Update firmware Wii online/offline (3.x - 4.1)

Cửa hàng game Nintendo nShop

Cho mình hỏi 1 câu: Máy wii mình đang dùng FW 3.2U, mà nhà mình ko có wifi, mún update lên 4.0U được ko vậy
Hoặc có cách nào dùng 3.2U mà chơi game qua usb, HDD mà ko cần up 4.0 ko?
Cám ơn nha.

langtu

Nấm nhỏ
Oki, man.
Trước tiên, các bạn download link sau, giải nén vào ổ cứng ví dụ như C:\Wii\
Bước 1: Chạy file prepare.bat, chọn region muốn up (cẩn thận, máy hệ U thì chọn hệ U, tránh việc chọn nhầm)

Bước 2: Đợi một lúc, cửa sổ MooSFV hiện ra, nếu có bất kì file wad nào không đúng, chạy clean.bat và chạy lại từ đầu. Nếu thành công sẽ có folder sd mới được tạo.

Bước 3: Format SD card về FAT16 (ko cần thiết), chép toàn bộ folder sd này vào thư mục gốc của thẻ.

Bước 4: Bỏ thẻ voà Wii, vào Data Management>Channels>SD Card, chọn yes, load boot.dol

Bước 5: cài HBC và BootMii (cài BootMii như là boot2, nếu không được thì cài như là IOS)

bước 6: chạy BootMii (Nếu bạn cài theo boot2 thì chỉ reset system, nếu cài theo IOS thì vào HBC, bấm nút Home)

Bước 7: Open the config menu (gears) and choose backup NAND (green arrow) wait for it to finish and restart the Wii

Bước 8:Load CMDVDX35.dol through the HBC. Choose Downgrade IOS35. (Nó sẽ báo lỗi mạng hoặc ko, bỏ qua nó và bấm exit)

Bước 9: Run WAD-Manager_v1.4.dol. Choose IOS35 and install IOS35-64-v1040.wad then restart

Bươc 10: If you do not have cIOS installed yet Run WAD-Manager_v1.4 choose IOS35 and install cios_fix.wad then restart

Bước 11: Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation

Bước 12: Run WAD-Manager_v1.4 again. Choose IOS249 and install WADs 01-18. (Nếu WAD-Manager bị freeze, cài lại file wad làm nó đơ và tiếp tục)

Bước 13: Cài xong 18 file trên, cài tiếp SystemMenuv###.wad

Bước 14: Cài Preloader để phòng Brick.

End. GL :b-d[1]:

vodoi_em

Nấm nhỏ
Oki, man.
Trước tiên, các bạn download link sau, giải nén vào ổ cứng ví dụ như C:\Wii\

Bước 1: Chạy file prepare.bat, chọn region muốn up (cẩn thận, máy hệ U thì chọn hệ U, tránh việc chọn nhầm)

Bước 2: Đợi một lúc, cửa sổ MooSFV hiện ra, nếu có bất kì file wad nào không đúng, chạy clean.bat và chạy lại từ đầu. Nếu thành công sẽ có folder sd mới được tạo.

Bước 3: Format SD card về FAT16 (ko cần thiết), chép toàn bộ folder sd này vào thư mục gốc của thẻ.

Bước 4: Bỏ thẻ voà Wii, vào Data Management>Channels>SD Card, chọn yes, load boot.dol

Bước 5: cài HBC và BootMii (cài BootMii như là boot2, nếu không được thì cài như là IOS)

bước 6: chạy BootMii (Nếu bạn cài theo boot2 thì chỉ reset system, nếu cài theo IOS thì vào HBC, bấm nút Home)

Bước 7: Open the config menu (gears) and choose backup NAND (green arrow) wait for it to finish and restart the Wii

Bước 8:Load CMDVDX35.dol through the HBC. Choose Downgrade IOS35. (Nó sẽ báo lỗi mạng hoặc ko, bỏ qua nó và bấm exit)

Bước 9: Run WAD-Manager_v1.4.dol. Choose IOS35 and install IOS35-64-v1040.wad then restart

Bươc 10: If you do not have cIOS installed yet Run WAD-Manager_v1.4 choose IOS35 and install cios_fix.wad then restart

Bước 11: Run cIOS36_rev10-Installer and choose WAD Installation

Bước 12: Run WAD-Manager_v1.4 again. Choose IOS249 and install WADs 01-18. (Nếu WAD-Manager bị freeze, cài lại file wad làm nó đơ và tiếp tục)

Bước 13: Cài xong 18 file trên, cài tiếp SystemMenuv###.wad

Bước 14: Cài Preloader để phòng Brick.

End. GL :b-d[1]:
Mình xin luôn cái post này nhé

hix cái máy wii của mình đang 3.2j down cái game wii sport resort hệ nhật về cho vào máy update lên xong giờ bật máy chỉ lên màn hình đen, mang lên gamecenter thì họ bảo là không có tay gamecube nên không làm được, forum mình có bạn này biết bệnh này và biết cách sửa thì giúp mình với :(

langtu

Nấm nhỏ
Brick đóa bạn :D
Cách sửa cũng cóa:
Cach 1: Dùng tay cầm gamecube Bấm 4 nút mũi tên rồi sau đóa ra sao thì hông bít :D
Cách 2: Burn đĩa autoboot sau rồi cho vào Wii:
Cách 3: (Đối với máy dùng cách 2 vẫn không dc)Ra tiệm đổi ổ đĩa Wii đã mod chip có thể Autoboot rồi dùng cách 2, sủa xong, đổi lại ổ đĩa.
Máy mình cũng brick, nhưng dạo nì ngại quá chưa sửa :

mình đã thử down cái đĩa autoboot kia về cho vào máy mà chả thấy gì khác lạ vẫn đen thui :(, còn cách tay cầm gamecube kia thì chưa thử nên chưa biết, khéo phải đi mua 1 cái về thử, cho mình hỏi là nếu bấm tay gamecube theo cách kia thì có cần phải có đĩa gì trong máy không hay là cứ để máy không cũng được

langtu

Nấm nhỏ
Bạn cần đĩa auto boot nữa. Theo mình hiểu thì cách dùng GC controller sẽ ép wii boot trực tiếp từ disc channel, vì vậy có thể chạy được đía auto boot. Có trường hợp đĩa autoboot tự chạy thì làm theo cách 2.
Cách 3 áp dụng cho trường hợp Modchip D2CPro -> không chạy đĩa autoboot. Cách duy nhất có lẽ là thay ổ Modchip khác (Wiikey chẳng hạn) để chạy autoboot. Sửa xong thì đổi lại.
Đen đủi là minhg rơi vào TH thứ 3 :(
Mình có thấy một link hi vọng sẽ hữu ích:
Cách nữa là xài Savemii (hình như vẫn cần GC controller), tương tự cách 2. :D

thanks bạn vì cái link, đúng là nó rất hữu ích và có vẻ đúng trường hợp của mình, nhưng mà có vấn đề là không biết cái đĩa universal gì đó mà họ dùng trong hướng dẫn thì mình biết down ở đâu nhỉ, hay là đĩa đấy chỉ là các homebrew được burn ra dvd
à tìm được link down rồi :P

vodoi_em

Nấm nhỏ
Bạn cần đĩa auto boot nữa. Theo mình hiểu thì cách dùng GC controller sẽ ép wii boot trực tiếp từ disc channel, vì vậy có thể chạy được đía auto boot. Có trường hợp đĩa autoboot tự chạy thì làm theo cách 2.
Cách 3 áp dụng cho trường hợp Modchip D2CPro -> không chạy đĩa autoboot. Cách duy nhất có lẽ là thay ổ Modchip khác (Wiikey chẳng hạn) để chạy autoboot. Sửa xong thì đổi lại.
Đen đủi là minhg rơi vào TH thứ 3 :(
Mình có thấy một link hi vọng sẽ hữu ích:

Cách nữa là xài Savemii (hình như vẫn cần GC controller), tương tự cách 2. :D
Savemii ko đc, nhưng bạn sử dụng đĩa Zelda hệ J để autoboot

đĩa zelda là đĩa twilight princess đấy hả bạn, thế mình có tay gamecube rồi mà dùng cái đĩa UDD down ở trên để autoboot được không

vodoi_em

Nấm nhỏ
đĩa zelda là đĩa twilight princess đấy hả bạn, thế mình có tay gamecube rồi mà dùng cái đĩa UDD down ở trên để autoboot được không
làm như faq trên là ok bạn à:D
( đen ở chỗ mình lại thi tiếp nên chưa test. Để bao giờ rảnh mình sẽ test và viết hd tiếng việt:D)

Máy của mình firmware 3.3E. Mình đã dùng Zelda hack thành công với Hombrewchanel 9. Chả biết thằng cu con nhà mình loay hoay thế nào mà update lên HB 10.1. Hôm nay thấy có bài USBloader hay quá định làm thử. Xem lại firmware đã thành 4.0. Hú vía, may chưa bị brick.
1)Vậy mình phải làm gì chống brick ?(vì cứ vào HB là nó lại hỏi muốn update lên 10.2 không.) Có phải chạy cái preloader gì đó không?
2)Với firmware 4.0 thì có thể dùng USB loader được không?( vì theo 1 cái tut bên forum Đức không làm được với update 4.0 qua Nintendo.). Hay là mình bắt buộc dowgrader về 3.3?
Cám ơn các bạn!

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Máy của mình firmware 3.3E. Mình đã dùng Zelda hack thành công với Hombrewchanel 9. Chả biết thằng cu con nhà mình loay hoay thế nào mà update lên HB 10.1. Hôm nay thấy có bài USBloader hay quá định làm thử. Xem lại firmware đã thành 4.0. Hú vía, may chưa bị brick.
1)Vậy mình phải làm gì chống brick ?(vì cứ vào HB là nó lại hỏi muốn update lên 10.2 không.) Có phải chạy cái preloader gì đó không?
2)Với firmware 4.0 thì có thể dùng USB loader được không?( vì theo 1 cái tut bên forum Đức không làm được với update 4.0 qua Nintendo.). Hay là mình bắt buộc dowgrader về 3.3?
Cám ơn các bạn!
thứ nhất con bạn update qua Nintendo thì không thể bị brick,update HBC cũng không sao,.Nhưng để chơi USB Loader bạn hãy làm theo hướng dẫn
http://www.gbatemp.net/lofiversion/index.php/t144835.html
sau đó bạn có thể cài USB Loader.Nếu máy bạn có số seri là LU64+ thì không được làm theo cách này sẽ bị Brick.

Cái đĩa UDD chỉ dùng khi máy bạn bị BannerBrick vì nó khởi động WAD Manager cho phép bạn cài lại hoặc xóa file Wad đã làm máy Brick .

lemonadess

Banned
Đọc cái up lên 4.0 offline sao thấy mình giống "người tối cổ" quá. Chả hiểu mô tê gì ráo :D Chắc phải bỏ cả buổi sáng cập nhật lại thông tin quá >.<!

Làm sao biết đúng hay sai?

Làm được thế này sao? Phải cài bannerbomb trước ko nhỉ?

Còn mấy cái file lỉnh kỉnh lấy ở đâu thế? >.<!

lemonadess

Banned

Bị kẹt ở bước này. Ai giúp với. Nó báo lỗi khi cài cios_fix hoài. Máy mình hiện đang cài firmware 3.2U. Lỗi là -ret = -1035 thì phải

vodoi_em

Nấm nhỏ

Bị kẹt ở bước này. Ai giúp với. Nó báo lỗi khi cài cios_fix hoài. Máy mình hiện đang cài firmware 3.2U. Lỗi là -ret = -1035 thì phải
Xài cái wad manager ở cái post update onl của tớ bạn hiền nhé=D>

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN