Review trải nghiệm du lịch tại thành Cổ Loa

Cửa hàng game Nintendo nShop

11587
Chào mọi người, cuối cùng cũng đến ngày cuối tuần để được đi chơi rồi =))) Mình vừa mới trở lại từ một chuyến du lịch cuối tuần đến thành Cổ Loa. Tiện đây mình sẽ review luôn cho mọi người về khu di tích này để mọi người hiểu hơn và có thể đến đây vào dịp gần nhất nhé.

Một số thông tin cần biết khi du lịch thành Cổ Loa
Thành nằm trên địa bàn xã Cổ Loa, huyện Đông Anh, Hà Nội, cách trung tâm thành phố khoảng 24km. Đây là nơi chứa đựng rất nhiều giá trị lịch sử, văn hóa và tinh thần của dân tộc ta.
Thành được nhiều người biết đến là nơi gắn liền với những sự tích nổi tiếng. Về mối nhân duyên trắc trở của Mị Châu và Trọng Thủy, câu chuyện giữ nước, giữ thành của vua An Dương Vương, bla bla có rất nhiều sự tích nhưng để kể hết thì mình không nhớ rồi =))) Đã là người Việt Nam thì chắc chắn phải biết đến địa danh này rồi.
Vé vào tham quan thành Cổ Loa có giá là 10k/ lượt nha mọi người. Chỉ với chiếc vé này ta có thể tham quan rất nhiều địa điểm lý thú, hấp dẫn khác bên trong thành.
Người ta sẽ mở cửa thành từ 6h30 sáng hàng ngày nên mọi người có thể sớm nha. Mình cũng chọn đến sớm nên lúc này sẽ có khá ít khách tham quan, rất thuận tiện cho mình “chạy nhảy” khắp nơi =)))) Mọi người nhớ chú ý khoản trang phục khi đến đây nha.
Xem thêm tại đây
Các khu vực nhất định phải ghé khi đến thành Cổ Loa
Thành được chia làm 3 khu riêng biệt gồm có Thành Nội, Thành Trung, Thành Ngoại. Thành Nội chính là nơi ở của vua An Dương Vương, hậu cung và quan lại trong triều.
Đã đến đây tham quan thì mình nghĩ là mọi người nên dành nhiều thời gian hơn để đi dạo ở Thành Ngoại. Vì nơi đây có diện tích rất rộng và bao gồm nhiều khu vực khác nhau. Mình có ghé qua khá nhiều địa điểm tại đây.
Đền thờ vua An Dương Vương
Đầu tiên khi đến thành Cổ Loa phải kể đến đó là đền thờ An Dương Vương hay còn gọi là Đền Thượng. Theo mình thấy thì đền có kiến trúc khá độc đáo với nhiều hình chạm khắc và tượng linh vật ở cổng.
Được xây dựng trên gò đất hình đầu rồng, đền thờ được bao bọc bởi hai cánh rừng mà phía dưới là hai hố tròn, người ta gọi đó là “mắt rồng”. Đứng từ đền nhìn ra ngoài, mọi người sẽ dễ dàng nhìn thấy một hồ nước lớn ở phía trước đền. Bên trong hồ có Giếng Ngọc trong truyền thuyết nha mọi người. Giếng mà Trọng Thủy gieo mình xuống đấy ạ. Bởi vì mình thấy không có gì đặc biệt nên chỉ ngó qua rồi lại di chuyển tiếp.
Đình Ngự Triều tại thành Cổ Loa
Tiếp đó mình đi đến Ngự triều di quy, nghe tên thôi đã thấy nơi đây rất nghiêm trang rồi. Nghe mọi người nói Ngự triều di quy chính là nơi trước đây vua An Dương Vương thiết triều đấy ạ. Vậy nên không quá khó hiểu khi nó lại được xây dựng bề thế với nhiều kiến trúc Tứ linh, tứ quý.
Trong đình lưu giữ và trưng bày rất nhiều di tích có niên đại lên đến hàng nghìn năm. Tiêu biểu nhất chính là mũi tên làm bằng đồng từ thời vua An Dương Vương.
Am công chúa Mỵ Châu
Rồi cái mình ghé qua Am Bà chúa - Thành Cổ Loa. Đây là khu vực khá thoáng mát, có nhiều cây xanh, mình nhớ nhất là bên trong có cây đa khá to đã hơn 1000 tuổi. Gốc đa rẽ làm đôi trở thành lối đi tự nhiên khi vào trong am.
Tương truyền đây là nơi an nghỉ của công chúa Mỵ Châu. Bởi khi nàng tự vẫn, ngư dân gần đó đã phát hiện một tảng đá hình người không có đầu trôi dạt vào bờ. Khi người dân hô hoán nhau khiêng về thì bị đứt gánh tại đây. Nên người dân đã quyết định lập đền thờ cho công chúa, mà nay người ta hay gọi là Am Bà Chúa.
Rồi còn một vài địa điểm tham quan khác ở Thành Cổ Loa, nếu còn thời gian mọi người có thể ghé thăm cho hết nha. Như mình đã nói ở trên thì khi đến đây mọi người, đặc biệt là các chị em nên chú ý đến vấn đề trang phục. Hãy lựa chọn trang phục lịch sự, không mặc váy hoặc quần áo quá ngắn.
Một vài lưu ý
Hơn nữa du khách đến đây còn được yêu cầu là tránh nói to, tránh gây ồn ào gây ảnh hưởng đến tự thanh tịnh, bình yên của di tích.
Khi ra ngoài mọi người đừng quên mua cho người thân, bạn bè những món quà lưu niệm nha. Mình thấy gần thành Cổ Loa có rất nhiều hàng bán đồ lưu niệm với đủ mọi sản phẩm để du khách mua về như tượng tướng Cao Lỗ, bức tượng mini của rùa Kim Quy,…
Đã đến đây rồi thì ngại gì mà không thưởng thức đồ ăn các bạn nhỉ. Là một người đam mê ẩm thực =)))) mình đã tìm hiểu qua xem nơi đây có món gì ngon để tiện đường thưởng thức. Cuối cùng mình chốt lại là sẽ ăn cháo trai tại Cổ Loa. Món cháo thơm lừng ăn kèm với quẩy, hành phi, ruốc,… đồ ăn kèm không thể thiếu đó chính là cà muối giòn tan.
Nếu gia đình bạn có trẻ nhỏ thì việc đến đây tham quan sẽ là một gợi ý rất tuyệt vời. Bởi độ tuổi thiếu nhi là thời điểm gia đình cần giúp bé có cái nhìn trực quan, sinh động hơn sau những giờ trên lớp.
Mình nghĩ vậy chứ không có nghĩa là người lớn không nên tới thành Cổ Loa nhé =))) Chuyến tham quan Cổ Loa chắc chắn sẽ khiến các bạn trầm trồ trước kiến trúc của ông cha ta từ hàng ngàn năm trước.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN