Thuốc lá cái chết đáng sợ !

Cửa hàng game Nintendo nShop

gameboy89

V.I.P Member

_Vẫn người đàn ông ấy, vẫn hiên nhà ngày nào, vẫn thoi quen từ thiếu thời, chiều đến bóng dáng người đàn ông vẫn đổ dài trên lan can thềm, mắt hướng về chân trời khuân mặt trầm tư, từng trải. Ông có một gia đình hạnh phúc, người vợ hiền và những đứa con thành đạt sẽ chẳng có gì đáng nói thêm khi nhận định: "Ông là người hạnh phúc" và có chăng chỉ là những lời thêm thắt về một tương lai khi nhưng đứa con ông lập gia đình và rồi vui vẻ bên những đứa cháu nội ngoại mà chúng ta có thể nói với nhau nữa mà thôi.

_Nhưng không cuộc đời ông thay đổi từ ngày ấy khi người ta nói với ông rằng ông đang mắc một căn bệnh, một căn bệnh mà tất cả chúng ta đều rùng mình khi nghe tới nó "UNG THƯ". Ung thư phổi thứ bệnh người ta truyền miệng nhau là thứ ung thư đau đớn nhất, nhanh nhất, vật vã cho đến chết. Khuân mặt ông già, nhăn nhúm đen thui, hàm răng đã ngả mầu nâu đen, nhìn ông không ai nghĩ ông mới ngoài 40.

_Bàn tay giầy giộc vàng thâm, chai sạn vì khói thuốc đôi mắt ông nheo lại dít từng hơi, nhìn qua làn khói thuốc cứ nghĩ ông đã là người của thế giới bên kia rồi, mờ ảo và vô hồn. Hút thuộc với ông không chỉ là thói quen, một sở thích xấu khó bỏ, điều đáng sợ ông đã là nô lệ của khói thuốc.

_Những ngày này người ra vào nhà ông tấp nập hơn hẳn, những lời thăm hỏi động viên cũng chăng níu kéo ông sống thêm được bao lâu nữa, ông đang trong giai đoạn cuối của căn bệnh quái ác. Những ngày cuối cũng này ông không hút thuốc, điều đó dễ hiểu thôi ông đã nhận ra tác hại thức sự của thuộc lá, được minh họa bằng chính bản thân ông chân thực hơn bất kì lời nói sáo rỗng nào gì trên nhưng vỏ bao thuốc kia. Khoa học cũng chẳng cần thêm những người như ông để chứng minh tác hại kinh khủng của thuộc lá.

_Trong tương lai thuốc lá sẽ không còn tồn tại trong xã hội này nữa vì nó là một thứ thuốc độc nhưng đến chừng đó còn bào lâu ?đến lúc đó còn bào người phải chết vì thuốc lá nữa. Còn chuyện của tôi cũng thật đáng buồn. Những người tôi yêu thương nhất có hút thuộc lá, bạn bè thần thiết của tôi vẫn còn hút thuốc. Thật xót xa khi thấy họ châm từng điếu thuốc, họ yếu đi họ mệt mỏi, cảm thấy khó thở, buồn nôn họ biết là do thuốc lá. Thi thoảng tôi có hỏi họ "mày có nghĩ mày sẽ bỏ thuộc lá không?" họ đều trả lời "Có" nhưng khi nào? và còn bào lâu nữa? họ cậy sức khỏe tác của thuốc lá vẫn chưa làm họ gục ngã. Điều đó kinh khủng nhất đối với những ai muốn bỏ thuốc.

HÃY ĐỪNG ĐỂ QUÁ MUỘN [-X

(trích blog yen_malo)

P/s: Thú thật là tớ cũng đang đam mê món này lắm
nhưng h` khác rùi quyết định cắt đứt, tuyệt tình với em nó :"> bao lâu nay ! Và để khẳng định quyết tâm đó, tớ thay luôn ava yahoo NoSmoking L-) để mỗi ngày lên mạng nhìn vào nó, giúp mình củng cố tinh thần vững chắc hơn để xa em nó >:D<!
- Trong 4rum còn ai có quyết tâm giống bạn hok, hú lên nào :myemo0131: !

Ultimate

Nấm nhỏ
Em chưa từng hút thuốc,uống rượu bao giờ (con ngoan trò giỏi,học sinh trường chuyên =))). Nhưng mà hàng ngày vẫn thỉnh thoảng phải chịu mùi khói thuốc của bố,thật sự thấy khó chịu kinh khủng :(. Ai đang hút thuốc hãy cố gắng bỏ đi nhé

Chúc bác gameboy cai dc thuốc lá :D

gameboy89

V.I.P Member
uả mà tại sao người ta nghiện hút thuốc nhỉ, nó có cái gì mà làm ghiền thế :D
Nói ra nó có nhìu cái ngộ lắm, có thể giải quyết tạm thời nhưng hậu quả về sau thì còn lâu mới thấy chứ hok thấy ngay đc nên vẫn còn nhìu ng` đam mê món này :-j

Ví dụ nè :P
- Giúp tinh thần tỉnh táo, đầu óc minh mẫn, đả thông kinh mạch, trí lực tinh thông, sức khỏe dồi dào khi làm việc :)) (đặc biệt những lúc bùn ngủ)

- Ngoài ra nó còn dùng để chữa bệnh có thể gọi là tạm thời: (Ai nghiện lâu năm chắc cũng bít :P)
+ Giúp giảm đau khi bị chấn thương do óanh nhau, ngã xe....v..v.. ;))
+ Làm tiêu tan triệu chứng đau bụng nếu bạn ăn nhầm cái gì đó (Cái này tớ xác nhận đã từng trải qua ;))) =>Chính thế nên ngày xưa ở dân tộc họ coi cây cần sa là thần dược =))

- Và 1 cái chung mà nhìu ng` tìm đến nó là để giảm stress khi a cay, ức chế >:) hay những lúc vui chẳng hạn =) hay đơn giản hơn là luyện tuyệt chiêu bắn chữ O =)) Ảo đừng hỏi :em33:
1 ví dụ nữa: 1 anh chàng chán đời muốn tự tử nhưng vẫn còn luyến tiếc nhìu thứ nên anh ta mún chọn 1 cách nào đó gọi là chết từ từ và hok gì hoàn hảo hơn là Cigarettes >:)

P/s: Tớ nói hay thế thui nhé ;) các bạn đừng có về mà thử làm quen với em nó

NintendoDS

Nấm nhỏ
Mấy bác nghĩ sao chớ , buồn cỡ gì , đau bụng cỡ gì cũng đừng bắt em hút thuốc , uống rượu, bia thì còn chút chut , uống để bổ tim ( tăng nhịp đập của tim , khoa học nói mỗi ngày nữa ly , đặc biệt là dành cho các cụ già ) . Mà nội ngửi cái mùi thuốc là mắc ói rồi , chẳng biết mấy bác hút kiểu gì , vừa nóng khô cái họng , gây nổi mụn , bệnh tật , hôi miệng , khạc đàm @_@ , đen răng , tùm lum cả , ..... Thôi chắc em thử hút để sem coi có cái gì quyến rũ trong đó mà mấy chú bỏ chẳng được ?

EvilBoys1996

Nấm bình thường
Có cả thở chữ V nữa đấy... thở khói ra đường mũi.. như này nè :P
    |  |
   /     \
 (__)(__)
  ///   \\\
 ///     \\\

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
hút thuốc lá phải trực tiếp với thấy công dụng, đúng như GB nói đấy, chữa trị tạm thời các chứng đau, khiến cho đầu óc sảng khoái tạm thời, thuốc càng nặng tác dụng càng lâu nhưng mới tập mà hút thuốc nặng dễ vào viện lắm nhé ;))

đó là mình nghe mọi người nói thôi chứ mình thì trước giờ chưa hút được hơi nào đâu nhé, toàn là hút bị động thôi, mùi cực kì khó chịu ><

Devil_boy_hn

Nấm nhỏ
Nói ra nó có nhìu cái ngộ lắm, có thể giải quyết tạm thời nhưng hậu quả về sau thì còn lâu mới thấy chứ hok thấy ngay đc nên vẫn còn nhìu ng` đam mê món này :-j

Ví dụ nè :P
- Giúp tinh thần tỉnh táo, đầu óc minh mẫn, đả thông kinh mạch, trí lực tinh thông, sức khỏe dồi dào khi làm việc :)) (đặc biệt những lúc bùn ngủ)

- Ngoài ra nó còn dùng để chữa bệnh có thể gọi là tạm thời: (Ai nghiện lâu năm chắc cũng bít :P)
+ Giúp giảm đau khi bị chấn thương do óanh nhau, ngã xe....v..v.. ;))
+ Làm tiêu tan triệu chứng đau bụng nếu bạn ăn nhầm cái gì đó (Cái này tớ xác nhận đã từng trải qua ;))) =>Chính thế nên ngày xưa ở dân tộc họ coi cây cần sa là thần dược =))

- Và 1 cái chung mà nhìu ng` tìm đến nó là để giảm stress khi a cay, ức chế >:) hay những lúc vui chẳng hạn =) hay đơn giản hơn là luyện tuyệt chiêu bắn chữ O =)) Ảo đừng hỏi :em33:
1 ví dụ nữa: 1 anh chàng chán đời muốn tự tử nhưng vẫn còn luyến tiếc nhìu thứ nên anh ta mún chọn 1 cách nào đó gọi là chết từ từ và hok gì hoàn hảo hơn là Cigarettes >:)

P/s: Tớ nói hay thế thui nhé ;) các bạn đừng có về mà thử làm quen với em nó
Những câu nói này ắt hẳn là 1 người nghiện thuốc lá lâu năm =))=))

gameboy89

V.I.P Member
Sao bít :P Tớ nuôi nó cũng đc 4 tuổi rồi mà, làm gì mà hok hiểu nó đc chứ :em11:
chữa trị tạm thời các chứng đau, khiến cho đầu óc sảng khoái tạm thời,
- Đúng như LG nói, cảm giác "ảo" làm cho quên đi các nỗi đau thể chất hay tinh thần nhưng chỉ là tạm thời :-j, còn mấy thứ làm cho kéo dài đến mấy ngày như...............nhưng thôi hok nói đâu, hok lại bảo đầu độc trẻ em =) (hok phải hàng trắng nhé :P )

-C.f0restwOw-

Nấm nhỏ
Quyết tâm thì cứ hô thôi GB ơi ... bỏ thuốc không phải là dễ đâu :-< hút thuốc từ năm đầu đại học đến bg là 4 năm rồi :-< đã bn lần bảo bỏ thuốc mà có bỏ được đâu :-< trách thì chỉ tự trách mình không có quyết tâm,không có bản lĩnh :-<
+có 1 lần bỏ thuốc được 2 tháng vì viêm họng không hút nổi, bỏ được đến đợt thi ... 2 đêm thức trắng .. + 4 bao thuốc ... thế là lại quay lại với thuốc lá ..!

+ Làm tiêu tan triệu chứng đau bụng nếu bạn ăn nhầm cái gì đó

Đau bụng->đi toilet->làm điếu thuốc->dễ đi =))

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
nghe nói giờ ngoài cách ăn kẹo chống ghiền thuốc để cai thì người ta còn dùng cách khác là hút shisha nữa =)) (không biết viết đúng không :">)

Devil_boy_hn

Nấm nhỏ
Sao bít :P Tớ nuôi nó cũng đc 4 tuổi rồi mà, làm gì mà hok hiểu nó đc chứ :em11:

- Đúng như LG nói, cảm giác "ảo" làm cho quên đi các nỗi đau thể chất hay tinh thần nhưng chỉ là tạm thời :-j, còn mấy thứ làm cho kéo dài đến mấy ngày như...............nhưng thôi hok nói đâu, hok lại bảo đầu độc trẻ em =) (hok phải hàng trắng nhé :P )
Gameboy89 tự lấy mình làm gương sáng cho anh em noi theo về tác hại của thuốc lá đi :em26::em26::em26:

Nếu có ngày tôi buông tay điếu thuốc
Đó là lúc chẳng lê nổi bước chân
Khói thuốc kia mê ảo cả tinh thần
Rít một hơi, cho đời thêm nhẹ nhõm
:))

gameboy89

V.I.P Member
shisha là chơi bời thôi :-j trông nó sang mà giống đá :P

Trên S-cafe, 8 nguyễn biểu bọn bạn vẫn tọa lạc trên đấy với thứ đó đó >:)

p/s: Nói bỏ có vẻ dễ nhưg thực là rất khó :)), chắc đi NVQS xog mih bỏ đc ^!

gameboy89

V.I.P Member
Hút thuốc lá có 2 sức khỏe :em11: (hum nay coi kỹ mới để ý thấy cái tác dụng thần kỳ này :>)
- Hum nay có mí bác đồng phục xanh lá đên thăm nhà, áo móc đầy huy chương :-&, chắc mới lên hạ sỹ......ah nhầm mới lên tướng => sao vàng :"> ra ngoài solo vs mih chắc cho 13-1 wa' :)).
- Mí bác đến mời mih gia nhập clan "Yêu nước".....lúc đầu mih làm hàng tý, sau mí bác ý lên giá nên cũng hơi xiêu xiêu :em15:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN