Hướng dẫn định dạng bài viết trong forum

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Để post một bài viết lên diễn đàn thì quá đơn giản cho chúng với chức năng Trả lời nhanh. Tuy nhiên nếu bạn post một bài viết chất lượng thì việc định dạng bài viết sẽ góp phần tăng giá trị hơn và giúp người đọc dễ chịu hơn :)

Topic này dùng để hướng dẫn và trả lời thắc mắc các bạn về cách định dạng bài viết. Sau khi đọc xong bạn có thể vào Box Thùng rác của diễn đàn để thí nghiệm :spiteful[1]:

Chèn hình vào bài viết:

Để chèn hình vào bài viết, bạn có thể dùng đoạn chèn code theo cấu trúc sau:

Trong đó link ảnh là đường link trực tiếp đến file ảnh mà bạn cần chèn . Ví dụ như mình có một file ảnh với đường link là : http://www.consoleclassix.com/info_img/Super_Mario_Bros._3_NES_ScreenShot2.jpg . Như vậy để hình ảnh hiện lên bài viết thì mình sẽ đánh vào cấu trúc sau :

Và hình ảnh sẽ cho ra là:

Bạn cần lưu ý là giữa
không có khoản trắng, mình để cách ra một khoảng trắng là để các bạn có thể nhìn thấy cấu trúc :D

* Up ảnh từ PC:

Một số trường hợp đặc biệt, ảnh mà bạn cần chèn vào bài viết không có sẵn trên mạng mà nầm trong PC , bạn có thể up ảnh lên mạng bằng cách thông qua các website up free. Một số site tham khảo là:

http://imageshack.us < Không cần reg nhưng hình ảnh mau die
http://photobucket.com < Cần reg nick, tuy nhiên hình ảnh lưu lâu dài

* Lời khuyên:
_ Nên resize lại ảnh cho kích thước phù hợp với forum để đẹp hơn
_ Hình ảnh tốt nhất là đuôi .jpeg
_ Nên chọn host có thể lưu trữ lâu dài nếu muốn bài viết của bạn cái giá trị lâu năm :D

Chèn link vào bài viết:

Có lẽ một số bạn quen thả link theo kiểu past nguyên một dòng dài thườm thượp vào bài post của mình như www.nintendovn.com/mario.zip. Tuy nhiên, tại sao chúng ta lại không thể làm theo kiểu: Click here to download ? Như vậy bài viết nhìn sẽ đẹp và pro hơn. Cấu trúc chèn link là:

Click here to download [ /url]

Trong đó link download là đường link bạn muốn past vào (vd : [url]www.nintendovn.com/mario.zip
) và Click here to download là dòng chữ sẽ thể hiện ra . Bạn có thể thay đổi tùy thích

Nếu mình muốn đưa 1 link như sau www.nintendovn.com/mario.zip thì cấu trúc sẽ là :

Click here to download [ /url]

Kết quả cho ra là: [url=www.nintendovn.com/mario.zip]Click here to download

Cuối cùng : File trên là ảo ko có đâu mà download, mình chỉ thí dụ thui :D

Ngoài ra còn một số thủ thuật khác nữa, mình sẽ post lên sau. Bạn nào pro có thể hãy giúp mình một tay >:D< Sau này forum add thêm code chèn nhạc film và flash thì sẽ hướng dẫn sau.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Chèn Clip youtube vào bài viết :

Để có thể chèn được các đoạn clip từ youtube thì bạn dùng cấu trúc sau

[YOUTUBE]Tên của youtube[ /YOUTUBE]

Trong đó tên của Youtube là phần tên nằm cuối cùng, bạn ko cần add cả link vào. VD www.youtube.com/v/7fdsfds thì bạn chỉ cần cho vào phần 7fdsfds là đủ.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN