Vấn đề vệ sinh máy DS Lite

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tớ đang có 1 con DS Lite màu trắng , cơ mà 2 nút L R chuyển hết sang màu cháo lòng rùi :myemo0104: , các cao thủ có cách nào tẩy trắng em nó về màu sắc ban đầu hok ? Chứ nhìn mất thẩm mỹ quá à =((

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Cái này thì bác đơn giản lấy nước và bông ngoáy tai lau một chút là sạch, nếu muốn thì có thể ra ngoài hàng mua lọ nước vệ sinh màn hình máy tính về mà lau nút. Hoặc không thì cứ nước chanh loãng mà lau, nhớ lau lại bằng nước sạch, chú ý đừng để nước chui vào trong máy ^^.

gameboy89

V.I.P Member
Chắc phải đi thay :-? , hok rõ lắm :D

Máy bị bẩn thử lấy ô mô cọ xem có hết hok :D, cách đơn giản hơn 99% sạch lấy 1 ít xăng ra cọ đảm bảo trắng như mới :>

NKid

V.I.P Member
...cách đơn giản hơn 99% sạch lấy 1 ít xăng ra cọ đảm bảo trắng như mới :>
Xăng A93 có thể hòa tan nhựa, còn xăng zippo (xăng thơm) chuyên dùng để rửa board mạch thì chưa thử.

Trước giờ mình thường xài cồn nhẹ, cũng được lắm. Còn lau màn hình LCD thì dùng khăn giấy thấm nước ;))

NintendoDS

Nấm nhỏ
Em toàn lấy khăn giấy lau lau ,trước khi chơi lau 1 lần , sau khi chơi lau 1 lần , chơi song cất máy vào bọc rồi cất vào hộp , song bỏ vào tủ . Riết cái máy nhìn cứ như mới , hehehhe

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Nút nhão thì chắc phải thay thôi. Còn DS trắng cũ của tớ có 8 nút chính thì hết 5, 6 nút bị nhão rồi =)), định thay nhưng không nỡ dứt tình với em nó :(. Ngoài hàng nghe đâu là 50k thì phải, tớ không chắc vì đã thay bao giờ đâu :D.

Nút nhão quá mà cố ấn tớ sợ giống PSP sẽ bị hỏng vỉ mạch khi đó thay tốn tiền hơn , tớ đang định vác ra chỗ số 3 Hàng Mành để thay

tibitibo

Nấm nhỏ
Các bạn à.Cái DSLite của mình ko hiểu sao lại bi lọt 1 hạt bụi vào phía dưới tấm kiếng của màn hình trên,lại ngay giữa nữa chứ :( Giờ làm sao để mất đây,ban đầu mình nghĩ chắc phải tháo máy ra,nhưng mà vì hạt bụi mà tháo ra thì..:(

gameboy89

V.I.P Member
Cái đó kệ nó 1 thời gian sau tự rơi xuống thôi :)), tớ bị suốt :-j
Trước máy tớ đang chơi có cả kiến chui ra cơ :em33: Thế là tớ bật nhạc lên chỉnh max volume 400% của MS xem nó chịu đc nhiệt hok =))

Trước lúc mới mua tớ lau màn hình còn bị cả 1 giọt nước thấm xuyên màn hình cơ mà :)), sau nó đọng lại giữa màn hình cứ chọt chọt vào đó nó to ra nhìn ngộ hok chịu đc =)) , sau 1 thời gian nó bay hơi hết :em33:

tháo máy ra lau dễ mà!nếu chỉ bị hạt bụi lọt vào màn hình trên thì bạn chỉ cần mở 4 con vít trên vỏ trên là được thôii,ko cần phải tháo máy ra toàn bộ đâu.Tháo 4 con vít trên xong,dùng tay trượt nhẹ vỏ trên theo hướng từ trên xuống là vỏ trên rời ra ngay,tư từ gỡ nhẹ màn hình rồi lau mọi thứ bên trong là ok thôi,thử xem!

lucasDS

Nấm nhỏ
Thế là tớ bật nhạc lên chỉnh max volume 400% của MS xem nó chịu đc nhiệt hok =))
MS bản nào mà hoành tráng thế bạn hiền ,tớ xài 2.05 mà cũng chỉ lên đc 200% là hết đát ... hay ku lẫn với DSO rồi
những vấn đề về việc có bụi hay gì đó chui xuống dưới màn hình DS thì cũng ko đáng lo lắm ,nó vào đc thì cũng ra được thui ,quan trọng là đừng cố gắng thử cho nó ra 1 cách miễn cưỡng ( nếu biết rõ và tháo lắp DS ngon thì ko sao ,chứ ko biết mà nghịch thì .... :em23: )

Máy mình dùng R4, thằng cháu đang chơi bình thường, hắt hơi bẩn vào màn hình, mẹ nó lấy giấy nhúng nước lau chùi thế nào mà giờ cái Touchcreen không chơi được nữa. Lấy tay, lấy bút chạm vào nó cứ trơ ra. Mình nghĩ là nguyên nhân không phải là do nước tràn vào mà do lúc lau chùi vô tình bấm chạm linh tinh vào 1 số nút bấm làm nó bị khóa. Có ai biết cách khắc phục không chỉ mình với, cảm ơn nhiều.

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
chắc là do nước hoặc do lau mạnh tay quá nên mới bị vậy chứ DS không có nút khóa màn hình đâu bạn, bạn cứ yên tâm mang máy ra tiệm kiểm tra nhé ^^

kinh nghiệm khi lau chùi màn hình là dùng miếng bông gòn tẩm 1 ít dung dịch lau chùi để lau chứ đừng bao giờ dùng khăn lau cả vì khăn dù vắt kĩ thế nào cũng còn nước trong đó dễ thấm vào trong máy

Ô vậy là do lau chùi mạnh quá hay nước chui vô màn hình rồi. Giờ đành ngồi chờ nó khô hay sao. Mà khô rồi mà vẫn không được thì phải làm gì nhỉ. Bên mình làm gì có tiệm sửa. Hic, vừa coi lại cái bill, mua tháng 11.08, hết hạn bảo hành. Đen thế.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN