Hack Wii & update/downgrade any firmware,any region!

Cửa hàng game Nintendo nShop

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Sau khi thử nghiệm thành công trên một số Wii của bè bạn và áp dụng các ứng dụng mới nhất. Hôm nay tôi trân trọng giới thiệu phương pháp Softmod đơn giản cho tất cả Wii từ 3.1-4.1 mọi phân vùng.Hoàn toàn offline hoặc online.

Sau khi hoàn thành bạn sẽ có Wii trên 4.1(nếu có Wifi bạn có thể update tới 4.2 hoặc downgrader tới 2.0 tuy nhiên nếu offline tôi chỉ đặt sẵn IOS và system menu cho 4.1.Cũng khuyên bạn không nên downgrade FW thấp hơn 3.2 và về lý thuyết khuyên bạn nên chọn 4.1 hoặc 4.2).Bạn có thể chơi đĩa với NeoGammarR8-RC3 và USB Loader chơi game bằng HDD.Bootmii và Priiloader mới nhất,

LƯU Ý:Wii có gốc KOREA chuyển hệ không update 4.2 sẽ gây brick ERROR003

Chuẩn bị:SD fomat sang FAT32(không sử dụng SDHC vì chỉ hoạt động 4.0 trở lên.)

Yêu câù: kết nối internet cho update/downgrader mọi phiên bản(nếu offline chỉ update được 4.1)

Tải về:http://www.mediafire.com/?ytnwycyjmmy
Copy nội dung bên trong folder "in root SD" vào SD card(lưu ý:trong folder WAD của SD bây giờ có đặt sẵn file system menu-NUS-v449.wad cho 4.1 US.Wii của bạn là US thì để nguyên như vậy.

Nếu Wii của bạn có Phân vùng khác thì hãy xóa file này và mở folder "System menu.wad" chọn System menu cho đúng phân vùng của bạn 448>JAPAL..450>PAL..454>KOREA và copy file tương ứng vào folder WAD trong SD.Nếu bạn có kết nối mạng có thể bỏ qua công việc này.
)

Chú ý:Wii KOREA xem bài này để cài HBC :http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=9986

Trước khi bạn bắt đầu hãy chắc chắn rằng Wiiconnect 24 đã tắt vì nó có thể làm cho bannerbomb dừng làm việc, bạn có thể bật nó trở lại một khi bạn đã hoàn thành các hướng dẫn.
Tháo bỏ tất cả GAMECUBE Memory Card / Controller

Bắt đầu

1.CÀI ĐẶT BOOTMII VÀ HOMEBREW CHANNEL

a.Đưa tất cả nội dung trong folder"in root SD" vào root SD.

b.Đưa SD vào WII.

c.Mở Wii Options> Data Management > Channels > SD Card,khi có cửa sổ hiện lên hỏ i"Load boot.elf?" chọn "yes" và khởi chạy Hackmii installer

d.Install Bootmii as boot2 nếu có thể, nếu không thì cài đặt nó như là một IOS sau đó trở về và cài đặt Homebrew Channel.

2.BACK UP NAND

Backup NAND với bootmi as boot2 có thể phuc hồi gần như 100% Wii của bạn trong mọi loại brick.
Sử dụng thẻ SD dùng để cài đặt Bootmii ,chắc chắn rằng có ít nhất 530mb free .Không phải tất cả các thẻ SD đều tương thích Bootmi.

a.Nếu cài Bootmi như boot2 bạn sẽ thấy giao diện khi khởi động WII.Nếu như IOS cần phải vào HBC,Bấm "home" trên Wiimote và chọn "Launch Bootmii"

b.Sử dụng các nút power/reset/eject để điều chỉnh và chọn icon có các bánh răng.

c.chọn biểu tượng một mũi tên màu xanh trỏ từ chip vào thẻ SD và làm theo hướng dẫn trên màn hình.

d.Trong khoảng 10 phút bạn sẽ có một sao lưu NAND, nếu bạn có ít hơn 80 bad blocks thì là bình thường,hãy để nó chạy đến khi có yêu cầu bấm một nút bất kỳ.

e.Bạn có thể chép NAND vào PC hoặc lưu giữ sao cho an toàn,sau đó bạn có thể xóa nó trên SD để khỏi phiền vì giao diện của nó mỗi khi khởi động Wii.

Nếu lỡ lúc nào bị brick bạn hãy sao lưu nó trở lại SD và dùng nó để phục hồi lại.Không khuyến khích sử dụng NAND bootmi cài như IOS.

3.Trucha Bug Restorer.

1a] chạy Trucha Bug Restorer
Press B to choose No IOS Reload.
chờ cho tới khi có yêu cầu Press 1 sau đó press 1.
di chuyển tới Downgrade IOS15.
Press A to downgrade.
Luôn chọn "load IOS from SD" press A khi có yêu cầu.

1b] Chạy Trucha Bug Restorer
chọn IOS15 and press A. (quan trọng)
chờ khi có yêu cầu Press 1 sau đó press1.
Chọn IOS36 menu. Trong đó bạn cài như sau:
Install IOS to slot (36)
Hash check (trucha) YES
ES_Identity YES
Nand Permissions YES
Sau đó press A on install patched IOS36.
Luôn chọn "load IOS from SD" press A.

1c] Run Trucha Bug Restorer
chọn IOS36 and press A.
chờ yêu cầu Press 1 sau đó nhấn 1
sau dó chọn restore IOS15.
Press A to restore.
luôn chọn "load IOS from SD" press A.​

4.Cài các CIOS cần thiết.

Sử dụng Wad manager 1.5 chọn sử dụng ios36 cài các ios sau:
cIOS202[38+60]-v4.wad
cIOS222[38+37]-v4.wad
cIOS223[38]-v4.wad
cIOS249-v17.wad
cIOS250-v17.wad​
(Bấm + để lựa chọn các file muốn cài đặt,sau đó bấm 1 để chấp nhận cài đặt sẽ giúp bạn cài một loạt)

5.Update system 4.1 hoặc FW khác (bỏ qua nếu bạn đang có FW 4.1 mà không muốn thay đổi FW khác.)

Trong HBC chạy DOP-IOS MOD.
*Bấm A khi có màn hình thông báo để tiếp tục.

* Change the IOS to IOS36 and press A (mũi tên ở tuy chọn đầu tiên).
*nếu có thông báo successfully loaded the IOS, so press A to continue

Trong menu mới, chọn system menu nhớ chọn 4.1 (Hoặc FW khác nếu bạn có kết nối mạng) và phân vùng của bạn đang có.
khi đã chọn đúng bấm +nó sẽ hỏi bạn có backup priiloader ko?nếu bạn chưa có bấm B có thì bấm A.

Sau khi backup preloader sẽ thực hiện cài đặt IOS60 (hoặc IOS khác tùy với FW mà bạn chọn) và system menu.
Luôn chọn load wad from SD card nếu có Wifi có thể lựa chọn dowload from NUS.
Sau đó bấm A khi có yêu cầu cài đặt.Tuyệt đối ko tắt điện trong khi cài system menu.
Khi kết thúc cài đặt sẽ có yêu cầu restore priiloader ,bấm A nếu bạn có priiloader từ trước và đã backup.
-Khi có yêu cầu bấm nút bất kỳ để thoát ra menu chính và bấm Home để ra HBC.

6.Cài IOS60patch và Backup loader.

Chạy Wad manager 1.5 chọn sử dụng IOS249 và cài đặt:(Bấm + để lựa chọn các file muốn cài đặt,sau đó bấm 1 để chấp nhận cài đặt sẽ giúp bạn cài một loạt)

IOS60-patched.wad(không cài nếu bạn chọn FW khác 4.1)

NeoGamma-Forwarder-NGFW.wad

USBLoaderCFG-Forwarder-UCXF.wad

7.Cài priiloader(tùy chọn nhưng đề nghị nếu bạn không có Bootmii as boot2)

Vẫn trong HBC chạy Priiloader bấm + chấp nhận cài đặt.Sau khi cài thành công thoát ra ngoài HBC và bấm home để thoát ra ngoài System menu.

Tắt Wii sau đó giữ tay vào nút reset rồi bật Wii trở lại.Bạn đang trong giao diện priiloader vào dòng system menu hacks kích hoạt những tính năng mà bạn mong muốn.​

Lanbe,
Làm xong bước 5 qua bước 6 khỏi cài trỡ lạy IOS60-patched.wad ?Trong folder SD\00000001\0000003c\v6174\ mình k thấy ios60-64-v6174.wad.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
ko có trong đó
Thư mục đó ko có, ko cần quan tâm nó để cho công việc của dop-ios.
IOS60-patched.wad nằm trong folder wad.Thực ra làm chính xác bước 5 ko cần phải cài lại IOS60-patched.wad nhưng nhiều người có system 4.1 sẵn bỏ qua bước 5 thì phải cài IOS60-patched.wad và người đã làm bước 5 cài lại cũng ko sao.

cái này khá quan trọng nên mình cẩn thận,bởi nếu quên cài IOS60-patched.wad thì khi cài preloader sẽ brick máy

hallo
máy tui hôm nọ làm chỉ chơi qua USB được thôi bây giờ làm lại theo phương pháp này có chơi đươc đĩa Copy Không? bị báo ERR Khi chơi Đĩa qua NEO gamma

lanbe2007

Thành viên lâu năm
NeoGama bị erro có lẽ do wii mới dùng loại chíp chống chơi đĩa copy đó còn USB thì vẫn bình thường.Còn bài này chỉ là một cách mod mới đơn giản hơn nhưng nguyên tắc thì vẫn vậy

nếu mấy mình đã modchip wiikey cách đây 7 tháng, firmware 3.2U có làm cách này được không? Mình đã thử cái file SD-james của bạn vodoi_em nhưng không làm được từ bước đầu. Cho load Boot.dol lên vào trong nhấn button "1" không xi nhê gì hết. Đành phải bỏ cuộc. :(

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Được,load Hackmii installer bị lỗi thì thay Banner bomb khác.KO có Wii nào mà ko hack được.Bạn cần tham khảo thêm một số bài trong 4 rum nhé

Chào Bạn ,
Mình đã làm tới bước thứ hai. Mình cũng Backup Nan và dung lượng của NAN là 540MB đúng không vậy bạn ?
Nhưng tới bước thứ ba tui dùng power button chuyển tới HomeBrew Channel thì màn hình TV bị biến thành màu xanh, ngoài ra không thấy tới HomeBrew Channel đâu hết á .Bây giờ mỗi lần mình bỏ SD card vào và bật POWER lên thì máy boot thẳng vào Bootmi. (chỗ có 4 icons Wii, The Homebrew Channel, SD card, và icon setting có hình 2 bánh xe răng cưa đó) .Bạn có thể giúp mình được không?

toanwii

Nấm nhỏ
Chào Bạn ,
Mình đã làm tới bước thứ hai. Mình cũng Backup Nan và dung lượng của NAN là 540MB đúng không vậy bạn ?
Nhưng tới bước thứ ba tui dùng power button chuyển tới HomeBrew Channel thì màn hình TV bị biến thành màu xanh, ngoài ra không thấy tới HomeBrew Channel đâu hết á .Bây giờ mỗi lần mình bỏ SD card vào và bật POWER lên thì máy boot thẳng vào Bootmi. (chỗ có 4 icons Wii, The Homebrew Channel, SD card, và icon setting có hình 2 bánh xe răng cưa đó) .Bạn có thể giúp mình được không?
Bạn phải dùng chương trình Bootmii Config để lập Autoboot cho bootmii ( tức là cho nó boot thẳng vào systemenu luôn) .Link đây:http://www.dpembo.ukfsn.org/wp-content/plugins/download-monitor/download.php?id=19
Và nếu màn hình màu xanh thì nên cài lại homebrew đi và nhớ là phải dung Hackmii installer v0.6 thì bootmii mới tương thích được.

Các bạn cho mình hòi có phải là máy mình cài được Bootmii as boot2 rồi phải không ? Vì khi mình bỏ thẻ SD vào , bật power lên thì hiện lên hình 4 icons Wii, The Homebrew Channel, SD card, và icon setting có hình 2 bánh xe răng cưa . Sau khi mình backup NAN 528MB , nhưng key file chỉ có 1KB thôi .Nếu sau này máy mình bị Brick thì mình có thể retore NAN để sửa máy được không ? Mình định cuối tuần này vọc lại cách của bạn chỉ .
Cám ơn các bạn thật nhiều và chúc các bạn một nhày vui vẻ .

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Đúng vậy đó,nhớ giữ cẩn thận cái thẻ này.Bạn nên backup toàn bộ SD vào pc hay USB or cd .Cái đó rất quan trọng.

Bạn Lanbe2007 ơi, làm ơn cho mình hỏi thêm là nếu làm xong bước 4 tới bước 5 để update to 4.1 mình muốn xài cách off line được không vậy? Wii của mình hiện tại là 3.4U xài Wifi ( mình sợ bị problém khi online ) máy của mình xài modchip D2CKey Bundle.
Cám ơn trước nghen.

Bây giờ giả dụ mình làm xong bước 4, qua bước 5 cách của bạn Lanbe2007 là online . Ý của mình là làm sao làm offline? Có phải là làm theo cách này của bạn lemonadess phải không? http://nintendovn.com/forum/showthread.php?t=366. Có cần phài xài Pack All in One của lemonadess*** NTSC - U Only không? và bắt đầu làm tiếp từ bước thứ 8?

8) Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation
9) Chạy lại WAD-Manager_v1.4. Chọn IOS249 Và cài WADs 01-18. Nếu bị freeze, cứ cài lại từ file bị freeze
10) Tiếp tục cài SystemMenuv###.wad. Sau đó thoát ra HBC
11) Cài preloader. ở màn hình cài đặt bấm số 1
12) Chỉnh settings cho Preloader. Nhớ enable "Skip disc update check"

Có đúng không vậy các bạn?

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Nếu theo bài đó làm từ bước 9.Thực ra bạn có wifi thì làm online theo bài này luôn.
Làm online it rủi ro hơn offline nhiều.
Dop-ios mod phiên bản mới có thể cài system menu offline được.Khi nào rảnh sẽ sửa lại bài này.

Các bạn ơi giúp mình với!
Hôm nay mình bắt đầu softmod, mình làm một lèo tới bước thứ 4 của bạn Lanbe2007 thì mình chuyển sang cách offline. Mình chạy lại WAD-Manager_v1.4. Chọn IOS249 Và cài WADs 01-18 ( mình chỉ thấy 1-8 chứ không phải 01-18) Mọi thứ đều bình thường. Nhưng xui xẻo làm sao con bé 20 tháng tuổi của em mình nó đụng vào wii remote nên mình bị bỏ mất một bước, bưóc cài SystemMenuv###.wad. Sau đó thoát ra HBC. Sau đó mình vào phần chỉnh setting cho Preloader. Nhưng không thấy phần "Skip disc update check". Mình sợ quá chuyển ra ngoài và khi reboot lại wii thì không vào được system menu nó vào thẳng HBC. Bây giờ thì mình chơi được cả game Bakugan qua HDD nhưng original menu system wii bây giờ gone awạy. Mình chỉ vào thẳng được HBC. Khi mình exit to system menu thì nó hiện lên dòng chữ trắng The System files are corrupted Please refer to the Wii Operations Manual to help Troubleshooting. Có phải là máy mình bị Brick rồi phải không ?????
Các bạn giúp mình với!!!
:em20:

lanbe2007

Thành viên lâu năm
bạn cài lại đi,cài hết 18 file chứ ko phải 1 và 8 sauddos cài preloader lại.Có nghìa là làm lại từ bước 9 cho tới hết ,ko bỏ bước.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN