Wifi cho Wii!

Cửa hàng game Nintendo nShop

Access Point phải đảm bảo phát sóng và các máy khác có khả năng connect và online được trước đã. Sau đó vào setting của wii rồi config chọn wireless, điền đầy đủ thông số SSID, password, type of wireless security (WEP, WPA-TKIP, WPA2-AES). Sau khi xong thì chọn test nework connection. Nó báo OK là được.

thế cho em hỏi nếu đã có router wifi rồi thì cứ bật máy lên mà connect hay có phải thiết bị gì ko(Thấy mấy bố hotgame bảo phải có). À em là Japanese version
Trả lời ngắn gọn là KHÔNG :D.
Thiết lập máy tính connect với router wifi thế nào thì Wii cũng như thế. Máy tớ cũng Japan, hiện đã vào được Internet, Forecast, News Channel vèo vèo :).

Trả lời ngắn gọn là KHÔNG :D.
Thiết lập máy tính connect với router wifi thế nào thì Wii cũng như thế. Máy tớ cũng Japan, hiện đã vào được Internet, Forecast, News Channel vèo vèo :).
Xin hỏi là máy bạn dùng firmware nào? Máy mình máy mới mua tại VN, Korea, đã up sang firmware 3.2U. Cài đặt wifi OK, nhưng lúc vào News hay Weather Forecast thì máy yêu cầu up firmware (sẽ lên 3.4U). Theo mình biết qua forum này thì firmware 3.2U là ổn định nhất nên ko muốn up lên 3.4U, vậy có cách nào dùng được wifi/internet mà vẫn giữ firmware 3.2U vì vẫn phải ưu tiên 1 cho chơi game ổn định + tránh bị semi brick/brick nếu up lên 3.4U.

Câu hỏi thứ 2 là nếu ko up lên 3.4U thì ko vào được Internet qua News hay Forecast channels nhưng có chơi online được ko? dùng friendcode hay tạo nhân vật trong Mii channels,...?

Cám ơn nhiều

PS: ko hy vọng gì nơi bán vì chắc tụi nó lười nên hỏi vụ cài đặt này thì tụi nó cứ bảo là up để dùng Internet thì máy ko ổn định nó ko bảo hành, chỉ bảo đảm cho máy chơi game đĩa chép OK thôi.

Máy mình đang dùng firmware 3.2J. Để dùng được mấy channel liên quan đến Internet phải làm hơi ngược đời một tẹo :D. Nếu máy bạn hiện tại Connect24 là off. Bạn phải chấp nhận chuyển sang trạng thái on và upgrade lên version 3.4. Khi đó các channel liên quan đến Internet đều dùng được. Sau đó downgrade trở lại version 3.2. Sau đó Connect24 vẫn ở trạng thái on.

Mình làm với JP version, sau khi upgrade lên 3.4, các channel không hợp pháp cũng không có gì thay đổi (không bị xóa Homebrew channel, Backup channel), mặc dù trước khi upgrade có nhận được warning sẽ xóa tất cả cái gì không hợp lệ. Không biết với US version thì thế nào? Nếu bạn thực hiện trên US version cho mình biết kết quả khi upgrade lên 3.4, Homebrew channel có bị xóa không nhé. Vì máy mình không có modchip nên mình không dám mạo hiểm ở cái US version.

Máy mình đang dùng firmware 3.2J. Để dùng được mấy channel liên quan đến Internet phải làm hơi ngược đời một tẹo :D. Nếu máy bạn hiện tại Connect24 là off. Bạn phải chấp nhận chuyển sang trạng thái on và upgrade lên version 3.4. Khi đó các channel liên quan đến Internet đều dùng được. Sau đó downgrade trở lại version 3.2. Sau đó Connect24 vẫn ở trạng thái on.

Mình làm với JP version, sau khi upgrade lên 3.4, các channel không hợp pháp cũng không có gì thay đổi (không bị xóa Homebrew channel, Backup channel), mặc dù trước khi upgrade có nhận được warning sẽ xóa tất cả cái gì không hợp lệ. Không biết với US version thì thế nào? Nếu bạn thực hiện trên US version cho mình biết kết quả khi upgrade lên 3.4, Homebrew channel có bị xóa không nhé. Vì máy mình không có modchip nên mình không dám mạo hiểm ở cái US version.
Mới mua 2 ngày, chưa vọc nhiều nên hơi gà ! Xin hỏi bạn là máy bạn 3.2J và ko modchip nghĩa là có cách hack ko cần can thiệp phần cứng (gắn modchip) để chơi game đĩa chép à?

Vụ up lên 3.4U thì như sau: up nữa chừng thì stop do đường truyền internet bị lỗi, nhưng bật máy lên thì firmware đã là 3.4U. Vụ này thì đúng là Nintendo hơi dở vì thông thường phải down đủ 100% mới up, còn đằng này nó vừa down về vừa up từng phần luôn !!! nên dễ bị lỗi là phải
- Vào WiiConnect24 thì báo lỗi (đoán là do up chưa 100%)
- Các channels thì ko bị xóa nhưng bị double, system thêm các channels như News, Forecast nên có 2 icons cho mỗi channels như vậy
Đến đây thì stop và để máy lại cho tiệm đưa trở về lại 3.2U.
Đấy là do mới mua nên mình thắc mắc vụ Internet, đòi tiệm phải setup WiiConnect24 để mình dùng News,Forecast nên đem ra tiệm. Họ ko chịu làm bảo rằng như vậy thì ko bảo hành nữa, mà chỉ demo up lên cho mình biết rồi sẽ down về lại 3.2U để bảo đảm chơi tất cả các game OK.
Đọc qua 1 số bài trên forum thì thấy dùng Opera lướt web cũng rất dở,... tuy nhiên do mình là dân kỹ thuật nên ngứa ngáy ko chịu nổi, từ trước tới giờ vọc PC, phần mềm,iPhone tùm lum nên cố tìm hiểu cho ra vụ Internet/Wifi ấy mà.
Nhưng như vậy chắc là để yên 3 tháng cho mấy thằng nhóc chơi game cái đã, khi nào hết 3 tháng bảo hành thì nếu có gan thử nghiệm thì quậy sau vậy.

Nhân đây xin hỏi bạn và các bạn trên forum:
- Hiện tại các máy bán tại VN (Halo, Hiepluc,...) đều là máy hệ Korea cả , ko còn máy hệ Nhật nữa, các máy Korea này cũng đều được các tiệm chuyển sang 3.2U: như vậy thì có thể xem nó là máy hệ US và có thể áp dụng tất cả các thông tin/cách làm (up, downgrade, ../... như là máy hệ US ?
- Trên forum phần nhiều nói về Gecko OS nhưng máy mình thì tiệm setup channel Gamma để load các đĩa game copy. Vậy thì phần mềm này có gì khác và hay/dở hơn Gecko OS như thế nào? Chính vì lý do nó lạ nên mình ko dám up lên 3.4U rồi down về 3.2U lại do chưa biết khi down về 3.2U có giữ được như ban đầu ko?
Cám ơn nhiều

Mình cũng mới mua máy nên đỡ gà hơn bạn chút thôi.

Mới mua 2 ngày, chưa vọc nhiều nên hơi gà ! Xin hỏi bạn là máy bạn 3.2J và ko modchip nghĩa là có cách hack ko cần can thiệp phần cứng (gắn modchip) để chơi game đĩa chép à?
Tất cả cái hack của Wii đều dựa trên Twilight hack, cái này chỉ dùng 1 lần để ra được cái Homebrew channel. Twilight hack là lợi dụng lỗi của game Legend of Zelda: Twilight princess.

- Với máy không có modchip thì cần phải có đĩa Legend of Zelda: Twilight princess xịn cùng region với máy original. Vì mình hack bằng đĩa Zelda version tiếng Nhật nên không dám nghịch ngợm ở các firmware khác.
- Với máy có modchip thì chỉ cần đĩa backup của Legend of Zelda: Twilight princess là dùng được.

- Hiện tại các máy bán tại VN (Halo, Hiepluc,...) đều là máy hệ Korea cả , ko còn máy hệ Nhật nữa, các máy Korea này cũng đều được các tiệm chuyển sang 3.2U: như vậy thì có thể xem nó là máy hệ US và có thể áp dụng tất cả các thông tin/cách làm (up, downgrade, ../... như là máy hệ US ?
- Áp dụng tất cả các thông số như hệ US đều được. Tuy nhiên phải xử lý phần cứng 1 chút mới gọi là hoàn toàn, không biết máy bạn mua cửa hàng đã xả chân chip chưa.
- Trên forum phần nhiều nói về Gecko OS nhưng máy mình thì tiệm setup channel Gamma để load các đĩa game copy. Vậy thì phần mềm này có gì khác và hay/dở hơn Gecko OS như thế nào? Chính vì lý do nó lạ nên mình ko dám up lên 3.4U rồi down về 3.2U lại do chưa biết khi down về 3.2U có giữ được như ban đầu ko?
Hai cái này đều dở như nhau, chỉ chơi đĩa xịn là hay thôi :D. Up lên 3.4 rồi down về 3.2 bình thường, cài thêm starfall để kiểm soát việc disk update nữa là như xưa :D.

Nói chung, bạn có thể nghịch ngợm máy của bạn linh tinh cũng được, miễn là giữ được Homebrew channel thì mọi thứ đều có thể khôi phục lại được.
Bạn chịu khó đọc hết các mục ở đây trước khi bắt đầu:
http://gbatemp.net/index.php?showtopic=119660
Wii công nhận khi mới bắt đầu hơi bị choáng vì cũng khá nhiều kiến thức nhưng bạn là dân kỹ thuật thì chắc cũng nhanh thôi.

Diễn đàn nintendovn cũng có một số bạn tâm huyết hướng dẫn một số kỹ thuật, chỉ có điều sắp xếp hơi lộn xộn, và một số đã lỗi thời. Bác admin chịu khó sắp xếp và update đầy đủ các kỹ thuật mới thì hay quá :).

các bác cho em hỏi wii nhà em khi cài vào internet thì nhận hết nhưng buộc phải upgrade firmware nhưng em không dám vì Hotgameshop (nơi em mua máy) nói là nếu upgrade firmware sẽ hỏng modechip không chơi được. Các bác có cách nào giúp em kết nối internet mà không phải update firmware không? Tks.

các bác cho em hỏi wii nhà em khi cài vào internet thì nhận hết nhưng buộc phải upgrade firmware nhưng em không dám vì Hotgameshop (nơi em mua máy) nói là nếu upgrade firmware sẽ hỏng modechip không chơi được. Các bác có cách nào giúp em kết nối internet mà không phải update firmware không? Tks.
lúc connect thành công nó hiện lên bảng yêu cầu update bạn No là được

axl123

Nấm nhỏ
Cách duy nhất là lục cuốn Manual ra mà mò Nói chung cũng khá dễ.
Nhà em xài USb Connector cơ. Phải dùng chức năng network bridge này nọ, phức tạp hơn nhiều.
anh lemon, em có máy laptop dùng mạng ad-hoc đã bridge với LAN, wii khi scan nhận ra mạng ad-hoc. Nhưng không kết nối được. Em nghĩ cái Nintendo Wifi usb cũng adhoc mà sao em không share đc ? cái này NDS cũng gặp phải. Card wifi e không làm access point đc... :(

lemonadess

Banned
Hơ. Cái này a không rành. Tại nhà a không xài wifi. Hồi đó có cục USB Wifi của Nintendo cho Wii. Lâu rồi không xài, cũng không rành lắm :|

Anh nhớ không lầm là lúc đó phải disable cái gì đó rồi bridge cục USB Wifi với LAN của máy tính.

axl123

Nấm nhỏ
Đúng rồi em cũng làm như thế với cái SAGEM USB Dongle. Disable connections xong bridge LAn với Wifi, tạo adhoc. Nhưng mà em thấy lạ là Nintendo USB Wi-fi connector mà cũng phải làm rắc rối thế ạ ? Hay and tặng em con USB wifi của anh đy.

lemonadess

Banned
Hồi đó mua 350k lận đó em. Sao mà tặng được :) Để hôm nào anh thử connect xem được không? Nếu lên online chiến được thì a sẽ nghĩ tới việc bán cho em ;))

axl123

Nấm nhỏ
eck em ở HN, có lẽ a gửi xong em quịt luôn :)) Em thấy có mấy cái tut ghép driver của nin usb wifi vào usb khác, nhưng chỉ cho chip ralink thôi :(

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN