa sổ Internet xuất hiện,

bạn cần cấu hình các thông số như sau:

- Port: cổng kết nối dùng để trao đổi thông tin giữa các máy chơi game, cần thiết cho giao thức mạng UDP.
- Nickname: tên giao tiếp của máy bạn, các người dùng khác giao tiếp với bạn qua tên này chứ không phải tên máy tính hay địa chỉ IP.
- IP: địa chỉ IP của máy chủ (server - máy điều khiển việc nạp và quản lý game).

Bây giờ, nếu máy bạn đang cấu hình là máy chủ thì hãy nhập một tên giao tiếp vào ô Nickname (số hiệu cổng không cần phải thay đổi) rồi nhấn nút Start as server và ngồi ... đợi các máy khác kết nối đến.

Chuyển sang máy tính con (máy tính kết nối vào máy chủ game), bạn hãy thực hiện tương tự như ở máy chủ nhưng phải nhập thêm địa chỉ IP của máy chủ game vào ô IP và nhấn nút "Connect to server".

Sau khi kết nối thành công, người dùng trên các máy tính có thể nói chuyện trực tiếp với nhau thông qua cửa sổ Chat của chương trình.

Tại máy chủ, bạn muốn các máy khác cùng chơi game nào thì vào menu Game chọn game ấy. Ngay lập tức các máy con sẽ nhận thông tin và nạp game tương ứng mà không cần sự điều khiển của người dùng. Nếu chơi game 2 người thì máy chủ sẽ giữ vai trò người chơi 1 (player 1), còn máy con sẽ là người chơi thứ 2 (player 2).

Khi chơi, bạn có thể dùng phím F2 để lưu trạng thái đang chơi, F3 dùng chọn ô nhớ nào sẽ lưu game và F4 phục vụ cho việc nạp nhanh trạng thái game đã lưu trong ô nhớ hiện hành.
* Kinh nghiệm riêng của tôi để kết nối thành công: Nên bỏ dấu tick ra khỏi tùy chọn "Use UDP instead of TCP" ở cả 2 máy, tắt tường lửa (Firewall) của Windows đối với phía máy đóng vai trò server

Tui thấy việc mở port rắc rối quá. Hiện nay, tui đang nối mạng Snes với bạn tui thoải mái mà khỏi lo việc mở port mở piếc gì cả. Hai chúng tôi dùng Hamachi hoặc Tunngle tạo một mạng Lan ảo rùi làm như cách của bạn nvuphi la thấy nhau òi, port cứ để mặc định, khỏi cần thay đổi gì cả. Tui khuyến khích các bạn dùng Tunngle vì thằng này còn được mệnh danh là hamachi killer nữa đó. Bản thân tui thấy Tunngle thật là mạnh, trò nào có chế độ chơi Lan là nó làm tuốt hết. Kề cà những trò Nintendo no cũng hỗ trợ lun.:rolleyes[1]:

Hi!^^mình hay thường rủ bạn bè chơi những món như: Contra, Jackal, Shadow of the Ninja bên nes hay wánh lộn Street Fighter và bắn contra spirit bên Snes. Hehe, thịt là dzui ghê a'.thậm chí chơi cả Playstation 1 luôn.:yahoo[1]:

Hi!^^mình hay thường rủ bạn bè chơi những món như: Contra, Jackal, Shadow of the Ninja bên nes hay wánh lộn Street Fighter và bắn contra spirit bên Snes. Hehe, thịt là dzui ghê a'.thậm chí chơi cả Playstation 1 luôn.:yahoo[1]:

Ối zời ơi. Nick bác là gì thế? Toàn những game thời thơ ấu của em. Add nick e nè: anconmeocuptai

Cùng trở lại tuổi thơ nào...

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN