Hướng dẫn toàn tập về Hack PSVITA (Bao gồm Hack chơi game PSP)

Cửa hàng game Nintendo nShop

SonnyL

Nấm nhỏ

I. Hack cơ bản máy PSVita:

Yêu cầu:

Máy PS Vita hoặc PS TV firmware 3.6 (Firmware thấp hơn 3.6 kéo xuống xem phần hướng dẫn ở dưới)

*** Máy có firmware cao hơn 3.6 không hỗ trợ phương thức hack này, các bạn có thể đợi và hy vọng trong thời gian tới.

Thực hiện:

1. Setup Internet cho máy PS Vita / PS TV của bạn
  2. Vào trang web https://henkaku.xyz
  3. Bấm vào dòng "Install" và đợi chương trình sẽ tự cài hack
  4. Sau khi cài hack xong, ngoài màn hình chính Vita sẽ xuất hiện molecularShell - chương trình chính của hack để cài game, homebrew, apps...
Vậy là đã xong, máy PS Vita / PS TV của bạn đã được hack thành công và có thể chép game copy vào chơi. Các game của PS Vita / PS TV sẽ dưới dạng đuôi .vpk bạn có thể download trong diễn đàn.
* Lưu ý: Cách này chỉ là hack tạm thời máy PSVita thôi, mỗi lần bạn khởi động lại máy thì sẽ phải hack lại cách này. Nếu bạn muốn hack vĩnh viễn thì có thể xem cách Hack Full ở bên dưới.

II. Update Firmware lên 3.60:

1. Bạn download file fw 3.60 theo đường dẫn sau : - LINK -

* Nếu bạn xài Vita TV thì làm theo bước sau : Dùng file tải trên, copy file PSVUPDAT.PUP vào USB theo đường dẫn sau : ..:/PSVITA/UPDATE/PSVUPDAT.PUP
* Sau đó bạn tắt hẳn Vita TV. Khi mở lên lại bạn nhấn giữ phím Power trong 7s, vậy là bạn vào dc chế độ safe mode. Sau đó bạn cắm usb chứa file update vào máy vita tv, và chọn [Update System Software] > [Update from USB Storage Device]. Làm theo hướng dẫn trên màn hình, vậy là bạn đã xong máy Vita TV của bạn đã update lên 3.60.

2. Nếu bạn xài Vita cầm tay thì làm theo bước sau.
- Đổi tên file PSVUPDAT.PUP download ở trên thành PSP2UPDAT.PUP
- Trong máy tính bạn cần cài sẵn phần mềm QCMA (Download here)
- Bạn copy file PSP2UPDAT.PUP theo đường dẫn đến thư mục PSV Updates của QCMA, Mặc định là : C:\users\[your username]\Documents\PSV Updates
- Download file sau : - LINK - Mở file đó lên bằng notepad, bạn để ý dòng <region id="xx">, mặc định trong file dòng xx là us, lúc này bạn cần xem lại region của máy mình để điền cho chính xác. Ở VN máy vita mình thấy thông dụng 2 region là us và jp, Máy Vita bạn đang xài mà phím O là chọn thì đó là region jp, bạn sửa xx thành jp rồi lưu lại là dc, Đây là chỉ ví dụ của mình tốt nhất bạn cứ xem lại region máy cho an toàn.
- File psp2-updatelist.xml này sau khi chỉnh xong phần region bạn để chung thư mục với file fw 3.60.

3. Trên máy Vita bạn chọn chế độ AirPlane mode, sau đó khởi động QCMA và cắm cáp kết nối Vita và PC.

4. Sau đó trên máy Vita bạn vào Settings > System Update > Update from PC.

5. Bạn làm theo hướng dẫn trên màn hình là xong. Vậy là máy bạn đã lên fw 3.60.

III. Hack Full PSVITA:

Đây là cách hack vĩnh viễn máy PSVITA mới vừa được ra mắt. Bạn sẽ không cần phải hack lại máy mỗi lần khởi động lại nữa. Nhưng lưu ý là cách này sẽ cài file hack vào máy bạn vĩnh viễn, bạn chỉ có thể deactivate nó tạm thời thôi, chứ không có xóa được các file này.

1. Trước khi làm cách hack này, bạn phải hack máy với cách cơ bản trước, nếu máy bạn chưa hack qua bước cơ bản thì bạn kéo lên phần I và làm theo cách đó trước.

2. Sau khi máy bạn đã hack và có app Moculer Shell rồi, bạn vào website này: https://enso.henkaku.xyz/ và download file enso.vpk về máy.

3. Sau khi download xong, bạn kết nối Wifi cho máy VITA của mình, sau đó chạy ứng dụng Moculer Shell. Nếu trong Moculer Shell chỉ có 1 thư mục, bạn phải bấm Start -> Henkaku Setting -> Enable Unsafe Homebrew, sau đó khởi động lại Moculer Shell. Lúc này thì máy bạn sẽ có thêm nhiều thư mục khác và mới có thể cài đặt chương trình với game được.

4. Nếu đã có đủ các thư mục khác, bạn bấm SELECT, lúc này sẽ hiện ra một bảng thông báo có số IP: 192.168.1.xxx:1337, bạn cứ để bảng thông báo ở đó. Sau đó vào máy tính, bạn download chương trình FileZilla về và cài đặt vào máy tính.

5. Sau khi cài đặt xong, khởi động chương trình và bạn nhập mã số IP lúc nãy vào phần nhập IP của FileZilla, IP bạn chỉ nhập 192.168.1.xxx, còn số 1337 thì bạn nhập vào phần Port. Và nhấn kết nối.

6. Nếu kết nối thành công thì trong FileZilla sẽ hiện ra tất cả các thư mục của máy VITA của bạn, bạn chọn theo đường dẫn: uxo/data. Sau đó kéo chép file enso.vpk vào thư mục data.

7. Sau khi chép thành công thì bạn tắt bảng thông báo trên Vita đi và vào lại đường dẫn ban nãy để cài đặt file enso.vpk vừa mới chép.

8. Khi cài đặt xong, ngoài màn hình Home sẽ xuất hiện app Enso. Bạn khởi động chương trình và làm theo hướng dẫn ở trên màn hình. Sau khi cài xong thì máy bạn đã được Hack Full.

IV. Hack chơi PSP trên Vita (UPDATE K CẦN ACTIVATE):

UPDATE: Mới đây Andrenaline đã ra mắt bản cập nhật mới Andrenaline 6. Giờ đây, bạn có thể cài đặt chương trình này mà không cần phải Activate máy, đồng nghĩa với việc không cần phải đăng nhập vào PSN và không cần game mồi.

Andrenaline - 6: https://drive.google.com/open?id=0B3HmKPHrFjozMW13aHVoLVBVWmM

Cách thực hiện:
1. Cách thực hiện khá đơn giản, bạn chỉ việc download bản Andrenaline mới nhất. Sau đó cài đặt như các file VPK thông thường.
2. Khi bạn khởi động, chương trình sẽ tự động down file FW 6.61 của PSP. Sau khi down xong, bạn khởi động lại chương trình 1 lần nữa, và cài đặt FW mình vừa mới down về. Vậy là xong!

LƯU Ý: Nếu bạn nào đã cài đặt bản Andrenaline cũ rồi, bây giờ muốn up lên bản mới thì phải xóa hết tất cả các file của bản cũ, bao gồm cả file save, nên các bạn cân nhắc trước khi update.

V. Cách chép và cài game PSVITA cho Vita:

Cách chép game PSVITA vào máy:
Để chép game Vita vào máy, bạn download ứng dụng Vita Shell và cài đặ thông qua Moculer Shell. ( LƯU Ý: Vita Shell phải là FW 1.51 hoặc mới hơn, nếu ở FW cũ thì bạn nên update lên mới nhất ).
Sau khi cài đặt, bạn kết nối máy Vita với máy tính thông qua cổng usb và khởi động chương trình Vita Shell. Sau khi vào được giao diện của Vita Shell, bạn bấm nút SELECT để kết nối với máy tính. (Nếu bạn nào không kết nối được là có thể do chưa có chỉnh lại setting của Vita Shell, bạn bấm START và sửa lại chức năng của nút SELECT là kết nối qua USB là được, sau đó thoát ra bấm SELECT để kết nối).

Sau khi kết nối thành công thì trên máy tính sẽ hiện ra thẻ nhớ của PSVITA, bạn chỉ việc tạo thư mục game, sau đó copy and paste file game vào thẻ nhớ thôi.

Cách cài đặt game PSVita:ứng dụng Vita Shell:

Hiện nay để cài đặt game VITA thì có 2 cách, tùy theo định dạng của file mà bạn chọn 1 trong 2 cách sau.

Cách 1: Cài đặt file VPK thông thường

Cách này là cách cũ và áp dụng cho các file được dump bằng Vitamin. Bước cài đặt như sau:

Chuần bị:
  • Máy nào chưa có 7zip thì down về cài đặt, hoàn toàn miễn phí nhé.
Chọn 1 game VPK của PSVita, giải nén file VPK đó bằng phần mềm 7zip. (Ví dụ như hình dưới mình chọn game God Of War Collection)

Sau khi giải nén thành công file VPK, vào thư mục đã giải nén sẽ có file eboot.bin và folder sce_sys. Chọn 2 file đó, chuột phải chọn 7zip, chọn "add to....zip". Lưu ý: chọn .zip nhé, các file khác máy sẽ không nhận. Xóa 2 file eboot.binsce_sys đi.

Khi làm xong sẽ được các file như hình dưới. (Lưu ý: mỗi game đều có số lượng file game khác nhau).

Tiếp theo, đổi tên .zip thành .vpk. Vậy là bạn đã cbi xong file, cách chép file vào máy thì bạn xem phần hướng dẫn ở bên trên.
Vào đường dẫn ux0:Thư mục mà bạn đã tạo để chứa game. (Ở đây là God Of War).

Cài file VPK của game, nếu máy có hỏi bảo mật thì cứ nhấn OK là được.
Sau khi cài xong, xóa luôn file VPK vừa cài.
Tiếp theo, nhấn "Tam giác", chọn "Mark All", rồi nhấn "Tam Giác" lần nữa, chọn "Move".

Lúc này, vào đường dẫn: "ux0:app/Mã game". (Ví dụ ở đây mã game của GOW là PCSA00126). Nếu bạn không có mã game mà muốn biết game của mình chép có mã gì thì làm theo lưu ý bên dưới.
Nhấn "Tam giác", chọn "Paste" qua là xong.

Bấm "PS" để ra menu chính, và chọn game chơi thôi :D.

Cách 2: Cài đặt game bằng MAIDump Tool:

Cách này mới hơn và tỉ lệ bị lỗi game cũng ít hơn, mình khuyên bạn nên tìm những game cài đặt theo cách này.

1. Bạn download và cài đặt chương trình MAIDump Tool vào máy Vita.

2. Sau đó bạn chép game định dạng MAIDump Tool vào máy (Các file game phải được nằm trong cùng 1 thư mục, không được nằm rải rác ở ngoài). Nếu bạn chưa biết cách chép game vào máy thì có thể xem hướng dẫn bên trên.

3. Sau khi chép thư mục game vào máy, bạn đặt lại tên của thư mục game là mã số của game (VD: Mã số của game God of War là PCSA00162 thì bạn đặt tên thư mục game là PCSA00162).

4. Sau đó bạn tạo 1 thư mục mang tên "mai" ở đường dẫn uxo: Sau khi tạo xong, bạn move nguyên thư mục game vào trong thư mục "mai" vừa mới tạo.

5. Sau đó bạn vào chương trình MaiDump, và chọn dòng "Install from mai folder", sau đó chọn mã số game mà bạn muốn cài.

Vậy là bạn đã cài đặt xong game, chỉ việc thoát ra màn hình chính và chơi game thôi.

Về phần game thì các bạn có thể tìm trong mục Download, nếu bạn nào muốn request game thì xin post vào Thread: "Request Game", mình sẽ uplink cho mọi người.

*NEW* VI. Hướng dẫn UPDATE HACK máy lên FW 3.65 (chỉ áp dụng cho máy đã hack từ 3.60):

LƯU Ý:
* ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN VÀ LÀM ĐẦY ĐỦ CÁC BƯỚC NẾU BẠN KHÔNG MUỐN BỊ SEMI-BRICK HOẶC KHÔNG CÓ VITASHELL ĐỂ CÀI GAME SAU KHI UPDATE, MÌNH KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM NẾU CÁC BẠN BỊ BRICK MÁY HOẶC MẤT VITASHELL!!!

* PHƯƠNG PHÁP NÀY CHỈ ÁP DỤNG CHO NHỮNG MÁY ĐÃ HACK TỪ FW 3.60 TRƯỚC ĐÓ VÀ MUỐN UP LÊN fw 3.65.
NHỮNG MÁY ĐANG FW 3.65 VẪN KHÔNG THỂ HACK ĐƯỢC!!!

* MỘT KHI ĐÃ UP LÊN THÌ SẼ KHÔNG THỂ TRỞ VỀ 3.60 LẠI ĐƯỢC NỮA!

* VIỆC UPDATE CÓ THỂ SẼ KHÔNG TƯƠNG THÍCH VỚI 1 VÀI ỨNG DỤNG HACK KHÁC (PLUG-IN) VÀ
SẼ DẪN ĐẾN VIỆC BRICK MÁY NÊN TỐT NHẤT BẠN NÊN XÓA HẾT TẤT CẢ CÁC ỨNG DỤNG THỨ 3 NHƯ: ADRENALINE, ACCOUNT SWITCHER, EMULATORS,...v..v...

CÁC BƯỚC CHUẨN BỊ:
  • Máy FW 3.60 đã hack.
  • UPDATE Vitashell lên FW mới nhất 1.82, bạn có thể download và cài đặt tại đây.
CÁC BƯỚC UPDATE MÁY:

Sau khi đã update Vitashell lên 1.82, bạn phải back-up lại chương trình Vitashell này thông qua ứng dụng "Qcma". Đây là bước cực kì quan trọng vì lỡ như bạn bị mất Vitashell trong quá trình update thì đây là cách duy nhất để bạn có lại Vitashell (Moculershell không còn dùng được nữa!)

Download ứng dụng updater.vpkPSP2UPDAT.PUP.

Cài đặt ứng dụng updater.vpk và copy file "PSP2UPDAT.PUP" theo đường dẫn: ux0:app/UPDATE365/PSP2UPDAT.PUP

Nếu như bạn đã cài đặt Enso trên FW 3.60 trước đó thì bạn phải "Unlink Memory Card" trước (vào setting trong Henkaku) sau đó "uninstall Enso" (chạy enso, chọn uninstall) ra khỏi máy và các ứng dụng Plug-in như mình đã nói ở trên,
Việc giữ lại các plug-in và enso cũ sẽ dẫn đến việc BRICK máy!

Khởi động lại máy, chạy lại hack và khởi động ứng dụng updater.vpk (
Lưu ý: Sau khi khởi động lại thì bạn phải chạy hack và ứng dụng updater.vpk ngay, không nên làm gì khác để tránh việc phát sinh lỗi trong quá trình up!) Và đảm bảo rằng lượng pin phải trên 50%.

Làm theo hướng dẫn trên màn hình để update.

Xong!

PS: Nếu trong quá trình đọc hướng dẫn mà bạn có chỗ nào thắc mắc hoặc ko hiểu thì hãy HỎI KĨ TRƯỚC KHI LÀM nha.

VII. HƯỚNG DẪN CÀI GAME THEO ĐỊNH DẠNG "NONPDRM" (những game yêu cầu FW 3.65 sẽ được cài đặt theo dạng này)

Download file nonpdrm.skprx mới nhất, copy file theo đường dẫn: "ux0:tai" Sau đó bạn mở file: ux0:tai/config.txt và thêm vào dòng chữ như ở bên dưới:
*KERNEL
ux0:tai/nonpdrm.skprx
Khởi động lại máy và bạn đã hoàn thành các bước chuẩn bị để cài game.

CÁCH CÀI GAME:
Sau khi bạn download file game về, thông thường sau khi giải nén ra sẽ có thư mục "app".

Copy cả thư mục app vào thư mục gốc của thẻ nhớ.

Sau đó bạn chọn dòng "Refresh livearea" trong phần option của Vitashell (Nhấn tam giác khi ở ngoài thư mục gốc)

PS: Nếu như sau khi giải nén không có thư mục "app" mà thay vào đó là thư mục mang số hiệu của game như: "PCSAxxxx", "PCSExxxx" thì bạn cứ copy thư mục ấy theo đường dẫn: "ux0:app"

Sửa lần cuối:
Cho hỏi có nên hack full không? Mình mua máy được 2 tuần và đang hack bằng henkaku, nhưng mỗi lần khởi động lại phải hack lại. Nếu hack full thì có hại hoặc bị gì không? Nếu đã hack full rồi nhưng lỡ update fw thì vẫn mất hack phải không? Xin cảm ơn!

SonnyL

Nấm nhỏ
Cho hỏi có nên hack full không? Mình mua máy được 2 tuần và đang hack bằng henkaku, nhưng mỗi lần khởi động lại phải hack lại. Nếu hack full thì có hại hoặc bị gì không? Nếu đã hack full rồi nhưng lỡ update fw thì vẫn mất hack phải không? Xin cảm ơn!
Hack Full thì sẽ cài file hack vào máy lun, cho dù có format thì các file này cũng sẽ không bị xóa, nên việc muốn hack full hay không thì tùy bạn thôi. Nếu bạn update FW thì vẫn mất hack như thường bạn nha.

Hack Full thì sẽ cài file hack vào máy lun, cho dù có format thì các file này cũng sẽ không bị xóa, nên việc muốn hack full hay không thì tùy bạn thôi. Nếu bạn update FW thì vẫn mất hack như thường bạn nha.
Thì mua máy về chủ yếu để chơi game lậu mà chứ tiền đâu mua game :D nên mình nghĩ hack full sẽ đỡ mắc công phải hack lại. Mà cho mình hỏi là nếu đã hack full rồi thì lên PSN có bị ban không?

SonnyL

Nấm nhỏ
Thì mua máy về chủ yếu để chơi game lậu mà chứ tiền đâu mua game :D nên mình nghĩ hack full sẽ đỡ mắc công phải hack lại. Mà cho mình hỏi là nếu đã hack full rồi thì lên PSN có bị ban không?
Đã hack rồi thì không lên được bạn nha, nếu lên thì nó sẽ bắt mình phải update.

SonnyL

Nấm nhỏ
Cái đó chỉ là login thôi, chứ không có sử dụng các tính năng của PSN như lên store hoặc chơi online. Mà mới đây Sony đã cập nhật PSN lại, hiện tại những máy FW 3.6 không có kết nối với PSN được nữa nên hiện tại cách hack chơi PSP có thể sẽ không dùng được.

Cái đó chỉ là login thôi, chứ không có sử dụng các tính năng của PSN như lên store hoặc chơi online. Mà mới đây Sony đã cập nhật PSN lại, hiện tại những máy FW 3.6 không có kết nối với PSN được nữa nên hiện tại cách hack chơi PSP có thể sẽ không dùng được.
Vâng mình hiểu rồi, cảm ơn nhiều nha :D

Các bạn ơi cho mình hỏi
Mình lỡ xoá henkaku xong rồi mình (có kèm énõ) xong mình xoá hết tải lại henkaku thì nó báo lỗi mình thử hết cách cuối cùng nó cũng chịu chạy nhưng lại ko thấy biểu tượng mocularshell đâu cả , mà trong setting vẫn có setting của henkaku giờ mình phải làm sao đây
Ps:Pro nào cho mình biết đc ko ?

SonnyL

Nấm nhỏ
Các bạn ơi cho mình hỏi
Mình lỡ xoá henkaku xong rồi mình (có kèm énõ) xong mình xoá hết tải lại henkaku thì nó báo lỗi mình thử hết cách cuối cùng nó cũng chịu chạy nhưng lại ko thấy biểu tượng mocularshell đâu cả , mà trong setting vẫn có setting của henkaku giờ mình phải làm sao đây
Ps:Pro nào cho mình biết đc ko ?
Có thể cái moculershell nó cài trong bộ nhớ máy, chứ k phải trên thẻ nên k thấy cái moculershell. Bạn vẫn chơi game bt mà pk?

Thằng em mình nó ko biết nó xoá luôn game giờ ko bt làm sao nữa bạn ạ
Mình ko thấy biểu tượng mocularshell ở đâu hết luôn , mà trước mình nhớ mình vào game cũng ko chơi đc nó báo lỗi gì ấy , thì giờ mình phải làm sao đây :(

Mình tìm đc cách fix rồi , đơn giản lắm các bạn lên henkaku.xyz xong giữ nút r1 là no cài lại từ đầu là có , nói chung là thanks ae giúp đỡ nha

SonnyL

Nấm nhỏ
bác có hướng dẫn cài all giả lập nes snes gboy .... không ạ.có chỉ giúp em cách cài với ạ
Mình không có sử dụng mấy cái giả lập nes, snes với gboy nên cũng k có hướng dẫn được. Nhưng mình có nghe nói mấy cái giả lập đó có nhìu giả lập là phần mềm độc hại nên bạn nhớ kiểm tra kĩ nguồn trước khi cài vào máy.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN