Teen hồi hộp chờ xem nhật thực !

Cửa hàng game Nintendo nShop

gameboy89

V.I.P Member
Khoảng hơn 8h sáng mai, nhật thực lâu nhất thế kỷ sẽ diễn ra và các bạn trẻ đã hồ hởi chuẩn bị dụng cụ để không bỏ qua cơ hội chiêm ngưỡng hiện tượng hiếm có này.

Hiện tượng nhật thực diễn ra với thời gian khá lâu trên thế giới và có đi qua Việt Nam vào sáng ngày 22/7 đã thu hút sự yêu thích của rất nhiều teen.

Lên TP HCM chơi được mấy hôm nay, Nguyễn Tấn Khải (cựu học sinh lớp 9 trường THCS Phạm Hồng Thái, Pleiku, Gia Lai) còn khấp khởi niềm vui vì được tụ hội với các thành viên trong CLB Thiên văn nghiệp dư TP HCM (HAAC) để chiêm ngưỡng nhật thực toàn phần dài nhất thế kỷ.

“Đây là một hiện tượng vô cùng đặc biệt nên em không thể bỏ qua, nhất là khi được cùng xem với những người cùng chung đam mê thì lại càng là một cơ hội hiếm có”, Tấn Khải chia sẻ.

Để xem nhật thực lần này, Tấn Khải chuẩn bị cho mình một chiếc kính nhật thực 75 và máy ảnh. Khải cho biết, muốn chụp được ảnh thì phải có một kính lọc mặt trời chứ không nên dùng máy ảnh trực tiếp ghi hình khoảnh khắc nhật thực, mỗi chiếc kính lọc này có giá khoảng 65.000 đồng và được bán ở các cửa hàng chuyên cung cấp thiết bị, dụng cụ thiên văn.

Tại Hà Nội, các bạn trẻ yêu thích thiên văn cũng có dịp cùng nhau chiêm ngưỡng hiện tượng nhật thực. Bạn Quang Anh, học trường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội cho biết: “Em tìm trên mạng thấy có cách hướng dẫn xem nhật thực đơn giản là đặt một cái gương trong chậu nước có mực đen, chiếu vào hướng mặt trời thì sẽ xem được nhật thực nên em làm theo cách đó. Sáng mai em với em trai sẽ thức dậy sớm để xem”.

Trong khi đó, các thành viên yêu thích thiên văn tại Hà Nội sẽ tập trung tại trường ĐH Sư phạm Hà Nội để cùng xem và ghi lại hình ảnh nhật thực. Tại đây, sẽ có sự tham gia của các chuyên gia thuộc khoa Sư phạm Vật lý nên dù thời tiết thế nào thì tinh thần chiêm ngưỡng nhật thực vẫn luôn lên cao và hứa hẹn sẽ có nhiều khoảnh khắc đẹp.

Khá nhiều bạn trẻ ở Hải Phòng, Vinh (Nghệ An), Phú Thọ, Đồng Nai… cũng gửi thông tin đến Zing bày tỏ niềm vui và mong muốn được xem nhật thực vào ngày mai. Bạn Bùi Hoàng Khoa, chia sẻ: “Đây là một hiện tượng thiên nhiên kỳ thú, nó lại diễn ra vào ngày sinh nhật của mình 22/7/1988 (22/7/2009), và nó lại diễn ra trong 7 phút, lâu nhất từ trước tới nay và đó là con số mình thích. Quả thật, đây là một ngày sinh nhật rất đáng nhớ và hiếm hoi nhất của mình”.

Rõ ràng trên zing bảo trên lãnh thổ Vn xem đc nhật thực , mà coi lại cái đường đi đâu thấy đi qua Vn nhể :))

Mai ai có thời gian coi chụp ảnh lại bạn xem với \:D/

rock

Nấm bình thường
Cường độ ánh sáng mặt trời rất lớn với nhiều bức xạ tử ngoại có hại nên chỉ cần nhìn thẳng vào mặt trời bằng mắt thường trong giây lát cũng có thể làm tổn thương đến võng mạc, thậm chí gây mù lòa. Kinh râm dù là loại tốt nhất cũng không được thiết kế để quan sát nhật thực. Tốt nhất nên quan sát bằng kính chuyên dụng, kính thợ hàn.

gameboy89

V.I.P Member
Tại Hà Nội, các bạn trẻ yêu thích thiên văn cũng có dịp cùng nhau chiêm ngưỡng hiện tượng nhật thực. Bạn Quang Anh, học trường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội cho biết: “Em tìm trên mạng thấy có cách hướng dẫn xem nhật thực đơn giản là đặt một cái gương trong chậu nước có mực đen, chiếu vào hướng mặt trời thì sẽ xem được nhật thực nên em làm theo cách đó. Sáng mai em với em trai sẽ thức dậy sớm để xem”.
Cách này có lẽ giải quyết đc vấn đề đó :>

gameboy89

V.I.P Member
Cách xem hay nhứt là nhìn thẳng vào mặt trời , mắt đối mắt @-) , đảm bảo rất nhìu người sẽ dùng cách này ;))

rock

Nấm bình thường
tin vui, mới đi khám mắt về, nghe lời ông gameboy89 tui đã bị dính sharigan
hên một chỗ là lúc ngó lên tui nhắm một mắt lại, giờ mắt trái đỏ lét

espeon

V.I.P Member
Nhìn trực tiếp sẽ bị lóa và thấy trắng xóa.

Bẻ cái đĩa mềm ổ A cũ ra, lấy cái lõi ở trong, nhìn qua nó thì thấy rất rõ mặt trời khuyết :x

backtaro

Nấm nhỏ
Hôm nay đi học chuẩn bị 2 tấm film xquang đen xì, thêm cả cái máy ảnh có màn hình to nữa định giữa giờ xin đi WC rồi ra xem. Cuối cùg bà dậy toán bà bắt bài thế là ứ cho ra:-< Ức chế vkl:(((

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
ngồi nhà mà có thấy trời tối gì đâu ,hay phải ra đúng chỗ mới xem đc nhật thực :em44:
nhật thực ở vn chỉ có khoảng 75% thôi mà, tức là chỉ có 1 phần mặt trời thôi,
làm sao trời tối được :em16:

bên CNN sáng nay coi thấy bên TQ trời tối hẳn, người ta còn khuyên người già nên ở trong nhà nữa, không hiểu là tránh gì :))

mà không ai có dụng cụ chuyên dụng à :(

hôm nay có ai nhìn thấy nhật thực ko zay?????? tôi thì cóc thấy gì cả toàn là mây đen ko cho dù có củng chả thấy nửa..........

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN