Xem phim, video 3d trên 3DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

gameboybin

Nấm nhỏ
Đây là bài đầu tiên của mình có nghĩa trong diễn đàn Nintendo VN, mong các bạn hưởng ứng nhiệt tình.

Mình có một phần mềm Convert video rất hữu ích giúp các bạn convert video sang định dạng của 3DS để xem phim. Bài viết sẽ có Hướng dẫn cụ thể cho các bạn.
( Đây mới chỉ là xem phim qua phần mềm chụp ảnh của 3DS thôi chứ chưa phải là xem qua phần mềm của 3DS).

1) Linh kiện cần thiết:
- Tất nhiên là một chiếc máy 3DS rồi.
- Bạn cần thẻ nhớ SD có dung lượng lớn hơn. Cứ trên 2gb để xem videos, còn nếu xem phim thì phải lớn hơn tùy dung lượng phim

2) Hướng dẫn đây

Cách 1: Những bộ phim lớn ( bạn phải dùng thẻ SD có lưu lượng lớn, có khi đến 16gb mới copy hết được bộ phim)
Bạn có thể tìm phim 3D trên mạng hoặc vào trang này:

http://www.3dsbs.com/

miễn sao phim của bạn phải ở dạng SBS hoặc TB ( mình chả dám xem phim, mình chỉ xem video trên youtube thôi)

B1: Bạn vào đây download phần mềm File Splitter & Joiner ( vì video camera của 3DS chỉ quay được 10 phút nên phải split ra những đoạn video khoảng 9 phủt.
Link: www.jaist.ac.jp/~hoangle/filesj/FSJSetup.exe (Direct link đó)
(Trang chủ nè http://www.jaist.ac.jp/~hoangle/filesj/index.html)( không cần crack)

B2: Giải nén và cài đặt

B3: Các bạn bật chương trình lên, vào phần split để chia nhỏ file ra. Chọn đường dẫn của file bạn muốn Split rồi Split thôi. Sau khi Split các file sẽ có đuôi là 001, 002, ....

B4: Download phần mềm này về 3ds video 0.31:
Link: http://www.mediafire.com/?168sccrbwb3gevs ( Pass nếu có: gameboybin)

B5: Giải nén vào một thư mục nào đó cho đỡ bừa bộn.

B6: Chạy 3DS Video.exe

B7: Bấm Browse ở dòng Source để chọn đường dẫn của video .001, .002... mà vừa rồi mình Split

B8: Bấm Browse ở dòng Destination để chọn đường dẫn của video sẽ đến sau khi convert

B9: Ở dòng Input Video Type bạn chọn 2D, Extra options chọn 480x240. Convert thôi.
Nó sẽ tạo ra file co dạng VID_****.AVI (**** là 4 số của video)

B10: Bạn copy Video vừa convert vào thẻ SD vào mục DCMI -> 100NIN03
( Tùy theo chất lượng phim mà dung lượng sẽ khác nhau. Có thể nặng tới 10 đến 16gb)

Cách 2: ( Cách này áp dụng cho Video mà chúng ta download từ youtube chẳng han, vì video trên youtube không dài quá 10 phút mà :rolleyes[1]: , bạn cũng có thể áp dụng cách này cho phim download về rồi chưa có 3d

Chú ý: Nếu video dài hơn 10 phút thì chúng ta lại split ra nhé. ( Các bước split đã được nêu ở cách 1) Nên convert qua thằng Wondershare Video Converter Ultimate trước rồi mới split

B1: Bạn download phần mềm này về Wondershare Video Converter Ultimate
để convert sang video sang 3d
Link: http://www.mediafire.com/?txenept8zyxzh7d ( pass: gameboybin)

Bạn cài xong rồi, nhập key xong vào "Help/Check for Updates..." rồi update lên cho mình nha.
B2: Convert video sang định dạng 3D.

B3: Dùng phần mềm 3ds video 0.31 ( Link ở trên Cách 1)
B2, B3 mình hướng dẫn cụ thể cho các bạn: xem youtube nha ( xin loi vi k0 co tieng nha)
Link: http://www.youtube.com/watch?v=BE5Z5d8cL-E

:em18:Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này:em18:

Thanks các bạn :b-d[1]:

gameboybin

Nấm nhỏ
Bản thân mình, mặc dù tìm ra cách này nhưng cũng không dám thử cách 1 :myemo0102:
Phim nặng quá không tải về được, còn cách 2 đã test rồi, ngon lành. :rolleyes[1]:

bạn có chơi kid icarus ko ? add friend mình đi, 2 cái topic trong forum sao mà mãi chẳng thấy ai trả lời ! làm ko add được ai vì mình mới mua máy thôi

Hix , mình thử cách 1 mấy cái film mHD coi cũng dc mà :D sẵn cho mình hỏi làm sao add sub vào film để coi film có sub trên 3ds thế ?

gameboybin

Nấm nhỏ
Mà mấy film đã có sub cắt file ra lại rùi cover này kia xong lại hok có sub :((
Của mình vẫn có sub bình thường mà bạn. Bạn xem xem sub của bạn có gắn liền với phim không hay vẫn đang ở dạng .SRT hoặc .SUB :rolleyes[1]:
Nếu như vẫn ở 2 dạng trên thì phải gắn sub = Total Video Converter.

Không , sub dính lun rùi , mấy bộ anime tải từ web về ấy , nhưng khi cover thj` đã mất sub !!!!
Nói rõ hơn là mình sài File Splitter & Joiner chia file ra nhưng chỉ file đầu là cover dc còn mấy file .002 .003 thj` không cover dc , phần mềm cover 3DS đứng lun , chả lên 1 dòng :(( nên phải sài Xilisoft video editor để cắt film ra thj` hok thấy có sub đâu :((

htduy

Nấm nhỏ
cho mình hỏi trong trong File Splitter không thấy phần cắt theo thời lượng nhỉ, chỉ toàn file size thôi

gameboybin

Nấm nhỏ
Không , sub dính lun rùi , mấy bộ anime tải từ web về ấy , nhưng khi cover thj` đã mất sub !!!!
Nói rõ hơn là mình sài File Splitter & Joiner chia file ra nhưng chỉ file đầu là cover dc còn mấy file .002 .003 thj` không cover dc , phần mềm cover 3DS đứng lun , chả lên 1 dòng :(( nên phải sài Xilisoft video editor để cắt film ra thj` hok thấy có sub đâu :((
Bạn dùng Xilisoft video editor thì mình cũng không bít rõ nguyên nhân lắm. Bạn thử dùng phần mềm khác cắt ra xem

---------- Post added at 03:06 PM ---------- Previous post was at 03:04 PM ----------

cho mình hỏi trong trong File Splitter không thấy phần cắt theo thời lượng nhỉ, chỉ toàn file size thôi
Mình nghĩ ra cách nữa. Bạn không phải cắt video đó ra nữa đâu. Khi cho vào 3DS converter nó sẽ tự cắt ra những mẩu phim dài 9'59s. OK

Bạn chủ topic ơi, mình làm như HD cách 1 của bạn. Nhưng sao file clip gốc là 3D SBS, chọn convert sang 2D mà nó vẫn hình SBS, tại sao thế nhỉ? xem giúp mình với, đang nghịch cho vào 3DS xem mà chưa đc :<

Phoenix Flame

Nấm nhỏ
Có 2 dạng sub là hardsub và softsub.
Hầu hết nhóm fansub share anime ở định dạng MKV và softsub (sub đính kèm trong container MKV - bản chất vẫn là sub rời).
Mình không biết Xilisoft Video Editor có hỗ trợ encode sub vào phim hay không, nếu không thì bạn phải dùng một software khác để encode sub rồi mới cắt ra (hardsub - sub được encode thẳng vào hình ảnh trên phim).

Mình convert đc rồi nhưng có ai biết chỉnh làm sao khi lúc chuyển 3D nhìn đau mắt lắm, cứ bị nháy nháy, ko như các clip 3D gốc khác của nintendo, liệu có cách nào ko chứ bị bóng lúc chuyển hình đau mắt quá chả dám xem nữa ;(

mình chạy convert vào folder video thì : please choose the destination without spaces
mình chạy thẳng vảo mục như bạn chỉ thì phần Final Video : đứng im luôn @@~
bây giờ phải làm sao

gameboybin

Nấm nhỏ
Mình convert đc rồi nhưng có ai biết chỉnh làm sao khi lúc chuyển 3D nhìn đau mắt lắm, cứ bị nháy nháy, ko như các clip 3D gốc khác của nintendo, liệu có cách nào ko chứ bị bóng lúc chuyển hình đau mắt quá chả dám xem nữa ;(
bạn cho tăng cái Multi-core lên là được bạn ah. Nhưng bạn nhớ để số lẻ nha.
Tăng lên 5-7 là được. Với lại nếu bạn convert video cố gắng cho resolution nó cao cao lên một tí là xem được mà ổn mà.

Thực ra tất cả mọi phần mềm để xem phim mơi là giải pháp tạm thời giải quyết vấn nạn của nintendo chứ chả có gì cả. Kiểu này chắc phải đợi ai hack được thời lượng video dài lên rồi làm sẵn những video 3D cho mình coi :myemo0111:

---------- Post added at 11:34 PM ---------- Previous post was at 11:31 PM ----------

mình chạy convert vào folder video thì : please choose the destination without spaces
mình chạy thẳng vảo mục như bạn chỉ thì phần Final Video : đứng im luôn @@~
bây giờ phải làm sao
phần INPUT của bạn đang có vấn đề:

Lỗi của bạn do phần source video bạn cho vào bạn ấn phải dấu cách hay có dấu cách ý
bạn chỉnh lại đường vào của phim là được

Mình thấy convert xong xem khi chuyển khung hình bị lóa 1 cái, xem đc 3D nhưng ko xem đc lâu vì khó chịu mắt lắm ;( Chán

gameboybin

Nấm nhỏ
Thực ra đây chỉ là giải pháp tạm thời do các fan nghĩ ra để đáp ứng nhu cầu xem dc clip 3d hay xem clip HD mà ko Cần dùng đến FC. Nên tất cả các video mà muốn xem 3d cho đã mắt thì là phải do thời gian. Đợi đến bao giờ có video của nintendo ra mà down về ko mất tiền thòi xem, hoặc có ai đó phân tách ra được multi core của video ra thì may ra mới xem video dc đẹp

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN