Bạn có hài lòng với hình ảnh 3D?

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mình thì phần lớn là off tại thời gian phần lớn mình chơi là lúc đang ngồi trên tàu nếu nhìn 3D thì rất đau mắt. Còn khi nào ở nhà thì luôn luôn on để thưởng thức :bleh[1]:

No1luv

Nấm nhỏ
Để sử dụng 3DS hiệu quả và tận hưởng tối ưu thì phải hiểu cách thức hoạt động của màn hình 3DS.Do dùng công nghệ chặn thị sai nghĩa là sử dụng 2 lớp màn hình trong đó có 1 lớp chặn thị sai lớp này sẽ khiến cho mỗi mắt chỉ nhìn thấy 1 phần màn hình đúng nghĩa,nghĩa là mỗi mắt chỉ nhìn đc 1 màn hình cố định.Khoảng cách khe chặn thị sai trên màn hình càng lớn thì hiệu ứng 3D càng sâu (nút gạt 3D) .Khi tắt chế độ 3D cảm giác như "2 màn hình chập làm 1" thực ra nintendo mặc định tắt lớp chặn thị sai màn hình đi điều này làm giảm độ phân giải tổng 2 mắt nhìn thấy đc xuống 1/2 làm hình ảnh giảm độ sắc nét đi thấy rõ .
Quay lại vấn đề với mắt ,tại sao người lại có 2 mắt? mất một mắt thì vẫn quan sát đc vậy cần gì phải 2 mắt? Đã bao giờ bạn thử chơi game console bằng 1 mắt chưa ? Nếu bạn đã từng thử qua thì cảm giác của bạn dễ thấy nhất là mỏi mắt và nhức mắt--->chóng mặt. vì đơn giản khi chỉ có 1 mắt phải xử lý hình ảnh càng chi tiết cao (game đồ họa 3D như PS3,Xbox 360 ) thì càng mỏi nó giống như việc bạn tưởng tượng 1 chip đơn lõi với 1 chip lõi kép vậy, nếu công việc đc san đều cho cả 2 thì hiệu năng sử dụng sẽ kéo dài hơn.3DS hoạt động tương tự như vậy, nghĩa là mỗi mắt tự quan sát 1 màn hình riêng biệt.Nghĩa là chúng ta phải chơi game với 1 con mắt đúng nghĩa ,điều này gây mỏi mắt và nhức mắt nếu bạn chơi lâu và để 3D ở chế độ sâu khi đó khoảng cách 2 màn hình là lớn nhất: mắt trái và mắt phải di chuyển xa hơn để kết hợp 2 hình ảnh thành 1 hình ảnh 3D có chiều sâu nhất . Để khắc phục hiện tượng này thì cách tốt nhất là tùy vào game mà để chế độ 3D cho thích hợp. Với những game nhanh đòi hỏi mắt quan sát tốt , xử lý gấp như đua xe , đối kháng etc... thì nên để chế độ 3D ở mức thấp nhất hoặc mức vừa phải (tuyệt đối không nên tắt chế độ 3D vì lý do đã nói ở trên).
Nhiều người nhầm tưởng việc tắt 3D sẽ cho thời lượng pin lâu hơn điều này là sai lầm! Thực ra việc tắt 3D chỉ là việc nintendo tắt lớp quang học chặn thị sai trên cùng để đưa màn hình 3DS về độ phân giải gốc 4xx-2xx việc này khiến hình ảnh giảm 1 nửa nhưng chỉ tiết kiệm từ 5-7% pin so với khi bật 3D mà thôi. Vậy việc bạn hy sinh chất lượng đồ họa để đổi lại thêm 10-15 phút chơi game có thật sự hợp lý ?(thậm chí cả với game 2D trên 3DS khi bật 3D cũng cho độ sắc nét và dải tương phản thay đổi rõ rệt).Chưa nói đến việc nhà phát triển game đã khai thác rất tốt tính năng 3D của 3DS trên mọi sản phẩm , VD : PES có góc nhìn từ phía sau lưng cầu thủ kết hợp 3D tạo trải nghiệm cho người chơi như đang thi đấu thực sự, hay như SFIV với dynamic view + 3D cho góc nhìn qua vai bạn có thể cảm nhận rõ đc khoảng cách với đối thủ cũng như tính chất trận đấu căng thẳng hơn rất nhiều vì thay vì phải xử lý 2 chiều ngang và dọc bạn phải sử dụng đến cả chiều sâu của hình ảnh nữa.Tất cả những trải nghiệm đó thực sự chỉ có đc khi kết hợp với tính năng 3D, một điều mà chưa hệ máy nào trên thế giới có thể đem lại vào thời điểm hiện tại.Sử dụng bất cứ 1 sản phẩm nào cũng vậy , lời khuyên tôi dành cho anh em trên diễn đàn là : "Hãy sử dụng một cách tinh tế!"

Ice Cream 10A9

Nấm bình thường
Sao ai cũng bảo là mua 3DS để chơi game 3D nhỉ, bản thân mình thì mua 3DS vì mình thích những game của Nintendo, khi mua máy chỉ nghĩ đến chơi Zelda, Mario, Pokemon, hay Final Fantasy của Square Enix ( FF trên máy Nintendo thường có style hợp với mình hơn, như FF IV DS chẳng hạn), v...v...v chữ mình không hề nghĩ đến 3D luôn á :bounce[1]:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
vì máy 3DS được sản xuất là để chơi game 3D :)) bạn mua máy vì game thì cũng có người mua máy vì 3D chứ

Nintendo thường ý bạn là máy nào vậy, Nintendo có nhiều loại máy thường lắm :-/

Doon

nWriter
Phải đọc hết câu của người ta chứ LightGem.
Ý của IC nói là những bản Final Fantasy trên các hệ máy Nintendo thường có kiểu chibi hợp với IC.

Ice Cream 10A9

Nấm bình thường
Trời ơi =)), vầy nè: "Final Fantasy trên máy Nintendo thường có style hợp với mình hơn", nghĩa là game Final Fantasy thông thường có style hợp với mình hơn khi được làm cho máy của Nintendo , bạn hiểu chưa :))
P/s: Doon nói đúng á, trừ 1 điều là không phải vì chibi mà mình thích ^^ Mà do tone màu tươi tắn hơn và style thân thiện hơn ý mà :D

ratmoonser

Thành viên lâu năm
Sao ai cũng bảo là mua 3DS để chơi game 3D nhỉ, bản thân mình thì mua 3DS vì mình thích những game của Nintendo, khi mua máy chỉ nghĩ đến chơi Zelda, Mario, Pokemon, hay Final Fantasy của Square Enix ( FF trên máy Nintendo thường có style hợp với mình hơn, như FF IV DS chẳng hạn), v...v...v chữ mình không hề nghĩ đến 3D luôn á :bounce[1]:
Nếu như mọi người dùng đều có tư tưởng như bạn, thì Nintendo cũng sẽ biết điều đó, và họ chẳng phải mất thời gian để tìm tòi, sáng tạo để cho ra đời hệ máy tiếp theo sao cho nó thu hút người dùng, thêm nhiều tính năng thú vị, mà chỉ đơn giản là update phần cứng của DS là xong rồi.

- chắc chưa bao giờ được dụng vao 3DS toàn nói xàm không, đây là box 3DS, ngoai hình ảnh 3D đặc biệt ra, 3DS khác gì DS về cách chơi mời bạn ẩm IC sang box DS mà spam đi nhé

Doon

nWriter
Mình cũng rất hào hứng với màn hình 3D của 3DS.
Tuy nhiên từ khi có 3D, các hãng hầu như đã bỏ rơi màn hình cảm ứng, 1 trong những điều tuyệt vời giúp DS chiến thắng PSP.
Những game trên 3DS gần đây hầu như tận dụng triệt để màn hình trên, còn màn hình dưới chỉ để thể hiện thông số, bản đồ, còn chức năng cảm ứng chỉ để bấm skill (các game song đấu).
Hy vọng sẽ có zelda chibi, Pro. Layton, TWEWU mới để màn hình cảm ứng còn có đất dụng võ ...

Ice Cream 10A9

Nấm bình thường
- chắc chưa bao giờ được dụng vao 3DS toàn nói xàm không, đây là box 3DS, ngoai hình ảnh 3D đặc biệt ra, 3DS khác gì DS về cách chơi mời bạn ẩm IC sang box DS mà spam đi nhé
Bất lịch sự quá đi! Ai spam ở đây hả?! Topic là bàn về suy nghĩ của bản thân về 3D mà! Với lại ai bảo mình chưa bao h đụng vào 3DS hả, hỏi Randal Keith Orton hay những mem khác của forum thì bạn sẽ biết là mình có 3DS hay không! :no: Sao bạn không tìm hiểu kĩ mà lại xông vào nói người khác như thế, bất lịch sử quá! Quá bất lịch sự luôn đấy ! :em42: Mà khi nói rằng 3DS không khắc gì DS về cách chơi thì quả thật là bạn chưa chơi 3DS bao h rồi =,=! Bạn vui lòng suy nghĩ kĩ trước khi nói... không phải là cứ nhìn sơ qua 1 thứ gì đó là đánh giá ngay! Và vui lòng lịch sự 1 tí trong cách ăn nói đi... Thanks

Nếu như mọi người dùng đều có tư tưởng như bạn, thì Nintendo cũng sẽ biết điều đó, và họ chẳng phải mất thời gian để tìm tòi, sáng tạo để cho ra đời hệ máy tiếp theo sao cho nó thu hút người dùng, thêm nhiều tính năng thú vị, mà chỉ đơn giản là update phần cứng của DS là xong rồi.
Mình đâu có bắt mọi người nghĩ giống mình :bleh[1]: Mình chỉ chia sẻ lí do mình thích 3DS thôi, bạn đừng suy nghĩ như vậy [-(

Key_blade

Thành viên lâu năm
thật vậy sao Key :eek: tin hot vậy mà mình k biết :| hừm
- Vào thời điểm phát hành phiên bản màu hồng này, Nintendo cũng sẽ bổ sung thêm chức năng quay phim 3D cho 3DS thông qua đợt update Firmware máy, bên cạnh đó sẽ bổ sung thêm những tính năng khác cho Street Pass Mii Plaza và eShop.

- Giá chính thức của Misty Pink tại thị trường Nhật cho hệ máy region JP là 15.000 Yên.
Đây nhé,nguyên văn lời của kawaii nè :))

Bất lịch sự quá đi! Ai spam ở đây hả?! Topic là bàn về suy nghĩ của bản thân về 3D mà! Với lại ai bảo mình chưa bao h đụng vào 3DS hả, hỏi Randal Keith Orton hay những mem khác của forum thì bạn sẽ biết là mình có 3DS hay không! :no: Sao bạn không tìm hiểu kĩ mà lại xông vào nói người khác như thế, bất lịch sử quá! Quá bất lịch sự luôn đấy ! :em42: Mà khi nói rằng 3DS không khắc gì DS về cách chơi thì quả thật là bạn chưa chơi 3DS bao h rồi =,=! Bạn vui lòng suy nghĩ kĩ trước khi nói... không phải là cứ nhìn sơ qua 1 thứ gì đó là đánh giá ngay! Và vui lòng lịch sự 1 tí trong cách ăn nói đi... Thanks

Mình đâu có bắt mọi người nghĩ giống mình :bleh[1]: Mình chỉ chia sẻ lí do mình thích 3DS thôi, bạn đừng suy nghĩ như vậy [-(
Xin hoi bất lịch sự ở chỗ nào vậy. Có 3DS ma kêu tắt 3D đi, rồi vào đây lảm nhảm về cách chơi của Nintendo. Người ta đang nói về hình ảnh của 3DS cứ lôi cách chơi vào đây làm gì. Topic là bạn có hài lòng với hình ảnh 3D không tự dưng vào kêu toàn tắt chỉ thích cách chơi. Pó tay toàn tập. Không spam thì có ý gì ở đây. thích 3DS bằng cách chơi thì lập topic cách chơi của 3DS có làm bạn hài long không nhé, đây đang nói về hình ảnh.

Ice Cream 10A9

Nấm bình thường
Thích nhất là cutscene trong Samurai Warriors ấy, chứ Zelda thì 3D trong cutscene không phê bằng :myemo0138: Tuy nhiên chơi game thì thông thường là tắt 3D, cutscene thì 100% 3D ON :myemo0111: Riêng đôi lúc hứng thú thì mình vừa mở 3D vừa chơi luôn ^o^ ( nhưng ít khi làm vậy lắm, vì mắt chưa quen với 3D, còn bị mỏi :) )

---------- Post added at 10:23 PM ---------- Previous post was at 10:12 PM ----------

Xin hoi bất lịch sự ở chỗ nào vậy. Có 3DS ma kêu tắt 3D đi, rồi vào đây lảm nhảm về cách chơi của Nintendo. Người ta đang nói về hình ảnh của 3DS cứ lôi cách chơi vào đây làm gì. Topic là bạn có hài lòng với hình ảnh 3D không tự dưng vào kêu toàn tắt chỉ thích cách chơi. Pó tay toàn tập. Không spam thì có ý gì ở đây. thích 3DS bằng cách chơi thì lập topic cách chơi của 3DS có làm bạn hài long không nhé, đây đang nói về hình ảnh.
Tớ nói về cách chơi hồi nào vậy o_O Cậu có nhầm với bạn Doon không?! Với lại có cả khối người nói là tắt 3D kìa, cậu vui lòng đọc topic đi! Với lại đây là topic "có hài lòng với 3D không?" chứ không phải "topic để cho những người khó chịu và bất lịch sự vào flame!"
Thực sự là tớ vào để nói vể suy nghĩ của mình về 3D, đó là nó rất cool, nhưng không phải lí do mà tớ mua 3DS, vậy là spam ư? Vậy cậu không biết spam là gì rồi, hoặc là cố tình flame !! Tớ sẽ không tranh cãi thêm với cậu nữa đâu, vì nếu cãi thêm thì tớ cũng sẽ bất lịch sự chả kém gì cậu, do đó tớ sẽ tiếp tục trao đổi với mọi người theo chủ đề của topic này, cậu muốn trao đổi tiếp hay không thì tùy! Chứ nếu muốn cãi vã tiếp thì vui lòng gửi tin nhắn riêng, đừng làm phiền mọi người!

Ice Cream 10A9

Nấm bình thường
Kawaii nói thì phải có căn cứ mới nói chứ, cậu khỏi lo :rolleyes[1]: Mà quay phim sẽ là 3D luôn phải không ^^ Nếu mà cái camera khá hơn 1 tí thì tuyệt cú mèo, nhỉ :rolleyes[1]:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN