THẢO LUẬN : cách để có cảm giác mới mẻ & hào hứng khi chơi game (RETRO-CURRENT GEN-NEXT GEN).

Cửa hàng game Nintendo nShop

hailainguyen

Nấm nhỏ
Khi ta bé ,trò chơi điện tử như một loại hình giải trí mà ta có thể bỏ ra hàng giờ liền ngồi lì bên bàn phím ,tay cầm.
Nay đã lớn rồi ,cảm giác hào hứng khi chơi game hầu như không còn .Mình xin rút tỉa 3 nguyên nhân chính mà bản thân đã từng trải :
1. Cuộc sống khi ta lớn với bao nỗi lo : học vấn, nghề nghiệp,quan hệ cộng đồng- gia đình... khiến chúng ta luôn trong tình trạng căng thẳng,phập phồng lo lắng .Nỗi lo đó ảnh hưởng đến ta ngay khi ta chơi .Mình thì chơi game chưa dc 10 phút là sẽ bị gọi coi nhà,phụ giúp gia đình .Thời gian rảnh để chơi game thực sự chỉ có buổi tối 8-9h.Đó là nguyên nhân thứ nhất : Sự lo lắng.

2.Không còn hứng thú với current game : cái này là mình rút tỉa được trên nhiều bài viết .Cụ thể là với Retro game.Cách chơi còn đơn giản ,không phức tạp,nhiều cái phải mò mẫm mới biết ,ít khi đụng đến save game , phải mài dũa ,đi đi lại lại nhiều mới finish .Một khi đã finish được game retro thì cảm giác rất phấn khởi.

Current game từ giai đoạn 2006 thì cách chơi ngày một biến hóa ,lai nhiều thể loại với nhau.Một số game bạn sẽ không thể đi hết nỗi mục chơi đơn . Vì sao vậy ? Do game có thời lượng chơi dài ,với 24h/ ngày bạn sẽ không thể đi hết được ,nếu game đó chán có thể ngưng chơi & ngày sau thì sẽ mất hết hứng thú .Bù lại bạn có thể save game .Và với mình khi save game thì rất hiếm khi chơi tiếp nếu trò ấy không hay .Lý do thứ 2 mình muốn nói là lạm dụng Save game.

3.Chơi nhiều trò ,không có sự "Tập Trung".mình đang nói đến việc một ngày chơi một lúc nhiều trò,không game nào ra game nào.Mỗi trò chơi một chút ,rồi ngán ngẩm vì không qua màn ,chuyển qua chơi game khác.Sự thiếu "Tập Trung" là cốt lõi của việc không còn hào hứng với game mình đang chơi.

Vậy đâu là cách giải quyết cho vấn đề này .Theo mình thì có một cách giải quyết ,các bạn hãy đưa ra thêm nhiều hướng giải quyết & cùng nhau thảo luận nhé.
*** Chỉ chơi duy nhất một game ,khi nào phá đảo mới chơi game khác .Không chơi nhiều trò một lúc sẽ bị phân tâm ,mất tập trung.

Sửa lần cuối:

8163264128

Thành viên lâu năm
Nên sửa lại bài viết cho đẹp hơn :)

Với lại...
3.Chơi nhiều trò ,không có sự "Tập Trung".mình đang nói đến việc một ngày chơi một lúc nhiều trò,không game nào ra game nào.Mỗi trò chơi một chút ,rồi ngán ngẩm vì không qua màn ,chuyển qua chơi game khác.Sự thiếu "Tập Trung" là cốt lõi của việc không còn hào hứng với game mình đang chơi.
Vấn đề lớn nhất khi chơi game lậu. :P

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN