Yêu ảo...

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mìh chỉ bit người đó qua một nickname ảo. 2 đứa thườg xuyên nói chiện – vui bùn j cũg kể cho nhau nge..lâu dần thành thói quen…mìh hok mún chia sẻ với bất kì ai nữa..chỉ mún kể cho người đó thui..Fải chăg mìh đã iu? Liệu có một tình iu đẹp giữa 2 người chỉ bit nhau qua thế giới ảo hok hả các bạn?

lemonadess

Banned
Hok thật đâu. Lâu dần cũng chán. Như mình, chơi Au, gặp 1 người, kết rồi làm ox bx. Từ đó tới giờ chưa gặp mặt, tới nay thì mọi thứ coi bộ "end" rồi.

Trừ phi gặp nhau ngoài đời, chứ tình yêu ảo thì mãi mãi không thành thật được.
Tức là phải từ thế giới ảo bước ra thế giới thực đó.

espeon

V.I.P Member
Nói chuyện qua mấy chữ trên mạng với nói chuyện thẳng mặt nhau nó khác nhau lắm :|

Mấy bạn nữ ở lớp trên mạng em cứ chat vù vù mà đến lớp nói chuyện với nhau ít lắm :-"

NKid

V.I.P Member
_Bạn chỉ muốn nói chuyện với người đó vì người đó sẵn sàng chia sẻ nỗi buồn, niềm vui với bạn, điều mà bạn bè ngoài đời chưa chắc làm tốt được.

_Bạn "yêu" người đó, chỉ vì bạn không còn ai khác để yêu. Nếu có người nào khác cũng tốt với bạn như vậy, liệu bạn có còn nhớ đến người kia?

_Tuy nhiên hai bạn chỉ trao đổi với nhau qua ngôn ngữ viết (tức là có thời gian đắn đo, chỉnh sửa, và khó mà đảm những gì bạn tưởng tượng là những gì thật sự), còn rất nhiều điều cần thiết để đánh giá một tình yêu trọn vẹn (chẳng hạn cử chỉ, tiếng nói, thái độ thật, diện mạo...).

_Do đó chưa thể nói đấy là tình yêu thực sự khi hai bạn chưa tiếp xúc với nhau ngoài thực tế. Nếu có điều kiện (vả cả tự tin nữa), hãy hẹn nhau gặp mặt, còn nếu không thể gặp nhau thì bạn hãy định hướng trước mục tiêu cho mình.

_Thường khi yêu người ta có đủ niềm tin để làm mọi chuyện, nhưng sau đó tỉnh ngộ thì thấy mình thật ngây thơ, ngốc nghếch.

=.=

Đó chỉ là thói quen chứ chưa phải là tình iu đích thực đâu bạn. Mà ai cũng có thể thay đổi thói quen nên bạn cần thay đổi bằng cách dành thời gian chat để giao tiếp với bạn bè thực nhìu hơn. À! Sao bạn không hẹn gặp mặt người bạn ảo đó? Biết đâu sẽ có một tình bạn đẹp nhỉ

chà , vụ này mình cũng gặp rồi đấy . Bạn co' thể tâm sự chia sẻ thoải mái vì 1 lí do thôi , đó là 2 người ko thấy nhau , nên bạn tự tin gấp trăm lần nếu giao tiếp ngoài đời . Và tất nhiên , " tình yêu " đó là ko thật rồi

Co' bạn nữ trong lớp mình , học chung mấy năm ko nói 1 lời ( thật ra cũng nói dăm ba câu hìhì ) ấy thế mà khi chat chit thì cứ như là :P

Mình vừa biết được trung tâm chuyên giải đáp thắc mắc và hỗ trợ cho cộng đồng này hay lắm bạn ui:
Dịch vụ Thông tin và tư vấn trực tuyến OIC
- Địa chỉ : 459B Nguyễn Đình Chiểu, Quận 3, HCM
- Đường dây nóng : 08.8680456
- Email : tuvanoic@zing.vn
Điểm đặc biệt của trung tâm OIC là hoàn toàn miễn phí cho mọi đối tượng và chuyên gia tư vấn rất dễ thương và tận tình.

Unicorn9x

Nấm nhỏ
bác này đăng ký nick để vô quảng cáo đề nghị ban ngay làm gương:))
bạc hẹn ra gặp mặt đê!
lỡ đẹp thì iu lun! còn nếu mà tình huống xấu xảy ra chắc hết fin:))

Hihi nếu muốn tiến thời t/y thực sự thì sao bạn không tìm cách gặp mặt người ta nhỉ ^^
Internet là công cụ của tình yêu chứ không phải là môi trường sống của tình yêu :D mọi thứ chỉ mang giá trị thật khi nó ở trong một thế giới thât ^^ \

Likan

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Yêu ảo chỉ là giấc mơ phù du hoang đường
Tình yêu là có va chạm, mặt đối mặt, chứ ko phải qua mấy cái emotion như khóc lè phè, mắc cỡ, cười hô hố (giống điên) là được... tình yêu đó ko phải gọi là "mỏng manh" mà chẳng qua là "tưởng tượng" mà thôi.
Mặc khác, cái lối sống thích yêu ảo lại ảnh hưởng cho "tình yêu thật"... cái này thì tự chiêm nghiệm ra :"> nói ra thì đâu còn hay

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Ba năm trước, khi còn là một học sinh cấp 3, một lần ngẫu nhiên nó đã quen được người con gái xinh xắn và rất dễ thương. Ở đâu nhỉ? GameVN! Cái máy Nintendo DS đã vô tình giúp nó làm quen cô bé ấy...

Cho đến bây giờ nó vẫn rất quý và giữ gìn cái NDS Fat đó, một thứ mà có thể gọi là kỷ niệm

Lần gặp mặt ấy ở cửa hàng game Hiệp Lực dù chỉ thoảng qua rất mau nhưng dường như đã bắt đầu cho mọi thứ… Tình cảm của nó…

Nó thích nhỏ bởi cái tính rất ư là đặc biệt, nhí nhảnh, hồn nhiên và yêu đời. Nhỏ dễ thương, nhỏ ân cần, nhỏ dịu dàng và… nhỏ quan tâm đến nó. Những câu chuyện của nó kể lúc nào cũng thu hút nhỏ một cách kỳ lạ (dường như nhỏ cũng thích nó, nó cảm nhận được điều đó ^_^).

Chat! Nó ghiền chat! Không thể tin được, nhưng mà chẳng hiểu từ lúc nào thói quen của nó mỗi tối đi học về là mở YM! lên và chat với nhỏ Chưa bao giờ nó lại thấy được hai người bạn online lại hợp nhau như thế. Nó thích được tâm sự với nhỏ, vì nhỏ rất hiểu ý nó…

Từ đó, nó đã có thêm một người bạn

Lúc vui nó kể nhỏ nghe…

Lúc buồn nó tâm sự cùng nhỏ…

Lúc giận nhau nó nghĩ đến nhỏ…
[đương nhiên rồi ^_^]

Hai người quen nhau gần một năm trời nhưng ngoại trừ lần gặp thoảng qua ở Hiệp Lực đó thì còn lại chỉ toàn… chat.

Thời gian trôi qua rất mau… có rất nhiều kỷ niệm để cho nó nhớ. “Giận hờn”- hình như đa phần chỉ toàn nó giận nhỏ, hì… Nhưng mà con người ta có càng qua nhiều “sóng gió” thì tình cảm mới càng “sâu đậm”, đúng không nhỉ?

Câu chuyện vẫn như thế tiếp diễn... Mùa thu đi rồi mùa đông đến… Tưởng như sẽ rất đẹp, nhưng thật ra thì chưa bao giờ nó nghĩ sẽ có bắt đầu… Nhỏ vẫn chờ đợi nó, chờ đợi cho 1 tiếng yêu... nó biết và cảm nhận được.

Tốt nghiệp lớp 12, nó phóng ngay đi xin việc làm. Nhỏ hiểu vì sao nó lại muốn bước chân ra đời sớm thế, nhỏ ủng hộ nó, động viên nó: “anh Bảo của em rất giỏi, em tin anh sẽ được mà… Cố lên anh!”. Một động lực rất lớn cho nó phấn đấu. Nó tin tưởng bản thân… và…

Cuối cùng nó cũng được nhận vào làm, tại một công ty game online lớn nhất Việt Nam (hình như cái chữ online gắn liền với cuộc sống của nó quá nhiều). Nó vui lắm, mừng lắm… Nó đã làm được rồi nhỏ ơi…

Bước vào công ty, công việc bận rộn rất nhiều và nó quyết tâm phải làm thật tốt (nó ngày trước khác hẳn nó bây giờ, làm việc luôn tận tâm và lòng lúc nào cũng tràng đầy nhiệt huyết). Nó cố gắng bắt nhịp với môi trường năng động này… Và thời gian gần như đổ dồn hết vào công việc… Nó muốn chứng tỏ mình giỏi, nó hy vọng sẽ không khiến nhỏ thất vọng…

Nhưng càng lúc thì nó và nhỏ càng ít có thời gian gặp nhau hơn… Những lần online rất ít. Chờ đợi… rồi đến khi chán, nhỏ cũng chẳng để tâm nhiều, chỉ còn là năm ba câu chào hỏi rồi cho qua… Nhỏ ngày càng xa nó, nó sợ lắm.

Mỗi ngày trôi qua, cảm giác trống vắng càng tăng thêm. Nó biết là mình nhớ nhỏ. Nhưng thế thì sao… Nó nghĩ rằng: “Có phải là đã đến lúc dành thời gian để hai người gặp nhau…?”

Câu hỏi đó cứ tồn tại trong đầu nó mãi suốt nửa năm nhưng vẫn chưa có quyết định. Thời gian bận rộn quá. Nhiều lúc công việc làm cho nó quên mất đi cả mình… Những đêm tối làm nightshift, có tí thời gian nó đề nghĩ và nhớ đến nhỏ…

Cho đến khi cái dự án trong công ty gặp thất bại, nó bị vấp ngã trong công việc. Lúc nó chán nản nhất thì cảm giác nhớ đến nhỏ càng nhiều, nhiều hơn bất cứ lúc nào. Nó biết mình đã… yêu. Ngốc thật, một tình yêu ảo mà nó không hề nhận ra… Nó là một con người online, nó rành và hiểu hơn bất cứ ai về cái thế giới ảo này. Tình yêu thật sự không bao giờ đến từ những dòng chat… Nhưng hiểu và làm khác nhau rất nhiều…

Nó tìm nhỏ và nói cho nhỏ nghe những gì mình suy nghĩ… nhưng đáp lại là một sự thật rất là đau: Xin lỗi anh… Thời gian qua có rất nhiều thứ đã thay đổi, và em thì đã có bạn trai rồi… :)

Nó không tin… không thể tin được, mình đã chậm trễ Vậy mà lúc nào cũng nghĩ và cảm nhận rằng nhỏ thích nó chứ =)) Tự tin quá mức =))

Noel năm đó rất buồn, buồn hơn bất cứ Noel nào… Nó nhớ nhỏ nhiều lắm… Tình yêu ảo mà nó đã xây đắp hơn một năm trời phút chốc vỡ tan… Không một ai có thể hiểu được cho cảm giác của nó lúc này…

“Lúc trước cũng có thời gian em nghĩ mình thích anh, nhưng giờ hiểu ra đó chỉ là cảm giác ngưỡm mộ. Em ngưỡm mộ anh giỏi, có nhiều thứ anh làm được còn em thì không :)
=)) =)) =))

Câu nói đó đã xé nát trái tim của nó. Nếu còn 2-3 tuổi chắc nó đã khóc òa lên mất rồi… Nhưng nó vẫn cố giữ lấy bình tĩnh và xem như không có chuyện gì xảy ra… Câu chuyện không thể bắt đầu sớm hơn… Lần gặp mặt đó giờ đây chẳng còn ý nghĩa gì nữa…

Tháng ngày sau đó là một chuỗi dài sa ngã, dậm chân tại chỗ… Nó xin nghĩ ở công ty cũ vì những chuyện buồn… Bản thân nó cũng thấy mệt mỏi quá, cuộc sống không thật sự đẹp như nó nghĩ. Tuổi 18 bước đến và đánh bóng cho nó những hứa hẹn, mơ ước, tình cảm và tương lai tươi đẹp. Nhưng khi 19 thì mọi thứ cũng đóng đi bỏ lại nó phía sau ^_^ Té đau lắm… Lúc này nó thấy mình rất cô đơn, chẳng có ai bên cạnh.

Cần vài tháng để thông suốt được hơn chút ít… nó bắt đầu đi xin việc làm lại. 2-3 chỗ vẫn không thành, chẳng gặp chuyện này thì cũng đụng chuyện khác. Nó tự hỏi có phải do nhỏ- ngôi sao mai mắn, sức mạnh niềm tin của nó- đã không còn cạnh bên không…

Thất bại kề bên làm cho nó rùng mình và sợ… Không phải sợ đau đâu, cuộc sống của nó thì đau đã nhiều lắm rồi. Nó chỉ sợ rằng nhỏ nhìn thấy nó té ngã… Nó đang cố đứng dậy, nó cần một vòng tay, nhưng không được! Nó không bao giờ níu lấy tay nhỏ để đứng dậy. Hình ảnh của nó trong nhỏ lúc nào cũng phải thật “bảnh bao & tài giỏi” ^_^!!!

Nghĩ vậy nên nó đã cố đứng dậy bằng chính đôi chân của mình…

Thời gian sau đó nhỏ chia tay bạn trai và bước sang Sing du học. Sau những cú sốc trong tình cảm, nhỏ đã thay đổi quá nhiều. Nhỏ đã không còn là nhỏ… Nó thật sự rất đau lòng khi nhìn thấy nhỏ như vậy. Nhưng cuối cùng thì chẳng làm được gì hơn, nó có phải là gì của nhỏ đâu… Những gì nó có thể làm là đưa ra những lời khuyên vô nghĩa và không giúp ích được gì cho nhỏ (nó nghĩ như vậy…)

Bức tường vô hình nào giữa hai người… Cuộc sống thay đổi không ngừng và nó ngồi đấy, ngước mặt lên mà nhìn nhỏ xa dần nó. Khoảng cách càng lúc càng xa… Xa đến mức giờ đây hai người dường như không con nói chuyện bình thường với nhau được nữa…

Nó cười khì và hiểu được vấn đề…

Mọi chuyện giống như một giấc mơ, thoảng qua và đi mất. Nó và nhỏ đã có thời gian “yêu ảo”. Nhưng trò chơi đã kết thúc và đến lúc nó phải tự học cách để quên đi… Nó dấu vào sâu trong trái tim mình thứ tình cảm đáng ghét ấy. Nó tự hứa sẽ không lặp lại nữa…

Tạm biệt tình yêu online :)

Nó của ba năm sau giờ đây đã 20 tuổi rồi…

Nhỏ của nó giờ thì đã 18 tuổi… nhỏ đã có thế giới riêng, cuộc sống mới…

Ngày hôm nay, nó đã trưởng thành hơn. Nó hiểu và thông suốt mọi chuyện… Nó biết mình cần phải làm gì trong thế giới thật này thay vì đắm chìm trong thế giới ảo :) Nó sẽ sống tốt hơn và phấn đấu hơn cho tương lai. Nó hy vọng nhỏ của nó cũng sẽ như vậy… nhỏ sẽ trưởng thành hơn với những quyết định tốt cho nhỏ… Bỏ đi những gì đáng ghét và bước lên đón nhận những gì tốt đẹp đang đến... :)

Một tình yêu đẹp nhưng đáng tiếc chỉ là ảo ( chia buồn)! Một tấm gương sáng về nghị lực và để mọi người rút kinh nghiệm ! Hoan hô anh Bảo !

lemonadess

Banned
Yêu ảo chỉ là giấc mơ phù du hoang đường
Một câu nói khá hay, thẳng thắn, và hơi "phũ phàng".
Trên đời này, theo em, có lẽ không có thứ gọi là tình yêu ảo đâu, nên những ai cho rằng mình đang "iu" bạn chat cần xem lại. Từ thế giới ảo bước ra thế giới thật là cả 1 vấn đề lớn. Nếu bạn không có đủ can đảm để gặp nhau ngoài đời, mãi khư khư trước máy tính và cho rằng mình đã có người yêu ---> 1 trong những sai lầm lớn nhất đời bạn.
Cảm giác này coi bộ ai đã từng trải qua thì mới hiểu hết được. Nhưng tiếc là khi truyền "kinh nghiệm" thì chẳng ai chịu nghe.

Yêu là thế, đã vậy, giận hờn online chỉ là những chuyện "nhăng nhít". Nó không làm bạn tổn thương như khi yêu 1 người "thật", nó chỉ làm bạn xao nhãng những thức khác.

Khi nói chuyện online, bạn không ngượng ngùng, không đỏ mặt. Suy nghĩ của bạn đi trước lời nói khá xa. Và dĩ nhiên, lời nói ra lúc nào cũng "hoàn chỉnh". Liệu bạn có biết được cảm giác khi "thích" 1 ai đó và được "thích" lại ngoài đời thật chưa?

Cảm giác chỉ cần gặp người ấy, nhìn người ấy thôi cũng đã thỏa mãn lắm rồi (dĩ nhiên là nhìn thấy người hoàn chỉnh, không phải qua ảnh hay màn hình vi tính nha). Hay những lúc bạn bối rối khi nói chuyện với người ấy (do có "cảm tình" ấy mà :em36:), người ấy cười khi nghe bạn nói. Và khi bạn biết rằng người đó cũng quan tâm đến bạn, cũng "thích" bạn, những cảm giác đó thật sự rất "thật"... Rất nhiều thứ mà qua trải nghiệm, ta sẽ thấy nó thật quý giá, đủ để ta giữ mãi nó trong ký ức.

Còn online, liệu khi 2 người đang chat, người phía bên kia có đang lắng nghe (lắng "đọc"), hay họ đang mải mê chit chat với người khác, lướt web, chơi game, và lâu lâu lại nhìn xem bạn viết gì, và trả lời vài dòng qua loa.

Bài viết chỉ giới hạn trong chuyện "thích", ko đề cập đến "yêu". Do mem forum mình hầu hết còn "trẻ". Yêu đương coi chừng phiền phức lắm :)

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN