[Bình chọn]Game NDS làm tại Việt Nam !!!

Cửa hàng game Nintendo nShop

Theo bạn, khã năng làm ra game của người Việt Nam là...

• Được chứ ! Người Việt vốn thông minh mà !!!

Bình chọn: 41 50.6%
  • Chờ đến 2012 thì may ra...

Bình chọn: 14 17.3%
  • Còn phia mới làm được T_T

Bình chọn: 26 32.1%

• Số thành viên bình chọn
    81

PerfectSun

Nấm nhỏ
Không biết post ở đây có đúng không.....

Nếu 1 nhóm người Việt Nam, 1 công ty Việt Nam muốn làm game cho Nintendo DS. Thiết nghĩ, trong chúng ta ai cũng sẽ ũng hộ.

Nhưng bạn nghĩ, người Việt Nam chúng ta có thể làm được game cho NDS không....

kamus

Thành viên lâu năm
nếu được thì làm những game như cooking mama là tớ cũng mừng lắm gòy :em17: mà VN mình làm đc Metroid ko ta? :em41:

Nếu đã làm game cho hãng Nintendo tất nhiên sẽ được hỗ trợ từ Nintendo.

Người VN chúng ta vốn thông minh, cần cù có gì mà ko làm đ.c chứ!

gameboy89

V.I.P Member
Flash game đó, game vn làm vô khối :em33:, game đào vàng có phải của Vn hok nhỉ, trò đó hot ra fết đấy :em12:

Đào vàng, Ai là triệu phú, . . . Tuyền game flash Việt.

Ninja School của Teamobi đang rất ăn khách, mình đã chơi hết p1 và beta p2, đang hóng open p2 đây.

Ngoài ra còn có các trò game Online khá hay như Armymobi - dạng gunbound, cờ tướng, cờ vua, tiến lên.
Tea sắp phát hành game RPG đầu tiên, tuy ko bằng những Tru Tiên, Võ lâm 3 hay Chao, Empire của China nhưng sẽ hứa hẹn 1 tương lai sáng lạn cho game mobile online made in VN.

Hehe mình đang lướt trên GPRS đây.

PerfectSun

Nấm nhỏ
Game flash, PC v.v.. thì khả thi, vì nó đã được thế giới làm từ lâu rồi, được support rất nhiều với nùi nùi 4um, đống đống e-book, lai rai những Engines, Tools làm game dạng mỳ ăn liền và râm ra lớp học. Nhưng với game Handheld, Console nói chung, DS nói riêng thì Quá xa lạ vì nền tãng, cấu trúc khác với PC nhiều. Chưa nhiều support vì chỉ có những công ty mới có khả năng ký hợp đồng với Nintendo, Sony... để được cung cấp kỹ thuật.

Gameloft là công ty mần game đi sâu vào nhân lực VN nhất, tuy nhiên ở VN, GL cũng chỉ làm game cho ĐTDĐ.

DigitalWorks, công ty này cũng có trụ sở ỡ VN. Tin vui là Digital Works đang làm game cho PSP! GO ngay tại Việt Nam. Nếu các bạn có dịp tham quan DW (tầng 5, E-town 2, Sài Gòn) các bạn sẽ thấy cái máy chép game chuyên dụng cho PSP! GO và DS. Theo tiết lộ của anh Programer người Nhật đang làm game cho PSP! GO (cũng chẵng phải người Việt Nam) thì những cái máy đó trên thế giới chỉ đếm trên đầu ngón tay <--- Ổng nói với vẽ rấtttt tự hào....

..... Mai mốt nói tiếp, còn nữa ^^

gameboy89

V.I.P Member
Cái game Ninja School xem qua thử thấy có cả phi xe máy trong rừng :)), sau down thử chiến hình như có cả level :D

Kawaii

Super Princess Peach
- đó là một ý tưởng đẹp quá chứ ^_^ ý nghĩa nữa chứ

- vì suy cho cùng, điều mà fan mong mỏi là đc cầm trên tay một phiên bản Made In VietNam, đc phát hành độc quyền tại VN, ngôn ngữ Việt, mang trên mình bao bì dán nhãn đóng hộp ở VN lun ^_^ nghĩ đến đó thoai là thấy thèm ròi đó... hihi

- game Nintendo nói riêng và game của Nhật nói chung, điểm mà họ gặt hái thành công nhất là "truyền bá văn hóa tư tưởng" của họ... sự thật hơi buồn là... có thể nhiều người VN hok thể biết rằng Đất Nước Quê Hương của mình có bản sắc gì, nhưng các gamer thì họ nắm quá rõ lịch sử phong tục của Đất Nước người ta...

- và qua những game VN này, điều mà Kawaii nói và muốn rằng: "những game VN ko chỉ là giải trí mà nó còn khai thác đc nhiều đề tài cho những con người VN mang trên mình dòng máu "Con Rồng Cháu Tiên"... biết rõ hơn về Đất Nước thân yêu mình"

- Ví dụ nè:

+ game bắn súng, chúng ta có thể lấy bối cảnh thời kỳ kháng chiến chống Mỹ, chống Pháp
+ game đánh kiếm, thì lấy nối cảnh thời dân VN mình bị đô hộ bởi giặc Tàu
+ game thể thao, thì Seagame nè, bóng đá V-League nè...
+ và còn nhiều ý tưởng khác lắm ^_^ (lười kể ra quá à... hix hix)

Đôi khi tự hỏi mấy bác đại gia nhà mình bỏ tiền tỷ ra để đứng top game online cũng là để mua về cái danh, tạm thời không bàn đến việc điều đó là hão huyền hay không, thiết nghĩ họ cũng có thể bỏ ra chừng ấy tiền để đầu tư phát triển một dự án game thuần Việt lắm chứ. Cái khó nằm ở chỗ những người ôm mộng làm một game của người Việt, cho người Việt và "vì" người Việt có đủ tài, tâm và cả may mắn hay không thôi...

Theo dòng lịch sử game thì trước khi nền công nghiệp game được phát triển như ngày nay, để cho ra mắt những game đã đi vào huyền thoại như Tetris, Dragon and Dungeon hay Black Onix thì những người lập trình ra chúng cũng đâu có được đầu tư tiền tỷ ngay từ đầu đâu, họ cũng phải chật vật chạy đi gõ cửa khắp nơi để kêu gọi "lòng hảo tâm" từ phía các nhà phát hành game cơ mà...

Túm lại, sự kiên trì, lòng tin và tài năng (cả may mắn nữa nhé) có thể mang đến thành công cho bất cứ ai, ở bất cứ nơi đâu, thuộc bất kỳ quốc tịch nào. Chỉ mong người Việt mình sẽ có được những con người như vậy trong lĩnh vực SX game

VN dc lắm chứ, counter strike VN làm đó, vô quán game nào mà chẳng thấy, cách đây vài năm vô quán game thấy ai cũng chơi trò này^^

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
đâu phải cứ game cài trong máy ở VN do người VN chơi là game do VN làm :|

thật sự thì VN mình cũng có khả năng làm game đấy, nhưng game trên DS thì hơi khó, game cho PC hay PS thì còn được :-?

Zephyr

Nấm bình thường
Quay trở lại thực tế đi các bạn trẻ .
Còn rấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrấtrất......rất lâu nữa

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN