Update firmware Wii online/offline (3.x - 4.1)

Cửa hàng game Nintendo nShop

vodoi_em

Nấm nhỏ
Đây là hướng dẫn cũ chỉ nên tham khảo,hướng dẫn online là nguy hiểm với Wii mới và hướng dẫn ofline cũng đã lỗi thời.Bạn muốn update 4.1 xin làm theo bài này http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=10153

Lời nói đầu, chúng ta đã biết Nintendo cho ra đời bản firmware mới 4.1 với những tính năng vô cùng thú vị và mới mẻ như:
_ Mở thêm khu vực SD card Wii Menu
_ Cho phép save game và chơi game Virtual Console/WiiWare trực tiếp trên thẻ SD
_ Chính thức hỗ trợ SDHC tối đa 32 GB (hoặc hơn tùy vào công nghệ tương lai )
....

Vậy lý do để update lên 4.1 là gì? Có rất nhiều bạn nói rằng, update lên bản mới chỉ đc 1 vài tính năng ko cần thiết và ko an toàn, nhưng thực ra ko phải vậy. Preloader 0.29 đã ra đời hỗ trợ firm 4.1 với đầy đủ systemmenu hack vô cùng an toàn. Vây có nghĩa, khi ta up lên 4.1 sẽ vừa an toàn và vừa có các tính năng mới, chơi đc các game mới ko cần qua Gecko OS như Mad World......

Bài viết đã chỉnh sửa lại toàn bộ cho "hợp thời trang" bởi lemonadess
Ai đọc bài này thì cứ thanks nhiều nhiều vào cho bạn ấy là được :))

Cách upgrade/downgrade online
Lưu ý phương pháp online chỉ áp dụng cho Wii US và EUR ,không sử dụng cho Wii JAPAN và KOREA/LU64+
http://www.mediafire.com/?omntyolyjm5 (08-31-09)

1) Download file ở trên về trước nhé.
Format SD card với định dạng FAT16. Copy nội dung bên trong sd folder vào thư mục gốc SD card

Nếu đã có bootmii backup, homebrew channel, cài cios rồi thì chuyển tới bước 8 luôn

2) Insert the SD card in the Wii và vào mục Data Management>Channels>SD Card bấm YES khi hộp thoại mới mở ra yêu cầu load file boot.dol

3) Cài Homebrew Channel và cài BootMii as boot2. Cài thêm Bootmii as IOS nếu cần

4) Chạy Bootmii. Bấm POWER để chuyển tới mục cần thiết, bấm RESET để chọn.

5) Tìm đến bánh răng cưa, chọn hình có mũi tên xanh, tiến hành backup NAND

6) Chạy Trucha Bug Restorer và chọn "IOS36" rồi chọn "Downgrade IOS15" và "Download IOS from NUS" sau đó restart

7) Chạy lại Trucha Bug Restorer và chọn "IOS15" rồi "IOS36 menu" chỉnh "IOS to slot 36" và chọn "yes" "yes" "yes" cho 3 lựa chọn sau đó bấm "Install patched IOS36" và "Download IOS from NUS"

8) Cài cIOS36 rev10 to IOS249 dùng Network install mode

9) Downgrade system IOS files bằng IOS Downgrader

10) Downgrade to 3.2 bằng cIOS Downgrader ngay cả khi bạn đang ở 3.2 cũng phải làm

11) Chạy 4.1 Firmware-Updater.

12) Dùng Dop-IOS để cài IOS60 v6174 with Sig Hash Check.

13) Cài preloader. ở màn hình cài đặt bấm số 1

14) Chỉnh settings cho Preloader. Nhớ enable "Skip disc update check"

Cách upgrade/downgrade offline.

Bạn download link All in One Pack của lemonadess rồi copy toàn bộ nội dung trong folder giải nén vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Và làm theo các bước sau:

1) Format SD card với định dạng FAT16. Copy nội dung bên trong sd folder vào thư mục gốc SD card

Nếu đã có bootmii backup, homebrew channel, cài cios rồi thì chuyển tới bước 8 luôn

2) Insert the SD card in the Wii và vào mục Data Management>Channels>SD Card bấm YES khi hộp thoại mới mở ra yêu cầu load file boot.dol

3) Cài Homebrew Channel và cài BootMii as boot2. Cài thêm Bootmii as IOS nếu cần

4) Chạy Bootmii. Bấm POWER để chuyển tới mục cần thiết, bấm RESET để chọn.

5) Tìm đến bánh răng cưa, chọn hình có mũi tên xanh, tiến hành backup NAND

6) Chạy Trucha Bug Restorer và chọn "IOS36" and pick "Downgrade IOS15" and "Load IOS from sd card" rồi restart

7) Run Trucha Bug Restorer again and choose "IOS15" then "IOS36 menu" set "IOS to slot 36" and "yes" "yes" "yes" to the 3 options then press "Install patched IOS36" and "Load IOS from sd card"

8) Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation

9) Chạy lại WAD-Manager_v1.4. Chọn IOS249 Và cài WADs 01-18. Nếu bị freeze, cứ cài lại từ file bị freeze :|

10) Tiếp tục cài SystemMenuv###.wad. Sau đó thoát ra HBC

11) Cài preloader. ở màn hình cài đặt bấm số 1

12) Chỉnh settings cho Preloader. Nhớ enable "Skip disc update check"

***Pack All in One của lemonadess*** NTSC - U Only

Tiện đây, mình cũng up những file cần thiết để up fw 4.1 lên mediafire.
Như trong hướng dẫn, bạn sẽ phải download 1 file 5MB về và chọn prepare.bat để download từ server Nintendo.

Mình đã làm sẵn cho các bạn muốn up lên fw 4.1, tất cả đã được check đàng hoàng, và mình đã up cho máy của mình. Tất cả đều hoạt động tốt. Bạn chỉ việc copy nội dung của folder SD vào thẻ nhớ SD. Cắm vào Wii và làm theo hướng dẫn. Không cần download thêm bất cứ thứ gì.

Trong pack có sẵn NeoGamma để chơi game không qua disc Channel. Có CIOS38 rev14 cho những bạn cài CIOS36 rev10 không được.

Muốn chơi game trên Disc Channel cần CiosCorp v3.4 có thể google 1 cách dễ dàng hoặc tìm trong forum này.

Link download (72MB)

Mã:
4.1 NTSC U :     [URL]http://www.mediafire.com/download.php?yizmybjyn1k[/URL]
Chú ý:
UPDATE 4.1 JAPAN OFFLINE

]link 4.1 JAPAN : http://www.mediafire.com/?nyv2mrnhykzCó bổ xung Preloader v0.30r4 và hack.ini 4.1 cho JAPAN(do lanbe2007 cung cấp)

Link 4.1 PAL . http://www.mediafire.com/?jmommzo3n0z

Hướng dẫn về downgrade all ver

Mình vừa làm thành công máy của bạn mình .
Mình sưu tầm được ở đây chứ không tự mày mò được, chỉ làm theo hướng dẫn của người ta thôi.
Code:

http://www.wiihacks.com/faq-guides-tutorials/7199-3-1-3-4-twilight-downgrade-starfall-gammatutorial.html

File cần download : (download về giải nén và copy vào thẻ nhớ SD)
Code:

http://baolg.nintendovn.net/wiibrew/eoc.zip
http://rapidshare.com/files/170054001/Put_onto_SD_Card.rar

Mình sẽ dịch sơ sơ giúp bạn nào lỡ update lên 3.4 giống mình
Trước tiên là xin được cảm ơn 1 lần nữa bạn EmperorOfCanada ở topic trên :
[Cài HBC với Twilight Hack]
Nếu bạn đang ở FW 3.4 thì xóa file hack data.bin và đổi tên Twilight3.4.bin thành data.bin trước khi copy file save hack vào máy. Nếu không thì Wii sẽ xóa file save của bạn.
Sau khi copy file save hack vào máy xong thì tiến hành cái HBC như bình thường

[Bước 1]

+chạy Wad Manager từ Homebrew Channel và cài IOS16-64-v257-prod.wad

+chạy Custom WM từ Homebrew Channel cài cios_fix.wad

+chạy IOS Downgrader từ Homebrew Channel. chỉ cần ấn A A 1 2 cái là phần mềm sẽ tự download và cài.

[Bước 2]
+chạy cIOS Downgrader từ Homebrew channel và chọn FW 3.2 đúng hệ máy của mình (VD : mình là máy JP đã chuyển sang U thì mình chọn 3.2U)
3.2U = USA/Canada, 3.2E = Europe, 3.2J = Japan

Kết thúc là xong bạn đã về FW 3.2. Mình thấy là cũng khá đơn giản (đơn giản nên mình mới làm được ) Đây là mình dịch tạm và sơ sơ nhé, nếu bạn nào cần tìm hiểu thêm có thể đọc bản tiếng anh trong link topic ở trên.
Ai cài có lỗi gì thì post lên đây nếu có thể mình sẽ chỉ giúp nhé
Bài này lấy từ page 20:|

GBAtemp đã cập nhật bản upgrade offline mới hôm 22/7. Mình post về cho anh em vọc :D.
Những ai còn chưa up được theo cách cũ thì thử cách nì xem:
Offline Downgrade/Upgrade

Prerequisites:
--SD card
--Unplug any Gamecube Memory Cards, Gamecube Controllers, USB Devices
--Read the FAQ and be prepared with a general knowledge of Wii Homebrew

http://www.mediafire.com/?q2iy0zgz2my (07-22-2009)

This package contains instructions on how to acquire the necessary files from Nintendo to do an offline update
This package will work on ANY Wii! Virgin or Nintendo Official Updated without cios!!

1) Extract the files somewhere on your hard drive such as C:\wii\ and run prepare.bat and choose your desired version

2) Check that the WAD files are correct with MooSFV. If any files are not correct run clean.bat and start over

3) Format your SD card to FAT16. Copy the contents inside the sd folder to the root of your SD card

4) Insert the SD card in the Wii and go to Data Management>Channels>SD Card press YES on the dialog box that asks to load boot.dol

5) Install the Homebrew Channel and install BootMii as boot2 if possible or as an IOS if boot2 is not available.

6) Launch Bootmii (if you installed to boot2 just reset the system if you installed to IOS go to the HBC and press the Home button)

7) Open the config menu (gears) and choose backup NAND (green arrow) wait for it to finish and restart the Wii

8) Run Trucha Bug Restorer and choose "IOS36" and pick "Downgrade IOS15" and "Load IOS from sd card" then restart

9) Run Trucha Bug Restorer again and choose "IOS15" then "IOS36 menu" set "IOS to slot 36" and "yes" "yes" "yes" to the 3 options then press "Install patched IOS36" and "Load IOS from sd card"

10) Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation

11) Run WAD-Manager_v1.4 again. Choose IOS249 and install WADs 01-18. If WAD Manager freezes during installation just try again from the WAD it froze on.

12) While still in WAD Manager install SystemMenuv###.wad

13) It is highly recommended that you install preloader to prevent bricks. On the install screen press 1

14) Hold reset while powering on to access preloader and set preloader settings. In preloader hacks enable "Skip disc update check"

Source: GBAtemp

Làm sao biết được máy đã up lên fr 2.2

Sorry nếu mình có hơi noob nhé,tại vì đang muốn mua 1 máy wii, nên cần biết cách để xem thông tin của máy, vì theo mọi người nói thì máy Wii giao diện ở việt nam toàn là tiếng J.

ppkhoa

V.I.P Member
Cập nhập Firmware 3.0 --- Tin vui cho bạn nào bị semi brick!!!

Firmware 3.0 cho Wii

Hiện nay, nhiều bạn đã bị brick máy wii, ai cũng trông chờ phiên bản firmware mới của nintendo ra, nhưng bây giờ ko cần chờ nữa vì hiện nay, firmware 3.0 đã xuất hiện và có thể download về máy thông qua máy Wii. Những thay đổi có trong lần update này:

Cách hiển thị đồng hồ
Màu nền mới cho phần mesage board
Game channel (tự tìm hiểu)
Thay đổi biểu tượng của kênh dự báo thời tiết
Thời gian load channel và thoát khỏi channel nhanh hơn
Đọc đĩa nhanh hơn
Có thể di chuyển contact trong address book
Hiển thị những dòng tin headlines tại biểu tượng của news channel
Calendar không xuất hiện thư báo bạn đã chơi bao nhiêu giờ, chỉ hiển thị thư và tin nhắn ở ngoài
Đèn của ổ đĩa sẽ bật tắt khi đưa hay rút đĩa ra
Có thể điều chỉnh wii settings qua + và -
Cuộn lên xuống trong messages - Âm thanh mới và icon được chuyển lại giống như con trỏ trong internet channel
Dặc biệt là trong lần update này, Nintendo chú trọng hơn đến việc chống sao chép game lậu và modchip nên những thay đổi với máy wii sau khi update có thể sẽ bị vô hiệu hóa !
Lưu ý cực kì quan trọng: Sau khi update xong , Wii sẽ yêu cầu bạn update tiếp tục, nếu máy bạn có modchip thì ko nên tiếp tục vì sẽ làm brick máy bạn. Vì thế chỉ cần update lên phiên bản 3.0 là ok rùi ! Chỉ có update thứ 2 mới có thông báo này, update thứ nhất sẽ không xuất hiện !

Đây là hình ảnh của bức thư thông báo update tiếp tục:

http://www.atvgc.com/forum/attachments/month_0708/20070807_d08c78871822d1dbaa41Anjl3VwMNvB5.jpg

Trong hình:

Quan trọng: Nếu máy Wii đã bị thay đổi, hay sử dụng add-ons hay phần mềm ko được hỗ trợ bởi nintendo, sẽ có nguy cơ Wii sẽ ngưng hoạt động sau khi update. Nếu bạn không đồng ý update, bấm nút power và giữ 4 giây và máy sẽ tắt, bản update sẽ bị cancel.

Tin mới: Hiện nay ai đang sử dụng modchip OpenWii sẽ bị tình trạng tất cả các game không load được, địa config của wiikey sẽ không sử dụng được. Các hiện tượng và vấn đề khác sẽ được post lên tại đây. Lời khuyên tốt nhất, các bạn không nên update ngay mà hãy chờ đến khi có kết quả test các modchip rồi hãy làm, nếu không thì hư máy đó !

Tin mới đây : Bạn nào đang sử dụng Wiikey, Wiifree và 1 số modhcip khác có thể chơi game bình thường sau khi cập nhật chỉ trừ chip OpenWii. Sau khi update len 3.0, bạn vào update lần thư 2 mới c1 thông bào và sau thông bào,chẳng có update nào nữa cả !?

Link download đĩa config wii [dành do firmware 3.0] :

Nintendo Vietnam - Wiikey Config

Cập nhật trong phiên bản này :

- All emulators in their latest versions
- Configuration discs for the open source chips
- MediaPlayer Wii
- Sd Dumper
- Gcos v3 for booting other region games
Mimi và Hiệp Lực hình như cùng dùng Wiikey thì phải , lúc trước anh hhteam mua máy ở Mimi cũng là chip wiikey . Đĩa config tải trên mạng về burn ra DVD (ko phải CD) nha .

Mình quên nói 1 phần quan trọng nữa , để config dc máy wii bằng đĩa wiikey config bạn phải dùng tay cầm của gamecube nha !

down về dc ko ? ghi dzo đĩa cd rồi cài dzo máy dc ko ? down ở đâu ?
1.dùng chế độ update trong Wii
2.Ko ghi ra CD/DVD đc
3.Đĩa game có sẵn Firm 3.0:D
Enjoy

hoàn toàn ko hỉu ?
1.dùng chế độ update trong Wii --> là cái gì !
3 .Đĩa game có sẵn Firm 3.0----> đĩa nào cơ !
:em12:
2.Ai biết đc- chắc 1 2 tuần nữa sẽ có game đấy:)
1.Semi-brick ah- chia buồn nhé:)
Đã ai up chưa, mình ko dám up vì... sợ:D

Hix. đang update thì đọc fía dưới bài của bác ghi là ko nên update bây h ... Làm e rút net ra
Nhưng bây h version trong máy là 3.0U , hix ko hiểu luôn .... Cái đồng hồ nó có thay đổi thiệt nhưng vô wii shop thì nó bảo fải update
@ Duyệt web cho wii ở đâu vậy các bác?

Hix. đang update thì đọc fía dưới bài của bác ghi là ko nên update bây h ... Làm e rút net ra
Nhưng bây h version trong máy là 3.0U , hix ko hiểu luôn .... Cái đồng hồ nó có thay đổi thiệt nhưng vô wii shop thì nó bảo fải update
@ Duyệt web cho wii ở đâu vậy các bác?
:em33: Opera Browser đã bảo phải mua = Wiipoints rồi mà
cồn vụ up 3.0 thì chưa đâu... sợ lắm:em22:

Cho hỏi đợt tới Wii ra đợt mới,nếu khi mua mà máy đã có sẵn 3.0 rồi thì có làm thế nào để nó nhảy xuống 2.0 để lắp Wiikey ko?

thx all.
đã tìm được nơi để xem firmware òi.
Grrr.... bực mình thằng Mimi quá, mới mua máy tuần trước vậy mà nó đưa mình cái máy 2.0JP, grrrrr

có bạn nào (HCM only) nhà có WIFI ko vậy, mình muốn nhờ update firmware. :(

hx all.
đã tìm được nơi để xem firmware òi.
Grrr.... bực mình thằng Mimi quá, mới mua máy tuần trước vậy mà nó đưa mình cái máy 2.0JP, grrrrr
Thì bạn mua máy hệ Japan nó đưa hệ Japan thôi .
Mình thì mua hệ US nên cũng dễ thở hơn mấy vụ ngôn ngữ .

Máy tớ đang là 2.2U đi gắn modchip ở MIMI 100 Pasteur. Khi đi gắn modchip cái thằng cha gắn dặn là không được lên internet(wifi) vì nintendo thấy sẽ lock máy. Vậyy có đúng không

Gắn modchip ở MIMI là modchip gì vậy, có update lên firmware 3.0 được không
tớ nghe các bạn nói có hai quá trình update cái thứ hai nên bỏ là sao.
Hiện nay có game nào đòi hỏi phải có 3.0 mới cho chơi không, nếu có lỡ đút vào nó kêu mình update thì mình có thể cancel cái quá trình update thứ hai mà các bạn nói nên bỏ được không.
Tớ đt ra hỏi thằng cha ở mimi thì chả nói ở đây không nhận update, còn nếu lên wifi thí họ không chịu trách nhiệm, chả biết lỡ mua dĩa ở đó đem về bị brick máy thì có cách nào nói do dĩa của họ nên bị và đem đổi cái mới đc không nhỉ

Modchip của Mimi là Wiikey - mình đã mua ở đó .
Quá trình update bạn có thể nhờ các mem trên đây chỉ dẫn vì nói thật mình cũng chưa up lên 3.0 nữa - vì lười nối Wifi quá .

nối wifi đc hả
Sao thằng cha gắn chip ( bự con đầu đinh đó) dặn là không được kết nối wifi vì khi nintendo thấy sẽ lock máy. Bởi vậy nên tớ mới sợ mà không dám up
Hic

Thì bạn mua máy hệ Japan nó đưa hệ Japan thôi .
Mình thì mua hệ US nên cũng dễ thở hơn mấy vụ ngôn ngữ .
Fanha ko nói cái vụ JP vì lúc mua nó có nói.
chỉ bực mình là nó ko up lên 3.0 cho mình thôi.

90% òi, ko biết có sao ko nữa, nam mo.....

3.0J òi, ko thấy gì thay đổi nhiều:
chổ dự báo thời tiết biến thành màu xanh biển
tin thời sự biến thành màu xanh lá cây.
đĩa nào trc đây chơi được thì vẫn chơi được.
đĩa nào trc đây ko chơi dc thì vẫn ko chơi được.

Note: nghe theo warning nên chỉ update tới ver 3.0J. Sau đó, nó có xuất hiện cái bảng toàn chữ nhật, ko đọc dc, nhưng thấy có số 4 thì tắt máy. ko biết ai có gan up luôn cái này ko nhỉ.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN