Reggie : Thời kì vàng son thập niên 80 đang trở lại với Nintendo

Cửa hàng game Nintendo nShop

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT

Bắt đầu từ cuối năm 2003 , khi mà Reggie Fils-Aime chính thức rời khỏi Pizza Hut và làm việc cho hãng Nintendo thì công ty dường như đã bắt đầu đi vào thời kỳ chuyển tiếp rực rỡ sau một thời gian dài lận đận với chiếc N64 và GC . Trong cuộc phỏng vấn gần đây với tạp chí The New York Times , ông cho biết Nintendo đang trở lại thời kì vàng son của mình như những năm đầu của thập niên 80 . Giai đoạn thịnh vượng của Nintendo lần 2 ! Không một công ty nào có thể chiếm hữu được nhiều cái nhất trong cùng một thời điểm như Nintendo : console bán chạy nhất , handheld bán chạy nhất , game bán chạy nhất và đồng thời là nhà phát hành tốt nhất ! Thật sự với doanh số hiện tại dường như Nintendo đang áp đảo 2 đối thủ của mình là Microsoft và Sony trên thị trường .

Hãy tự hào là fan của Nintendo =^^=​

---------------------------------------------------------------

Reggie Fils-Aime - Chủ tịch Nintendo chi nhánh Bắc Mỹ xuất hiện lần đầu với game thủ tại E3 - 2004 trong buổi giới thiệu về DS . Đến nay tuy chỉ mới gắn bó với hãng được 3 năm nhưng ông lại mang đến thành công rực rỡ cho Nintendo tạ thị trường US . Một vài fan hâm mộ gọi một cách thân mật tên ông là "Reggielution" (Giống Revolution - Cách mạng - Tên mã của Wii) . Thật ra nhìn kỹ mặt ông cũng rất thân thiện và đậm chất Nin , nhất là hình dung với nhân vật trong game Donkey Kong ^^
---------------------------------------------------------------

Nhìn mặt giống TB ghê :D ko biết có họ hàng bà con gì hok :D... ý tui hok phải giống cái tài năng hay gì hết ;)) đừng hiểu nhầm ;))
giống cái này nè ;)) .. .:"....nhất là hình dung với nhân vật trong game Donkey Kong ^^..."

đúng là hơi bị giống........
(Bữa sau post bài vậy nữa mình không chấp nhận đâu nha, bài gì lạ vậy ?????? vỏn vọn có mấy chữ! Bài này sẽ xóa sau khi bạn đọc được, đừng spam nữa nha bạn)
Sửa bài : Kenshinshawa

Nói thật các bác đừng buồn,mình đã chơi qua cả DS,PSP,360 và Wii thì mình thấy những chiếc máy của N chỉ dành cho người ko thích tư duy đầu óc,chỉ thích nghịch là chính,game gì mà xấu hoắc,toàn trò dành cho trẻ con,phụ nữ là chính,game khiến người ta phải suy nghĩ,chơi lâu dài là rất ít,game hay,bán nhìu chủ yếu là game dán mác N,như vậy thực sự ko tốt vì về sau các hãng game khác sẽ đi tìm vùng đất mới dễ thở hơi,thử nghĩ xem làm khách mà bị chủ nhà chèn ép thì có ai dám đến lần sau ko,game lúc đầu chơi thì khá ấn tượng nhưng về sau thì chán rất nhanh.Tất cả những điều này chỉ là nhận xét của mình và 1 số bạn trên các 4rum game khác,ko thể gắn bó lâu dài với những chiếc máy NINTENDO.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Vậy ra cả forum chỉ có bác thuộc thành fần nam giới và người lớn thôi à :D Mỗi người một sở thích . Nintendo thành công vì có tư duy sáng tạo trong việc phát triển game và console . Có thể bác đam mê công nghệ nên có suy nghĩ khác nhưng đừng áp đặt theo kiểu lập luận như thế :)

Thì đây cũng là ý kiến khách quan chứ mình đâu có nói "Đừng chơi hay đừng mua máy của N đâu" nên ko thể bảo là mình áp đặt này nọ,mình thấy các bạn tung hô N hơi quá lời,nó căn bản là nhắm vào thị phần game cho trẻ em,thiếu niên và gia đình nên bán được nhìu máy chứ tôi đảm bảo nhìu người(đa phần là gamer đã tiếp xúc nhiều và từ lâu với PC,PS hay Xbox) mua về chơi rất nhanh chán.Và việc hình ảnh của Wii thì thật sự ko "đáng" gọi là Nextgen điều này thì ai cũng phải công nhận.
Còn nếu ai ko có điều kiện hay ít tiếp xúc với các "đỉnh" của game như trẻ con thì mới ca ngợi Wii hết lời như vậy.
Mình cũng là member của 4rum nhưng thấy nhìu người ở đây nhất bên trọng nhất bên khinh nên mới có vào lời,chứ đi các 4rum khác bạn sẽ thấy người ta so sánh rất công bằng kể các như các 4rum chuyên về PS hay Xbox.

Nintendo lại còn hay khôn vặt ra cái điều máy của tôi rẻ lắm nhưng mua về song lại tốn bộn tiền mua 1 đống phụ kiện ko thể thiếu như cái Wii giá là 5tr5 nhưng mua cái tay cầm Classic mất 600k rồi nào bộ Sport,găng đấm bốc,súng......cái nào cũng tầm 200k trở lên,mà có Wii ko mua nhưng cái trên thì phí.Tính ra chắc chắn là còn đắt hơn con 360 giá 5tr8 cái một.

theo bạn , hình ảnh của Wii ko đáng gọi là Nextgen , vậy cho mình hỏi , gameplay của cái gọi là Nextgen ( hay nói thẳng ra là XBOX và PS3) nó thế nào ? Nó có "xứng đáng" là Nextgen ko?
Mà cho mình hỏi thẳng luôn , bạn mua Xbox lại không mua thêm cái tay nữa ah , bạn có phải mua cáp HDMI không , bạn có phải mua quạt tản nhiệt không?Nếu Xbox của bạn mà mua tất cả thì mất bao nhiêu?
Mình cũng là 1 gamer , và nếu để mình chọn giữa gameplay và đồ họa thì mình sẽ chọn gameplay . Gameplay chính là cái quan trọng nhất của 1 game , 1 console, đúng không ? Còn nếu bạn chọn đồ họa , thì mình có thể nói rằng , bạn không phải là gamer mà chỉ là 1 ng thix thời trang , thix thời thượng mà thôi
:D

Bạn nói thế là ko đúng rồi,cần gì phải mua thêm tay cho 360 khi nó đã có sẵn 1 tay,nói như bạn thì Wii Phải mua thêm tay classic rồi num..gì đó thêm cái remote nữa thì cũng mất gần 2tr à
Cái quạt tản nhiệt thì có 200k rẻ bèo.Bạn bảo gameplay của 360 ko phải là Nextgen thì do bạn ko thích chơi,chưa tìm hiểu kỹ hoặc có thể là bạn chưa cả chơi 360 hay Wii,nhưng nghe người khác nói nên mới nghĩ vậy
Nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy rất nhiều báo,các 4rum thì người ta đêu nào là "Game xuất hiện trên 2 Nextgen ps3,xbox360 và Wii....." có ai viết là game trên nextgen Wii đâu,thậm chí ngay cả 4rum mình đặt tên là nintendo chuyên về N mà cũng còn chẳng có cái khái niệm Nextgen đi kèm với Wii.
Hơn nữa người ta xét Nextgen đa phần là dựa vào đồ họa,chứ chẳng lẽ bảo gameplay hay thì là Nextgen vậy lấy game cũ mà hay nhìu vô kể trên các hệ như ps1,ps2,xbox hay thậm chí là Nes,Snes ra bảo là Nextgen à.Mà xem qua tât cả các game của Wii hiện tại và coming soon thì hầu hết là game remake hoặc lấy những game đa nền,thậm chí là game cube,ps2 như RE4,DB thì cái này ai dám bảo là gameplay sáng tạo,hay chỉ có mỗi cái trò Wii Sport.
Đồ họa của Wii chỉ out ra được có 480p-Là ngang với ps2 đi qua component,chỉ riêng điều này cũng đủ để Wii ko được xếp vào Nextgen rồi
Còn 360 đi dây HDMI qua HDTV sẽ ra 1080p(chuẩn HD),đi qua VGA qua monitor 1280*1024--->720p(chuẩn HD) 1920*1200-->1080p(chuẩn HD)
Mình hỏi bạn Wii có những chuẩn như vậy ko
Một điều mình thấy rất buồn cười là Wii dùng đầu đọc thế hệ cũ,DVD ko xem được,đến cả CD còn ko xem được, còn bạn có thể bảo sau này sẽ mod thêm nhưng cũng như bảo đem DS đi so nghe nhạc,xem ảnh,phim với PSP
Thì cái Wii kể cả có Mod mà đem so với HD-DVD với Bluray khi mà chuẩn nó đọc được có lẽ mod giỏi cũng là CD
Một Nextgen ko chỉ là dùng để chơi game mà còn phải là một thiết bị đa phương tiện.--->Wii ko xứng đáng là 1 Nextgen,nên gọi là máy giải Street thì đúng hơn(Cầm vụt điên loạn lúc bực mình thì hay nhỉ,nhưng cẩn thận vỡ TV với gương kính trong nhà nhe ^_^ kẻo bị bố mẹ mắng >_< ).

Huydinh83

Siêu Admin
ba cái phụ kiện đa số là của Trung Quốc làm ăn theo thôi bạn. cái tay cầm classic của Wii là 1 lựa chọn thêm nếu bạn thích chơi kiểu cũ, nếu không mua cũng chả sao đâu. Bạn so sánh như vậy giống như so sánh xe máy hiệu Honda với xe máy hiệu Yamaha rồi ra chợ trời xem cái kính chiếu hậu của xe nào mắc hơn.
Thật sự mà nói, nếu không yêu thích và có phần thiên vị đối với các hệ máy của Nin thì mọi người nói chung và ban quản trị nói riên đã không lập ra cái forum này. Thân

Bạn nói thế là ko đúng rồi,cần gì phải mua thêm tay cho 360 khi nó đã có sẵn 1 tay,nói như bạn thì Wii Phải mua thêm tay classic rồi num..gì đó thêm cái remote nữa thì cũng mất gần 2tr à
Cái quạt tản nhiệt thì có 200k rẻ bèo.Bạn bảo gameplay của 360 ko phải là Nextgen thì do bạn ko thích chơi,chưa tìm hiểu kỹ hoặc có thể là bạn chưa cả chơi 360 hay Wii,nhưng nghe người khác nói nên mới nghĩ vậy
Nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy rất nhiều báo,các 4rum thì người ta đêu nào là "Game xuất hiện trên 2 Nextgen ps3,xbox360 và Wii....." có ai viết là game trên nextgen Wii đâu,thậm chí ngay cả 4rum mình đặt tên là nintendo chuyên về N mà cũng còn chẳng có cái khái niệm Nextgen đi kèm với Wii.
Hơn nữa người ta xét Nextgen đa phần là dựa vào đồ họa,chứ chẳng lẽ bảo gameplay hay thì là Nextgen vậy lấy game cũ mà hay nhìu vô kể trên các hệ như ps1,ps2,xbox hay thậm chí là Nes,Snes ra bảo là Nextgen à.Mà xem qua tât cả các game của Wii hiện tại và coming soon thì hầu hết là game remake hoặc lấy những game đa nền,thậm chí là game cube,ps2 như RE4,DB thì cái này ai dám bảo là gameplay sáng tạo,hay chỉ có mỗi cái trò Wii Sport.
Đồ họa của Wii chỉ out ra được có 480p-Là ngang với ps2 đi qua component,chỉ riêng điều này cũng đủ để Wii ko được xếp vào Nextgen rồi
Còn 360 đi dây HDMI qua HDTV sẽ ra 1080p(chuẩn HD),đi qua VGA qua monitor 1280*1024--->720p(chuẩn HD) 1920*1200-->1080p(chuẩn HD)
Mình hỏi bạn Wii có những chuẩn như vậy ko
Một điều mình thấy rất buồn cười là Wii dùng đầu đọc thế hệ cũ,DVD ko xem được,đến cả CD còn ko xem được, còn bạn có thể bảo sau này sẽ mod thêm nhưng cũng như bảo đem DS đi so nghe nhạc,xem ảnh,phim với PSP
Thì cái Wii kể cả có Mod mà đem so với HD-DVD với Bluray khi mà chuẩn nó đọc được có lẽ mod giỏi cũng là CD
Một Nextgen ko chỉ là dùng để chơi game mà còn phải là một thiết bị đa phương tiện.--->Wii ko xứng đáng là 1 Nextgen,nên gọi là máy giải Street thì đúng hơn(Cầm vụt điên loạn lúc bực mình thì hay nhỉ,nhưng cẩn thận vỡ TV với gương kính trong nhà nhe ^_^ kẻo bị bố mẹ mắng >_< ).
Bạn này hình như có .. "khúc mắc" với Wii thì phải :D... Xem ra không muốn có chiến tranh thì chắc cũng phải có mất thôi.
Thứ nhất: bản thân bọn mình không hề so sánh Wii và Xbox360, bọn mình so sánh với ps3 bởi vì bản thân CEO của Sony đã từng có nhiều lộng ngôn cho rằng Wii khó thành công, thì giờ sự doanh số bán hàng từng tháng thế nào thì bạn có thể tham khảo các box kia.
Thứ hai :
"Thì đây cũng là ý kiến khách quan chứ mình đâu có nói "Đừng chơi hay đừng mua máy của N đâu" nên ko thể bảo là mình áp đặt này nọ,mình thấy các bạn tung hô N hơi quá lời,nó căn bản là nhắm vào thị phần game cho trẻ em,thiếu niên và gia đình nên bán được nhìu máy chứ tôi đảm bảo nhìu người(đa phần là gamer đã tiếp xúc nhiều và từ lâu với PC,PS hay Xbox) mua về chơi rất nhanh chán.Và việc hình ảnh của Wii thì thật sự ko "đáng" gọi là Nextgen điều này thì ai cũng phải công nhận."
Bạn đwngf nghĩ rằng chỉ có bạn mới có tiền chơi được X360 và ps3, bản thân ý kiến trên là "chủ quan" chứ không phải là "khách quan". Bọn mình không hề tung hô mà chỉ nói sự thực, một sự thực mà Nintendo đang tát vào má thức tỉnh fan các hệ máy khác là đwngf mơ một giấc mộng hão quyền Ps3 là best sell nữa!
Thứ ba: Bạn nghĩ rằng Wii bán cho đa phần người chơi nên mới có được doanh số cao? Vậy bạn cũng nghĩ rằng sản xuất một đầu game thích hợp cho mọi lứa tuổi là dễ dàng à??? Để ai cũng chấp nhận được í, vậy thì xem ra bạn đánh giá Sony cao quá rồi, tôi chờ xem Sony có đầu game nào "for all" mà bán chạy được nhé. CHơi Resident Evil 4 trên Wii thử đi bạn, nó so với PC thì vẫn thuộc anh cha chú đấy!
Thứ tư: Nghe bạn liệt kê giá phụ kiện xbox360 mà mình giật mình: "quạt 200k rẻ bèo" :)), hèn gì giọng điệu nhwu vậy. mình nhắc thế này: TẤT CẢ CÁC ĐẦU GAME TRÊN WII ĐỀU HỖ TRỢ CHƠI 1 NGƯỜI, WII CHỈ TUNG RA MỘT PHỤ KIỆN DUY NHẤT LÀ NUNCHUK(THẬT RA CÒN CLASSIC CHO FANS) NGOÀI WII, CÒN CÁC PHỤ KIỆN NHƯ WII SPORT HAY SÚNG ĐỀU LÀ DO CÁC CÔNG TY THỨ 3 LÀM!
Thứ năm: Wii và chúng tôi(nintendovn.com) đều quan niệm rằng "Cỗ máy chơi game là để chơi game-không phải để làm việc khác), nghĩa là bạn nên dẹp cái giọng nghe nhạc hay chơi video lên đây để bĩu môi chúng tối! Như PSP, tích hợp lắm, doanh số bán hàng thì lẹt đẹt, Ps3 thì nổ cho dữ là trung tâm giải trí của gia đình, thực tế thì lỗ bại mỏ vì mấy câu nổ, doanh số thì chả được bao nhiêu, thay nhau bù lỗ!
Thứ sáu: Chưa có một tài liệu nào nói về "chuẩn của next-gen" mà chúng tôi chỉ biết vào trang nextgenwar thì thấy cỗ máy mà tôi ngày đêm đang xây dựng bài viết đứng thứ nhất! Hết!
Suy cho cùng, như Gear of War, đồ họa cho đẹp, rồi đổ bóng hay âm thanh hay, lúc chơi, xoay cần mỏi cả tay mà súng thì bắn lung tung cả lên :)) Gameplay của game dở nhất trên Wii là Red Steel xem ra còn hơn hẳn :)) (hơi nổ tí nhưng xem ra chắc vậy thật :">)
Thứ bảy: Bạn nói Wii khôn vặt :| ... nghe shock lắm đấy, nếu vậy chắc cho toi nói Ps3 Đã ngu còn lộng ngôn :)) còn X360 chắc chỉ còn nhận xét : nửa vời!
Thứ tám: Bạn nói nhiều người chưa tiếp xúc game đỉnh trên các hệ máy khác
nên mới ca ngợi game của Nintendo là hay. nói thật nghe xong tôi thấy buồn cười lắm! Hiện nay game trên Wii chỉ mới ra trên đầu ngón tay, nhưng vẫn có thể dập được cái câu nói của bạn, hãy thử chơi và về nước legend of zelda đi đã, rồi hãy xem lại nhé. Mà này, sau mùa giáng sinh này, tôi tự tin bạn sẽ phải thay đổi cái nhìn của bạn đấy!
Thứ chín :
Nói thật các bác đừng buồn,mình đã chơi qua cả DS,PSP,360 và Wii thì mình thấy những chiếc máy của N chỉ dành cho người ko thích tư duy đầu óc,chỉ thích nghịch là chính,game gì mà xấu hoắc,toàn trò dành cho trẻ con,phụ nữ là chính,game khiến người ta phải suy nghĩ,chơi lâu dài là rất ít,game hay,bán nhìu chủ yếu là game dán mác N,như vậy thực sự ko tốt vì về sau các hãng game khác sẽ đi tìm vùng đất mới dễ thở hơi,thử nghĩ xem làm khách mà bị chủ nhà chèn ép thì có ai dám đến lần sau ko,game lúc đầu chơi thì khá ấn tượng nhưng về sau thì chán rất nhanh.Tất cả những điều này chỉ là nhận xét của mình và 1 số bạn trên các 4rum game khác,ko thể gắn bó lâu dài với những chiếc máy NINTENDO.
Đọc đến đây mới thấy rõ bạn thực sự muốn gây khẩu chiến. Thế bọn tôi ở đây toàn trẻ em hoặc .. ái ái hết hả? Bản thân bạn có thể liệt cho tôi vài cái game đi cùng thời gian mà đến giờ vẫn giữ được độ nóng như Mario, Zelda, Pokemon v..v... không??? Hay bạn chỉ ảo tưởng những thứ Sony và Microsoft vẽ ra thật đẹp như thông số phần cứng này nọ không? Hay bạn ghen tị vì chiếc máy yêu thích của bạn chỉ đạt được doanh số đáng xách dép cho Wii và NDS? Cái câu KHÔNG THỂ GẮN BÓ LÂU DÀI VỚI NHỮNG CHIẾC MÁY NINTENDO bạn nói chỗ tôi còn hiền, đừng mang sang diễn đàn khác nói mà bị chửi :)) giống như kiểu bạn nói mặt trời mọc hướng tây vậy đó! Tôi chỉ thấy người ta chuyển từ thích PSP mà say đắm cách chơi muôn hình vạn hóa của NDS, người ta bất ngờ vì đồ họa của Ps3 và X360 mà quay sang mê mệt cách chơi tuyệt vời đầy màu sắc trên Wii mà thôi!
Bạn biết sao không? Tôi tin rằng, câu trả lời cho câu hỏi tại sao microsoft chưa ra hệ máy handheld là bởi vì họ ngại NDS của những bộ óc thiên tài, đầy sáng tạo của Nintendo, còn làm ra một chiếc máy nghe nhạc xem phim, hay chơi game như mô phỏng ps1 như Psp thì họ phất tay cái có ngay!

P/S: Tớ mở ngoặc tí, Stress, chứ ai lại Street, khác nhau quá, một cái là "Sờ trét" một cái là "Sờ trít" mà ;))!

1. Wii cho tớ hỏi có cần CLASSIC CONSOLE không , Wii có cần mấy bộ tay cầm quần vợt không ? Nếu chỉ cần mua máy về là chơi đc luôn thì xin thưa , chỉ có Wii ( Xbox vẫn phải mua quạt-PS3 thì ko tính vì chưa có modchip)
2. Tớ có 1 cái Xbox 360 ở nhà , đang đi sửa vì ... dù đã mua 2 quạt tản nhiệt nhưng nó vẫn cứ bị "Đau mắt đỏ" sửa mất 1tr. Tỷ lệ cứ 2 cái Xbox 360 thì 1 cái bị . Như vậy , riêng việc mua máy đã là cả 1 sự mạo hiểm , chưa kể khi bị thì ngoài việc tốn tiền còn khiến ta bực mình.
3. Tớ xin nói lại rằng , Xbox 360 và PS3 có chức năng xem phim nhưng nó không phải là cái đầu đọc đĩa . Xem phim trên PS3 thì mình chưa thử , còn trên Xbox thì .... quá bất tiện . Đồng ý là Nextgen thì đồ họa phải cao , nhưng cũng như 1 con người , đẹp mã đến đâu mà không có đầu thì ..... cũng như 1 game mà gameplay như sh*t thì đồ họa thế nào thì cũng bị lãng quên thôi(điển hình là Pariah , là Advent Rising ). Cho tớ hỏi , thế nếu bạn đánh giá chỉ có Wii sports là có gameplay sáng tạo , thì cái gọi là Nextgen của cậu có 1 game nào không ? Tớ trả lời luôn là .... KHÔNG . Tớ đã có Xbox , và tớ cũng đã chơi các game của Xbox , nhưng không một game nào cho tớ một cảm giác thú vị , một cảm giác như lần đầu tiên mình chơi game . Tớ chơi thử Wii , và Wii đã cho tớ cái cảm giác ấy . Còn PS3 chỉ là 1 kẻ bắt chước , một maskman mà thôi .
4. Nói về game , cái Nextgen của cậu có những game nào không Remake nào , thử kể ra xem ???
5. Lúc đầu NDS ra đời thì đến 99% đều như cậu , không công nhận NDS là 1 máy game cầm tay . Nào là màn hình phân giải thấp , nào là tốc đọ không cao , ko xem đc film... đến bây giờ thì sao . Wii cũng thế thôi . Lúc đầu cũng không đc đánh giá cao , vây bây giờ bạn thử cộng doanh số của 2 cái Nextgen của bạn vào xem có đc bằng Wii không. Đành rằng Wii mang tính gia đình nhưng bạn có chắc rằng không một gamer nào mua Wii không?hay tất cả những ng mua Wii đều chưa từng " chạm đến đỉnh cao đồ họa" như Xbox chăng:)).
Mình chỉ nghĩ rằng , 1 game , hay 1 console nếu muốn tồn tại phải có 1 gameplay đỉnh, ví dụ điển hình đó là Half Life , là Star , là War.... . Đồ họa chỉ là 1 phần mà thôi.

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Wii được coi là "New Gen" chứ hông phải là "Next Gen" như hai anh chàng Sony và Microsoft nói . Có lẽ chúng ta không cần nói gì nhiều , nhìn doanh số và doanh thu cũng đủ để hiểu . Nếu chỉ nói là do ham muốn nhất thời của con người nên Wii thành công trong thời gian đầu , sau này người chơi chán thì PS3 và 360 sẽ lấn hơn thì xin nhìn lại NDS đã gần 3 năm dường như là chưa có dấu hiệu đi xuống ^_^

Xét cho cùng thì ai thix j` chơi nấy thui bạn à ^_^ Chẳng qua đây là diễn đàn Nintendo nên đa số member đều là fan Nintendo yêu thích Nintendo hơn :) Mình đừng tranh luận nữa kẻo lại vào đề tài muôn thuở ko có kì cuối :D

Khóa lại chủ đề nha ^^! Đừng để mất tình củm member :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN