Mộc đế hàn huyên hội, giải đáp thắc mắc chung về FE

Cửa hàng game Nintendo nShop

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
Không ai phủ nhận Fire emblem là 1 game tệ cả, bất cứ ai sau khi chơi cũng phải "oh, great". Trong số các tượng đài của Nintendo, thì có 3 tượng đài lớn nhất: Pokemon-Mario-Fire emblem. Thật vinh hạnh vì Nintendo có cả đống game. Nhưng sự thật là ngày nay ít ai còn chơi FE, bằng chứng là Nintendo ko cho ra FE DS english với lí do là doanh thu của FE 9 và FE 10 đã tụt rất xa so với 2 phiên bản đã gây thành công trước đó là FE 7 và FE 8. Quả thật, tớ cũng đã thử mang FE 6, 7, 8 đến lớp và rủ everyone chơi thử. Và hầu hết điều cho rằng GBA xấu, ko bằng gameonline bây giờ. Phải vậy ko nhỉ?

_Xét lịch sử: chả có game online nào bằng tuổi của Fire emblem, thậm chí người chơi còn nhỏ tuổi hơn cả trò chơi
_Xét dung lượng: GBA ko chứa nhiều bằng PC, đòi hỏi đẹp sao đc
_Xét thời gian: rất nhiều báo cáo về việc nghiện game online => die, chưa nghe ai nói chơi FE mà chết cả (ui, phóng đại quá)
_Tính chiến thuật: nói về chiến thuật thì FE và advance war là nhất
_Nhân vật: cái này ko thể = các game khác đc. hưng khi FE 7 ra mắt, hông bik nhiu người đã say đắm cô Lyn nhà ta
_...

thế mà vẫn ít người chơi mới ghê chứ....:(( :(( :((

Miles Edgeworth

Thành viên lâu năm
Bạn phát biểu rất đúng.Có thể người ta cho GO phổ biến hơn,nên người ta nghĩ là hay.Bởi vì cái gì phổ biến người ta cũng nghĩ là hay.Thời điểm hiện giờ ở Hà Nội,hầu hết nhà ai ai cũng lắp Internet.Chứ có phải ai cũng sắm một Gameboy,một Wii hay Gamecube cho con cái hay cho bản thân đâu.Thậm chí bây giờ có phải 100% những ai xài PC đều biết GBA hay NES Emulator đâu..Cái gì người ta đã nghĩ là hay thì nó hay trong đầu người ta.Như ông Bút Tre viết văn không gọi là hay nhưng vẫn rất nhiều người mua sách của ông.
Kết luận:Cái gì phổ biến người ta cho là hay.Như PS2 phổ biến vì nó đã chiếm thị trường trước Gamecube.Thôi thì kệ họ,anh em ta chơi họ không chơi là tại họ =)).

P/S Orton:Anh yêu FE quá nhỉ,bốn giờ sáng bật máy post bài =)).
Em không chơi FE,dù một phiên bản.

ptanhkhoa

V.I.P Member
@Orton : Mình sẽ đổi tên topic này để mọi người cùng nhau trao đổi về dòng game FE, Bàn bạc về cái hay, cái dở..., mọi chuyện "trên trời dưới đất" liên quan tới FE cũng như trả lởi mọi thắc mắc cho các bạn mới đến, tìm hiểu về Mộc đế :).

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
chơi FE từ hồi lớp 7, bi giờ là lớp 11 mà chơi lại vẫn còn thấy thích

@miles: em thắc mắc chuyện 4h sáng post bài sao? Để anh giải thích luôn, anh đang ở bên Mĩ, 4h sáng ở VN thì là 5h chiều ở Mĩ. KO tin thì cứ add yahoo, ko bao giờ thấy có mặt lúc 4-5 giờ chiều (VN) đâu

Miles Edgeworth

Thành viên lâu năm
Anh bên Mỹ thì thế là bình thường mà :-h.Em tưởng ở vn cơ.
Ai chơi thử FE9 và 10 cho nhận xét :).
Của em:Đánh có vẻ chán hơn nhưng mà graphic đẹp hơn.Tất cả đều chưa chơi xong.

Nhưng sự thật là ngày nay ít ai còn chơi FE
Cũng đúng,bắt đầu từ Fe6 thì dòng Fe đã có bắt đầu có dấu hiệu thụt lùi.Từ khi ông j đó,ko nhớ rõ tên:D,tách ra lập 1 công ty enterbrain cho riêng mình.
Quả thật ông này có tài, nhìn game tearing saga thì biết >:)
Trên GBA tui chỉ chơi Fe7 là nhiều nhất,2 bản kia chơi cho biết thôi :(

Chơi game nếu dựa vào hình xấu hay đẹp thì lầm to,nếu dựa vào đó thì những trang web như classicrpg ...sẽ ko tồn tại.
Hình ảnh chỉ là 1 phần của trò chơi,còn nội dung,cách chơi...thì sao? ko lẽ 1 game chỉ có hình ảnh đẹp thôi sao?
Khi chơi 1 game tui thường xét nó theo thứ tự: 1)cách chơi hay 2)nội dung 3)hình ảnh...
Cho nên đến bây giờ trong máy tui toàn game nes,snes,gba,nds...những game khác chỉ đếm trên đầu ngón tay >:)

giờ thì đang lo không bik FE sẽ ra tiếp hay không, vì trước giờ thik FE quá mà dòng này thì 1 năm ra 1 bản không mà có khi lâu hơn, với những dấu hiệu thụt lùi này không bik FE có trụ lâu ngang với mario và pokemon không đây. Luôn đam mê dòng này khọng chĩ vì graphic mà còn vì story và game play, character nữa muốn tìm điểm để chê cũng không hề có luôn ^^

bạn ơi, bạn đọc tin ở đâu cho biết FE11 sẽ không cho phiên bản tiếng Anh vậy??
phiên bản 10 bán không đắt thì không rõ, nhưng phiên bản 9 không bán đắt thì dễ hiểu vì GC không phổ biến...
nói thiệt thì mình thấy FE10 là một trong những FE có đồ họa đẹp nhất, mà không có người thích thì hơi lạ... mình thấy trong các diễn đàn nước ngoài thì Fe7 và Fe10 được bầu chọn là 2 phiên bản hay nhất.
Nói thiệt, chỉ chờ Nintendo cho remake fe4, và với điều kiện không để cho tác giả vẽ fe11 vẽ nhân vật cho fe4, fe11 là fe mà có nét vẽ xấu đau xấu đớn...
phiên bản vẽ đẹp thì có fe4&5, fe7, fe9&10

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN