Hướng dẫn chơi Gamecube trên thẻ nhớ

Cửa hàng game Nintendo nShop

obi123

Nấm bình thường
Chào các bợn yêu Nintendo :D Các bạn thân mến, lần trước mình đã hướng dẫn các bạn mod chip cho gamecube. Trong bài lần này, mình muốn hướng dẫn thêm các bạn chơi gamecube từ thẻ nhớ SD (Micro SD).

Sở dĩ chơi game trên thẻ SD được nhiều người sử dụng vì nó không tốn kém như chơi game trên đĩa, và tránh hoàn toàn trường hợp kén đĩa mà một số bạn thường xuyên gặp.

Về căn bản, cách boot game qua thẻ nhớ này là tìm cách đọc homebrew trên Gamecube. Từ đó, bạn có thể dùng đĩa mồi để mồi thẻ nhớ SD qua adapter, trong đó chứa các homebrew. Ngoài ra, bạn còn có thể sử dụng cách boot đĩa mồi này để chơi giả lập các hệ máy cũ của Nintendo trên Gamecube như NES (tương thích 99.99%), SNES (tuơng thích khá cao, tầm 90%), GBC (tuyệt vời luôn), GBA (hơi chậm 1 chút, tầm 95% tốc độ), N64 (hơi ý ẹ), và 1 số hệ máy của SEGA như Genesis, Neogeo...

Chuẩn bị:

- Máy gamecube (đương nhiên rồi) đã được mod chip*
- Thẻ nhớ SD (non-SDHC, tức ko quá 2GB) hoặc Micro SD nhỏ hơn hoặc bằng 2GB*
- SD adapter
- Đĩa mồi SD Media Launcher

* Với những bạn có đĩa mồi SD Media Launcher của chính hãng Datel, ko cần modchip nữa, còn với các bạn có đĩa sao down ở link dưới thì các bạn bắt buộc cần có modchip.
*Khi bạn load game trên thẻ nhớ dung lượng cao SDHC, bạn phải load swiss với thẻ 2GB trước và trong menu chính của swiss, tráo thẻ 2GB thành SDHC và chơi bình thường.

Các phần mềm, homebrew cần có:

- Swiss: Đây là phần mềm giúp bạn load game trực tiếp trên thẻ nhớ. Các bạn download về, giải nén, copy file có nhãn unpacked vào thẻ nhớ vì mình thấy file này là file đầy đủ và hoạt động tốt nhất.

- File iso đĩa mồi: Giải nén (file sẽ có dung lượng full 1.35GB), dùng IMGburn để burn trực tiếp ra đĩa DVD.

Các bạn dùng đĩa mini DVD sẽ tiện lợi hơn. còn bạn nào muốn dùng DVD fullsize có thể tham khảo ở đây

Hướng dẫn chi tiết:

Sau đây là video hướng dẫn của mình, các bạn theo dõi hướng dẫn và làm theo, khá đơn giản, hi vọng các bạn thành công :)

Tương thích:

Đã nói đến chơi game trên thẻ nhớ qua phần mềm, hoặc loader nào đó, chắc chắn phải để cập đến độ tương thích game. Hiện nay, Swiss 0.2 vẫn đang được team bên gc-forever phát triển , đặc biệt là Emu_kid. Trong tương lại, độ tương thích game sẽ được cải thiện đáng kể và swiss sẽ trở thành công cụ sắc bén cho game thủ yêu thích gamecube!

đây là danh sách độ tương thích hiện thời của swiss 0.2!

Cám ơn đã đọc, chác các bạn chơi vui!

Nguồn: gc-forever.com

Obi cho mình hỏi

Chạy swiss rồi! Lựa chọn chạy bằng SD Gecko rồi, tới lúc chọn load từ lot B thì toàn bị báo là Failed create cònigutaion file, rút thẻ nhớ ra vào mãi mới nhận 1 lần! Mặc dù trước đó đã nhận thẻ nhớ để load swiss.

có cách nào khắc phục ko?

gamecu chơi thẻ nhớ bị giới hạn nhiều wa :(. chơi cứ kêu tít tè tít tè . burn ra DVD có khi còn có lý.
Mình dùng Gcos thấy tình trạng kêu tít tè khi chơi hầu như ko có! Máy mình ko có mod chip nên dùng dùng đĩa action replay chính hãng datel để chạy homebrew gcos! Sau khi chạy Gcos nó yêu cầu mình tháo đĩa actionreplay ra và bỏ đĩa game vào (đĩa game mình tự burn nhé, gcos ko kén đâu, mình ghi bằng ổ đĩa laptop nó cũng đọc tuốt luốt) sau đó là chơi thôi!

Hạn chế của Gcos mình nghĩ là vẫn phải burn đĩa (tuy ko kén đĩa nhưng mất công @@) chứ ko boot game trực tiếp từ thẻ nhớ! Và cái nữa đó là nó cũng như swiss. chỉ tương thích một số game!

Nên mình kết hợp xài 1 lúc 3 homebrew để chơi (Swiss, Gcos và SD boot)! Homebrew này ko hỗ trợ game nàythì mình xài homebrew khác! Cũng ok!

Mình dùng Gcos thấy tình trạng kêu tít tè khi chơi hầu như ko có! Máy mình ko có mod chip nên dùng dùng đĩa action replay chính hãng datel để chạy homebrew gcos! Sau khi chạy Gcos nó yêu cầu mình tháo đĩa actionreplay ra và bỏ đĩa game vào (đĩa game mình tự burn nhé, gcos ko kén đâu, mình ghi bằng ổ đĩa laptop nó cũng đọc tuốt luốt) sau đó là chơi thôi!

Hạn chế của Gcos mình nghĩ là vẫn phải burn đĩa (tuy ko kén đĩa nhưng mất công @@) chứ ko boot game trực tiếp từ thẻ nhớ! Và cái nữa đó là nó cũng như swiss. chỉ tương thích một số game!

Nên mình kết hợp xài 1 lúc 3 homebrew để chơi (Swiss, Gcos và SD boot)! Homebrew này ko hỗ trợ game nàythì mình xài homebrew khác! Cũng ok!
không pik bác còn trên diễn đàn này không

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN