Thắc mắc chung liên quan đến phần cứng DS

Cửa hàng game Nintendo nShop

với DS thì không nên vừa sạc vừa chơi là đúng nhưng với laptop thì khác bạn à. Vì khi pin đầy thì laptop sẽ ngắt pin và dùng điện trực tiếp từ adaptor nên không sợ pin chai hay quá tải như bạn nói đâu. Nhưng đó là khi pin đầy, chứ nếu pin không đầy mà vừa cắm sạc vừa dùng thì cũng vẫn hại pin như thường.

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Pin không đầy mà cắm sạc laptop hại pin thì đúng rồi. Còn khi đầy thì vẫn chai pin như thường đó cậu. Vì chúng ta đã quên mất một điểm rất quan trọng của pin Lithium, đó là chúng vẫn mất dần năng lượng kể cả khi không dùng. Cái này ta có thể kiểm chứng dễ dàng bằng cách sạc đầy 1 cục pin laptop rồi để không; sau một thời gian sẽ thấy pin không còn ở 100% nữa. Vì vậy, nếu cắm pin vào laptop khi đang cắm nguồn, pin sẽ vẫn bị bắt phải vừa xả vừa sạc, dẫn đến chai dần theo thời gian.

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Thì thực ra vừa chơi vừa sạc cũng được cậu àh. Đẻ chai được pin DS đến mức 70% như trong hướng dẫn nói thì mình cũng phải dùng con DS đến mức tã ra rồi ý chứ :)). Lúc đó pin không chai thì nút bấm cũng lờn, màn hình cũng xước, và bác Nin cũng đã kịp ra đời DS mới rồi =.=''

Một là DS của bác đc sạc đầy rùi thì nó ko nhận nữa thì ko phải lo, hai là bác dùng sạc ko phù hợp với hiệu điện thế 220V trong gia đình thì mua cái cục biến đổi về dùng, ba là pin của bác có vấn đề thì phải đi sửa

ủa!!! DS có cầu chì sao ta :-?
Bác phải nói bác ở HN hay Tp.HCM hay ở đâu thì mọi người mới giúp được chớ.

---------- Post added at 05:23 PM ---------- Previous post was at 05:18 PM ----------

Pin không đầy mà cắm sạc laptop hại pin thì đúng rồi. Còn khi đầy thì vẫn chai pin như thường đó cậu. Vì chúng ta đã quên mất một điểm rất quan trọng của pin Lithium, đó là chúng vẫn mất dần năng lượng kể cả khi không dùng. Cái này ta có thể kiểm chứng dễ dàng bằng cách sạc đầy 1 cục pin laptop rồi để không; sau một thời gian sẽ thấy pin không còn ở 100% nữa. Vì vậy, nếu cắm pin vào laptop khi đang cắm nguồn, pin sẽ vẫn bị bắt phải vừa xả vừa sạc, dẫn đến chai dần theo thời gian.
Vậy cho mình hỏi tí nhé. Nếu như dùng laptop cắm adaptor thì tháo pin ra cho khỏi chai thì đến khi mình muốn di chuyển ra chỗ khác ngồi (mà không muốn tắt máy) thì lấy pin cắm vào trong khi máy đang dùng điện của adaptor thì có hại gì không

go2_ars

Shakugan no Shana
Thành viên BQT
^ Chuyển máy qua Hibernate cho nó lưu lại hết công việc rồi tháo sạc, cắm pin vào, bật lên lại. Mà sao bàn lăng quăng qua laptop thế này

tuanluoi

Nấm nhỏ
Hôm nọ mình cắm sạc 220v vào ổ điện mà ko để ý là ổ điện bị lỏng nên cục sạc nổ cái bùm, có lửa phát ra luôn. Xong rồi cái nds của mình cắm sạc vào ko lên đèn cam nữa :sorry[1]:
Mình mượn cục sạc của thằng bạn thì máy lên đèn :sorry[1]:
Cho mình hỏi là bị nổ như mình thì có ảnh hưởng đến nds ko ? Mình mở máy lên thấy vẫn chơi dc bình thường nhưng sợ nó bị hư jì đó bên trong :bye2[1]:

P/s: Còn về wifi của nds lite. Mình đã làm theo hướng dẫn nhưng lúc search thì ds nhận đầy cây sóng, lúc test connection thì cây sóng ko có 1 cục nào + hiện màu đỏ, báo lỗi 51300, 51301. Các bạn chỉ mình cách sửa trường hợp này dc ko? Thanks nhiều

gameboy89

V.I.P Member
Theo trường hợp bạn nói thì có lẽ sạc của bạn đã bị hư do chập điện ji đó, cắm sạc ng` khác vào lại chạy tốt.....Bạn nên đi mua cái khác đi, về máy DS chơi bt có lẽ hok sao, hoặc để lại di chứng ji đó thì chưa bít, cứ chơi 1 thời gian có lẽ mới bít đc :D

- Wifi DS kén lắm, hok phải loại nào cũng nhận đc đâu mặc dù khi test là 5 vạch, bạn đọc bài này để hiểu thêm về sóng wifi - ds có thể nhận đc nhé ;) !

http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=7

tuanluoi

Nấm nhỏ
Topic trên mình đọc rùi nhưng thấy ko giống với trường hợp mình :|
Lúc nãy mình wa nhà thằng bạn test wifi rùi. Cùng 1 usb wifi nhưng nó xài win xp thì bảng điều khiển của nó có hiện WEP nên vô dc. Mình xài win 7, cũng cài 1 bản driver mà sao vô thì bị mờ phần chọn loại WEP <=> WPA. Nó hiện mờ mờ WPA2 :sorry[1]:
Ko lẽ giờ mình phải cài lại win xp ? :((

Hức... máy dslite của mình thì bắt ko dc sóng wifi nào hết, ở trường ng` ta xài laptop down ầm ầm, tới 200MB/s lận, trong khi máy dslite thì dò chẳng ra miếng sóng nào.

Mình cũng có thử với usb wifi G-202 của Zyxel thì fải để sát rạt mới dò thấy sóng, nhưng kết nối thì cũng bị như bạn tuanluoi vậy... T^T

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Có wá đáng ko vậy cậu 8-} !!! 200Mb/s thì ..... !!! Giải pháp là mua cái USB 140k của tenda mua về cài driver có sẵn + cấu hình về chế độ Acsess point !!!! Xong rùi Brige với cái local area network của mình với cái Wifi Tenda rùi dùng DS bắt sóng full cột mút chỉ luôn !!!! Giá chỉ 140k, win 7 hay XP hay v.v.v đều tương thích hết !!!!

Cho hỏi về 2 chức năng sau của máy DSi

Cho mình hỏi 2 vấn đề sau nha :rolleyes[1]:
1. Máy Dsi có chạy được định dạng video ko ( .Mp4, .Flv )?
2. Nếu mình có máy ngôn ngữ gốc là Jap thì liệu có thể chuyển sang Eng được ko?

Thx ý kiến giải đáp của các bạn :shake:

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Dsi không làm được cả 2 điều bạn nói. DSi là máy chơi game, không phải để xem phim nên ko hỗ trợ xem video gì hết, muốn xem thì phải cài media player như moonshell chẳng hạn. Còn vụ thay ngôn ngữ thì không! :no:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN