Toàn Quốc Combo đĩa Wii gốc, tặng kèm phụ kiện. Game Boy Player

Cửa hàng game Nintendo nShop

Cái vụ tem giấy với tem 3D thì Bánh Hẹ nhầm, vì bản Gold với 3D holographic foil là dành cho số lg những ngừoi đầu tiên mua game và dc đánh giá là hiếm hơn.

Mario

Thành viên lâu năm
Thật ra mấy cái băng Zelda N64 tại Việt Nam kiếm không khó như Hartvest Moon và Resident Evil 2

Mình từng mua lại của 1 người ko sưu tập giá 500k. Sau này kiếm dc 1 cuốn nữa của 1 bạn ở Vũng Tàu, và cả 2 mình đã cho theo mấy sư huynh sưu tập khác rồi :))

banh_he90

Nấm bình thường
Thật ra mấy cái băng Zelda N64 tại Việt Nam kiếm không khó như Hartvest Moon và Resident Evil 2

Mình từng mua lại của 1 người ko sưu tập giá 500k. Sau này kiếm dc 1 cuốn nữa của 1 bạn ở Vũng Tàu, và cả 2 mình đã cho theo mấy sư huynh sưu tập khác rồi :))
Thực ra mấy cuốn zelda và pokemon cũng như nhau thôi, nếu nói về xác suất tìm được sẽ nhiều hơn những băng không tên tuổi, hoặc ít tên tuổi rất nhiều. Vấn đề là làm sao để có được kìa.

banh_he90

Nấm bình thường
Cái vụ tem giấy với tem 3D thì Bánh Hẹ nhầm, vì bản Gold với 3D holographic foil là dành cho số lg những ngừoi đầu tiên mua game và dc đánh giá là hiếm hơn.
Cái này thì mình không nhầm, mà chỉ là bạn hiểu sai ý thôi. Collector's Version dĩ nhiên là hiếm hơn nhưng vấn đề ở đây là ở Việt Nam không hiếm như lý thuyết. Mình chưa thấy bất kì ai có Majora's Mask US tem giấy cả, ngoài cuốn mình đang sở hữu. Và tem giấy rất khó bảo quản, nhưng băng mình vẫn rất đẹp. Đó mới chính là giá trị. Không thể lấy giá ebay để xét, vì điều kiện 2 nước khác nhau nhiều mặt.

Sửa lần cuối:

banh_he90

Nấm bình thường
Up dùm Mario
Bánh Hẹ@ : nghĩ sưu tầm bán hết băng zậy máy N64 sao ko đăng lun đi :D
Do đang hơi bận nên em đăng bán lỉa khỉa à. Đồ sưu tầm em cất ở Hóc Môn mà một tuần hết 6,5 ngày ở Thủ Đức rồi nên không thể giao hàng ngay nếu có người mua. Cứ mỗi cuối tuần là em về Hóc Môn khỉa vài món dzậy đó.

Mario

Thành viên lâu năm
Thật ra thướt đo của Ebay dành cho các băng thì cũng đúng, vì băng nào giá trên đó cao thì chứng tỏ nó hiếm hoặc là game hay. Việt Nam ko phải là thị trường chính thức phát hành băng game hồi xưa, chẳng qua chúng ta có đc là hàng trôi dạt từ biên giới về hoặc là Việt Kiều, người nước ngoài xách tay. Ví dụ trên N64 là Mario 64 và Zelda bên nước ngoài họ chơi khá nhiều nên khi xách về Việt Nam thì đa số máy đều có kèm 2 băng này, thành ra nó thông dụng. Tuy nhiên thời điểm hiện tại nó trở thành băng hiếm vì do có nhiều người VN bắc đầu sưu tập chơi lại game cũ, bên cạnh đó dân nước ngoài về Việt Nam gom sạch để đem về nước nó chơi hay là bán Ebay lại.

Băng hiếm tại VN được đánh giá dựa theo cách có tìm mua dc hay ko, có nhìn thấy nhiều lần hay ko chứ ko phải dựa vào tựa game đó hay và đỉnh. Có nhiều game rất hay nhưng lại cứ thấy hoài, nhưng lại có nhiều game dở ẹc nhưng chẳng thấy bao giờ.

Nói về băng Pokemon GB, GBA thì mình nghĩ chắc đã kiếm dc hơn 200 cuốn các loại chứ ko ít, vì tính sơ sơ vài người bạn wen ở 4rum thì mỗi ng 1 bộ cũng chục cuốn rồi. Nhưng bây giờ nó đã trở thành rất hiếm rồi

Thực ra cái gì ngày mới ra có thể thông dụng, thời gian trôi qua muốn kiếm lại thì nó lại thành hiếm thôi. Nếu xét 1 cách chính thống thì các bản Golden của Zelda luôn là bản hiếm hơn so với bản thường, đó là cách phân biệt đặc trưng của Nintendo. Cái sự game hay thấy hoài thì quá rõ rồi, game hay thì nhiều người mua, nhiều game ra thị trường -> thấy nhiều. game dở thì bán ra ít, ko dc bảo quản kĩ, hư hao, hỏng hóc -> ít thấy thôi.

Tốt nhất là khi thảo luận về vấn đề sưu tầm hay độ hiếm của game thì thước đo eBay hay các cộng đồng game nước ngoài vẫn là chuẩn hơn cả.

banh_he90

Nấm bình thường
Thật ra thướt đo của Ebay dành cho các băng thì cũng đúng, vì băng nào giá trên đó cao thì chứng tỏ nó hiếm hoặc là game hay. Việt Nam ko phải là thị trường chính thức phát hành băng game hồi xưa, chẳng qua chúng ta có đc là hàng trôi dạt từ biên giới về hoặc là Việt Kiều, người nước ngoài xách tay. Ví dụ trên N64 là Mario 64 và Zelda bên nước ngoài họ chơi khá nhiều nên khi xách về Việt Nam thì đa số máy đều có kèm 2 băng này, thành ra nó thông dụng. Tuy nhiên thời điểm hiện tại nó trở thành băng hiếm vì do có nhiều người VN bắc đầu sưu tập chơi lại game cũ, bên cạnh đó dân nước ngoài về Việt Nam gom sạch để đem về nước nó chơi hay là bán Ebay lại.

Băng hiếm tại VN được đánh giá dựa theo cách có tìm mua dc hay ko, có nhìn thấy nhiều lần hay ko chứ ko phải dựa vào tựa game đó hay và đỉnh. Có nhiều game rất hay nhưng lại cứ thấy hoài, nhưng lại có nhiều game dở ẹc nhưng chẳng thấy bao giờ.

Nói về băng Pokemon GB, GBA thì mình nghĩ chắc đã kiếm dc hơn 200 cuốn các loại chứ ko ít, vì tính sơ sơ vài người bạn wen ở 4rum thì mỗi ng 1 bộ cũng chục cuốn rồi. Nhưng bây giờ nó đã trở thành rất hiếm rồi
Nếu nói về băng hiếm N64 thì chắc tui trùm quá :)). Chính bởi vậy không phải cứ hay là hiếm và cũng không phải hiếm là hay. Vì thế những cuốn vừa hay vừa hiếm mới đáng giá. Giả dụ như Paper Mario hay Starcraft 64 chẳng hạn ;)).
P/S: quánh bằng android mệt mắt quá. Đi ngủ đây. Mai tui ghé.

Thực ra bên nc ngoài băng hay giá cao vì băng hay thường dc giữ lại làm collection luôn, collection các bạn Tây thường rất là hoành tráng, theo từng series game một, thậm chí cùng 1 game nhưng phiên bản khác, region khác cũng sưu tập đủ. Chính vì thế nên ít khi có bán ra, người cần tìm ko thấy thì tự giá sẽ đôn cao lên thôi :))

Dĩ nhiên mình là ng VN, thị trường VN thì cũng theo quy luật ở VN thôi, nhưng mỗi người mỗi kiểu sưu tập mà hehe. Gu của mình là game đỉnh, điểm cao ( có phiên bản limited edition hay collector's edition càng tốt ), chứ đôi khi cũng ko hẳn là độ hiếm. Những cái tên game ưu tiên, với mình là Yugioh và Pokemon, ngoài ra thêm Shin Megami Tensei :D

Mario

Thành viên lâu năm
Bài post ở trên của mình là muốn chỉ ra sự khác biệt của VN và nước ngoài thôi :D Thì ai chẳng sưu tập game hay. Nhưng có 1 khía cạnh quan trọng khác đó là game của tuổi thơ từng người, nhiều game dở ẹc nhưng do hùi nhỏ chơi mê nên khác ^^

Vampire King

Nấm nhỏ
Nói về hiếm, đắc tiền, chơi hay và nổi tiếng v.v... Mấy bác cao nhân kiếm dùm em full băng bộ Batman cho dòng GB các đời ở VN dùm em đi. Toàn game dỡ với rẻ tiền ko đó :(

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN