Băng GBA, thật giả bất phân :((

Cửa hàng game Nintendo nShop

login721

Nấm nhỏ
Tình hình là mình sống ngoài Bắc, vừa rồi có dịp vào Nam chơi, qua chỗ Sài Gòn Square thì phải (chỗ đó toàn quần áo ko à), tìm đc một cửa hàng game (mình ko nhớ chính xác chỗ nó nằm) vào hỏi mua game GBA thì họ đưa ra mấy cái túi, trong đó toàn băng GBA tàu (chắc thế vì có cả PKM gì gì, nghe tên lạ hoắc và FIFA 08??? Toàn là Hacked roms). Mình chọn ra một cái Ruby (vì emeral cắm vào máy chơi thử nó ko nhận). Về hỏi bác login mới biết mình may mắn thế nào. Trông băng còn khá mới và trên chip ko bám bụi, mặc dù làm năm 2002 (thấy trên main nó ghi thế). Các bác cho em hỏi cái: băng gốc pkm thì save trong chip, pin chỉ để tính thời gian. Thế băng tàu có save vào chip ko ạ? Hay là hết pin thì mất save luôn?
Băng xịn thì không có pin, pin cũng không có tác dụng tính thời gian.
Băng tàu cũng save vào chip nhưng cần pin để nuôi file save đó, hết pin thì những gì lưu trong con chip đó cũng mất.

obi123

Nấm bình thường
Vậy kể cả có chữ nintendo mà băng dùng pin thì cũng là băng tàu hả bác?
Nhưng có lần em nhớ là có thằng trên Youtube nó dạy cách thay pin cho băng GBA pokemon Ruby mà?
Em tưởng băng Thật cũng có pin chứ? Vì có lúc em chơi trên Super card Lite, nó báo: Interal Battery has run dry (tức là có pin trong thì mới có dòng thông báo đó).
Có bác nào chắc chăn 100% về vụ pin này ko? Vì mỗi bác trả lời em lại thấy có 1 chút mâu thuẫn?
Dù sao thì cũng cám ơn mọi người vì sự giúp đỡ tận tình!!!

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Vậy kể cả có chữ nintendo mà băng dùng pin thì cũng là băng tàu hả bác?
Nhưng có lần em nhớ là có thằng trên Youtube nó dạy cách thay pin cho băng GBA pokemon Ruby mà?
Em tưởng băng Thật cũng có pin chứ? Vì có lúc em chơi trên Super card Lite, nó báo: Interal Battery has run dry (tức là có pin trong thì mới có dòng thông báo đó).
Có bác nào chắc chăn 100% về vụ pin này ko? Vì mỗi bác trả lời em lại thấy có 1 chút mâu thuẫn?
Dù sao thì cũng cám ơn mọi người vì sự giúp đỡ tận tình!!!
tớ cũng chưa mua băng GBA org bao giờ nhưng đã nghe rất nhiều người nói thì rút ra được thế này:
băng xịn: save bằng chip, không có pin gì hết, theo lời bạn alviss và kamus thì chỗ khe băng có logo "nintendo", không bao giờ sợ mất save
băng tàu: dùng pin để nuôi save nên nếu hết pin thì mất file save, pin này có thể thay được, mình đã từng thay 2 lần cho băng sonic advance 3 rồi, dùng ngon cho tới tận bây giờ. lưu ý là hết pin là mất file save hẳn nên thay pin thì phải chơi lại từ đầu :(

băng giả cũng có chữ nintendo ở đầu đấy, cái này có thể thấy rõ ở băng Dragon Ball Z: Buu's Fury, chơi đến đoạn trước tòa nhà nếu là băng giả sẽ ko vào được, vì vậy cách duy nhất để biết chỉ có chơi thử thôi :yahoo[1]:

afdf

Nấm nhỏ
Cái này kì à nha. ở khe băng của băng GỐC có chữ nintendo và seri của băng. Mình chưa thấy băng gốc nào có pin bên trong cả vì mình cũng hok mở đc 3 cái băng gốc của mình vì nó là ốc 3 cạnh mở thế nào cũng ko ra để xem đc =)) . Nhưng mà ở khe cắm băng có chữ nintendo màu vàng nên đó là băng gốc . Còn về vụ băng tàu thì trong chip của băng tàu có gắn với 1 cục pin . Cục pin đó có thể thay đc và càng chơi nhiều thì dung lượng pin save càng giảm . Đến lúc hết pin save thì file save sẽ mất và sẽ phải thay pin save + chơi lại từ đầu. Ngày xưa mình cũng chơi băng tàu nhiều rùi nhưng mấy băng đó hok phải mua mà toàn đi mượn của mấy anh gần nhà ko chơi nữa về thay pin rùi chơi thôi nên biết. Giờ hết mất pin save nên trả lại luôn

obi123

Nấm bình thường
Xin đóng góp một Revew nho nhỏ để mọi người cùng rõ về vấn đề băng thật, băng giả:
Với phiên bản red, blue, yelow trên GB và gold, silver, crystal trên GBC, Nintendo đã sử dụng một viên pin để lưu game. Sau một thời gian, viên pin này sẽ cạn và dữ liệu sẽ mất, đồng thời không save game được nữa. Nhưng với GBA thì không có chuyện sử dụng pin. Khái niệm pin trong đã ko còn phổ biến trong một thời gian dài. Nintendo thậm chí còn bắt đầu sử dụng lại công nghệ pin trong với phiên bản Ruby, Shapphire, Emeral chỉ để dành cho hoạt động tính giờ. Còn save vẫn được lưu giữ trong chip.

Có dòng thông báo rằng: "Internal battery has run dry". Đó là do pin trong đã hết. Và đồng hồ cũng không chạy nữa (nhưng giờ chơi game vẫn được tính). Điều này không ảnh hưởng đến quá trình chơi game cũng như save vì dữ liệu được lưu trong chip chứ không phải trong pin. Muốn giải quyết vấn đề này, có 2 cách: Một là thay pin, 2 là mua game khác (cách này sẽ làm mất save theo nghĩa bóng). Có nhiều người hết pin trong nhưng vẫn có thể chơi bình thường.

Phiên bản Leaf Green và Fire Red thậm chí còn ko có cả pin trong do ko có đặc điểm đồng hồ thời gian thực.

Tóm lại:
Với các phiên bản Gold, Silver, Crystal: Pin trong có tuổi thọ khá cao - Từ 6 đến 7 năm từ khi bắt đầu sử dụng.

Với phiên bản LG và FR: Không có pin trong, đồng nghĩa với việc đó là 2 phiên bản duy nhất của Pokemon không có đồng hồ.

Với các phiên bản Ruby, Shapphire, Emeral: Nintendo đã giới thiệu một loại chip có thể lưu dữ liệu mà không cần Pin. Phần lớn game GBA sử dụng loại chip này, trừ một số game ra đời sớm. Nintendo đã bỏ không dùng Pin save không lâu sau khi GBA ra đời và phần lớn các game GBA, kể cả Pokemon đều sử dụng chip save đó. Pin trong 3 phiên bản này chỉ có tác dụng chạy đồng hồ, tính thời gian cho các sự kiện. Vì GBA không có đồng hồ riêng.

Bổ sung: Nếu bạn nào có nhu cầu mua game GBA thì hãy xem hướng dẫn của Ebays nhé:
http://reviews.ebay.com.au/FAKE-POKEMON-gameboy-games-COMPREHENSIVE-GUIDE-PICS_W0QQugidZ10000000004240408?ssPageName=BUYGD:CAT:-1:LISTINGS:1

sonchuaquy

Nấm nhỏ
Xin đóng góp một Revew nho nhỏ để mọi người cùng rõ về vấn đề băng thật, băng giả:
Với phiên bản red, blue, yelow trên GB và gold, silver, crystal trên GBC, Nintendo đã sử dụng một viên pin để lưu game. Sau một thời gian, viên pin này sẽ cạn và dữ liệu sẽ mất, đồng thời không save game được nữa. Nhưng với GBA thì không có chuyện sử dụng pin. Khái niệm pin trong đã ko còn phổ biến trong một thời gian dài. Nintendo thậm chí còn bắt đầu sử dụng lại công nghệ pin trong với phiên bản Ruby, Shapphire, Emeral chỉ để dành cho hoạt động tính giờ. Còn save vẫn được lưu giữ trong chip.

Có dòng thông báo rằng: "Internal battery has run dry". Đó là do pin trong đã hết. Và đồng hồ cũng không chạy nữa (nhưng giờ chơi game vẫn được tính). Điều này không ảnh hưởng đến quá trình chơi game cũng như save vì dữ liệu được lưu trong chip chứ không phải trong pin. Muốn giải quyết vấn đề này, có 2 cách: Một là thay pin, 2 là mua game khác (cách này sẽ làm mất save theo nghĩa bóng). Có nhiều người hết pin trong nhưng vẫn có thể chơi bình thường.

Phiên bản Leaf Green và Fire Red thậm chí còn ko có cả pin trong do ko có đặc điểm đồng hồ thời gian thực.

Tóm lại:
Với các phiên bản Gold, Silver, Crystal: Pin trong có tuổi thọ khá cao - Từ 6 đến 7 năm từ khi bắt đầu sử dụng.

Với phiên bản LG và FR: Không có pin trong, đồng nghĩa với việc đó là 2 phiên bản duy nhất của Pokemon không có đồng hồ.

Với các phiên bản Ruby, Shapphire, Emeral: Nintendo đã giới thiệu một loại chip có thể lưu dữ liệu mà không cần Pin. Phần lớn game GBA sử dụng loại chip này, trừ một số game ra đời sớm. Nintendo đã bỏ không dùng Pin save không lâu sau khi GBA ra đời và phần lớn các game GBA, kể cả Pokemon đều sử dụng chip save đó. Pin trong 3 phiên bản này chỉ có tác dụng chạy đồng hồ, tính thời gian cho các sự kiện. Vì GBA không có đồng hồ riêng.

Bổ sung: Nếu bạn nào có nhu cầu mua game GBA thì hãy xem hướng dẫn của Ebays nhé:
http://reviews.ebay.com.au/FAKE-POKEMON-gameboy-games-COMPREHENSIVE-GUIDE-PICS_W0QQugidZ10000000004240408?ssPageName=BUYGD:CAT:-1:LISTINGS:1
trang này bán băng GBA org hả, cám ơn nhé, mình đang rất cần mua mấy băng GBA :yahoo[1]:

zelda131292

Nấm nhỏ
Trang này nó kêu là băng tàu thì có màu đen hoặc xám đen, băng gốc thì có các loại màu rất đẹp như trong hình của nó. Băng tàu có pin save, băng gốc xài chip save, bản LG, FR không có pin, nhưng bản E/R/S có pin để chạy đồng hồ, vậy băng này là tàu hay gốc ta?

login721

Nấm nhỏ
Trang này nó kêu là băng tàu thì có màu đen hoặc xám đen, băng gốc thì có các loại màu rất đẹp như trong hình của nó. Băng tàu có pin save, băng gốc xài chip save, bản LG, FR không có pin, nhưng bản E/R/S có pin để chạy đồng hồ, vậy băng này là tàu hay gốc ta?

Cũng chưa biết dc, trước đây mình cũng có cái băng giống trong hình nhưng là băng tàu, mua có 40k :))

obi123

Nấm bình thường
Rất tiếc phải thông báo rằng băng của bác Zelda là băng Fake. Vì theo tuyên bố của nintendo thì LG và FR đều không có pin trong. Mà em thấy hình như băng FR của bác có viên pin trong vàng vàng thì phải. Mà băng Ruby của em cũng từng là băng gốc nhưng mà bị hỏng, bọn tàu nó thay 2 con chip trên main board đi nên có hiện tượng main vẫn của Nintendo nhưng chip của Tàu. Mở ra thì thấy dấu hiệu chắp vá và 2 con chip mới đc lắp vào main một cách rất vụng về, như là hand made vậy. ngoài ra còn có một cục gì tròn tròn màu đen nữa. Nên băng mà trên main có logo Nintendo thì vẫn chưa chắc là băng gốc. Tốt nhất là mở ra kiểm tra.

Hipi01

Nấm bình thường
Rất tiếc phải thông báo rằng băng của bác Zelda là băng Fake. Vì theo tuyên bố của nintendo thì LG và FR đều không có pin trong. Mà em thấy hình như băng FR của bác có viên pin trong vàng vàng thì phải. Mà băng Ruby của em cũng từng là băng gốc nhưng mà bị hỏng, bọn tàu nó thay 2 con chip trên main board đi nên có hiện tượng main vẫn của Nintendo nhưng chip của Tàu. Mở ra thì thấy dấu hiệu chắp vá và 2 con chip mới đc lắp vào main một cách rất vụng về, như là hand made vậy. ngoài ra còn có một cục gì tròn tròn màu đen nữa. Nên băng mà trên main có logo Nintendo thì vẫn chưa chắc là băng gốc. Tốt nhất là mở ra kiểm tra.
mở ra kiểm tra cũng tùy băng thôi bác , nếu nó đã làm như bác nói thì có loại cũng khá đẹp , em ra hàng mua có loại băng tàu mà nó còn hộp đàng hoàng

loại băng tàu mà có hộp sách thì đó là làm giả một cách tinh vi rồi chắc là nhiều người bị mua nhầm lắm. Có khi bọn trên ebay cũng bán loại này cũng nên

obi123

Nấm bình thường
Tiện thể nói về băng gốc cho GBA, có 1 soft dùng đề dump (back-up) cái save vào thẻ nhớ cho FC. đó là cart_save.gba.

Soft này cho phép back-up save từ băng gốc (kể cả băng nhái) vào thẻ nhớ của một FC bất kì. Đồng thời cũng cho phép đưa 1 file save từ thẻ nhớ vào băng GBA. Các bạn vủa có FC, vừa có băng Nhái sẽ không sợ mất save nữa. Các bạn có băng gốc thì có thể lấy save ra, đưa lên máy tính, cheat tưng bừng lên, rồi đưa lại vào băng.

Soft có thể back-ip được mọi laọi định dạng save của GBA như SRAM, FLASH, nhất là cái khoản EEPROM (cái này dùng GBA back-up tool của ông Ruldoph không làm được, toàn bị corrup). Nên nhớ, muốn sử dụng thì phải có FC slot2 (không thể dùng cho FC Slot1). Và nếu muốn sử dụng được, phải patch DLDI cho từng loại FC.

Link: http://chishm.drunkencoders.com/SendSave/cart_save.zip

DLDI cho EZ4: http://chishm.drunkencoders.com/DLDI/downloads/ezsd.dldi

DLDI cho SC miniSD: http://chishm.drunkencoders.com/DLDI/downloads/scsd.dldi

Tool (patcher):
http://chishm.drunkencoders.com/DLDI/downloads/dlditool-win32.zip
http://chishm.drunkencoders.com/DLDI/downloads/dlditool-win32-gui.zip

Bác nào rảnh patch hộ em cái cart_save.gba với DLDI của EZ4 cái. Máy nhà em cứ mở patchẻ lên là tự động tắt luôn.

tuanluoi

Nấm nhỏ
Mình tìm dc cách dùng rồi
Chép file cart-save.gba vào thẻ nhớ rồi cắm vào SC
Cắm SC vô GBA (mình chỉ có GBA SP nên test trên nó dc thôi :D) rồi mở file đó lên
Nó hiện kêu mình chọn thì bấm nút L dể chép file save từ game
Để máy mở bình thuờng (ko tắt máy), rút SC ra rồi cắm băng game vào, nhấn A để đọc
Rút băng ra rồi cắm lại SC vào

Mình làm dc tới đoạn đó thì cái SC cùi giở chứng ko lên chữ Nintendo nữa. Rút ra cắm vào hoài ko lên. Nghi là đi luôn con SC wá :((

Hiện đang chờ tới 15/11 là đủ tiền gửi bác kamus mua dùm EZflash 4 về mới chơi game tiếp dc :D

loptruong89

Nấm bình thường
Mình tìm dc cách dùng rồi
Chép file cart-save.gba vào thẻ nhớ rồi cắm vào SC
Cắm SC vô GBA (mình chỉ có GBA SP nên test trên nó dc thôi :D) rồi mở file đó lên
Nó hiện kêu mình chọn thì bấm nút L dể chép file save từ game
Để máy mở bình thuờng (ko tắt máy), rút SC ra rồi cắm băng game vào, nhấn A để đọc
Rút băng ra rồi cắm lại SC vào

Mình làm dc tới đoạn đó thì cái SC cùi giở chứng ko lên chữ Nintendo nữa. Rút ra cắm vào hoài ko lên. Nghi là đi luôn con SC wá :((

Hiện đang chờ tới 15/11 là đủ tiền gửi bác kamus mua dùm EZflash 4 về mới chơi game tiếp dc :D
ặc máy đang chạy mà bạn rút băng ra hả :em14: hư chắc :em35:

tuanluoi

Nấm nhỏ
Cái cart-save.gba kêu rút ra mà
Rút ra xong máy vẫn chạy bình thường. Cắm băng pokemon vô nhấn A thì cái cart-save đọc save game. Tắt máy trước thì sao còn cart-save trong máy mà đọc :|
Cái SC của mình giở chứng mấy hôm nay rồi. Xui là nãy lên cơn đúng lúc đang cần test cái cart đó :-<

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN