EZ Flash [ Slot 1 ]

Cửa hàng game Nintendo nShop

AsheyTisade

Thành viên lâu năm
EZ Flash V Review

Giới thiệu sơ lược về EZF ( EZ Flash ) :

Sau đây là vài đặc điểm chính của EZF

* Vừa khít Slot 1
* Hỗ trợ các homebrew
* Hỗ trợ thẻ nhớ MicroSD
* Giao diện mang chút phong cách của PDA
* Xem phim và chơi nhạc

Vậy là đã tóm gọn các chức năng đặc biệt . Bây giờ chuyển qua xem xét kĩ hơn

Hardware :

Cảm nhận đầu tiên khi thấy chiếc thẻ là nó có vẻ đc làm riêng cho DSL vì khi cắm vào DSL thì vừa khít , bên hông có 1 chỗ cắm thẻ microSD. Bạn sẽ ko thể thấy 1 khe hở nào khi cắm EZF vào máy .

Lấy thẻ ra cũng rất dễ , bạn bấm vào thẻ là nó bật ra , cái này giống R4 và các loại Flashcard khác .

Các bạn có thể nhìn thấy trên hình nó có kích thước bằng các games card hay DSX ( lôi thêm R4 ra thì chật chỗ ) . Nhưng thực tế khi đưa vào DS thì nó có vẻ nhỏ hơn 1 chút xíu so với R4 và DSX .

Software :

Diễn đàn của EZF ở Mỹ nơi bạn có thể download các ct dành cho EZF

*[URL="http://ezflash.sosuke.com/wiki/index.php?title=EZFlash_V_quickstart_guide#The_EZ-V_Shell"]Đây là HD sử dụng trên trang chủ của EZF[/URL]

Sau đây là 1 số ct bạn có thể download về :

Hybrid Tool V1 : Chương trình trim Rom

Shell (Vista Skin) :
Đây là thư mục moonshell , nó khác các thẻ khác là EZF sẽ ko chạy mà khi vào thẻ nó đc chạy trực tiếp .

Save List :
Bạn có thể chỉnh các dạng save , lấy save của các games ( ct này đc update liên tục )
Loader V1.31 : Nó giống như update firmware vậy , dễ dàng hơn , bạn chỉ cần chạy ct là xong . Ct này cũng update liên tục

Mình đã download các ct trên về . Sau đó format thẻ sang dạng FAT32 , giải nén Shell vào thẻ microSD . Update lên verson 1.70 mới nhất ( download ở đây nè ) . Thả ct loader vào sau đó chạy update , chờ cho nó chạy hết , xong .
Không có vấn đề gì cả. Rất dễ sử dụng. Hybrid Tool trim Rom cũng rất nhanh

Menu chính :

Đây cũng là một skin của moonshell bởi vì EZ Team đã tích hợp moonshell thẳng vào card chưa ko phải chạy như các card khác , nó tạo cảm giác quen thuộc cho người dùng . Cũng như moonshell nó chỉ chơi nhạc .mp3 và video đuôi .dpg . Nếu vậy có khác gì dùng moonshell đâu ? . Không , sử dụng EZF có thể vừa nghe nhạc vừa xem ảnh , đọc text , comic hoặc làm các việc khác ( dĩ nhiên là ko thể vừa nghe nhạc xem phim hay chơi games đc rồi ) mà ko bị giật , đứt quãng . Moonshell quả là một lựa chọn đúng đắn của EZ Team . Bạn có thể thay đổi skin như bt bằng việc download trên mạng rồi thay thế vào thư mục skin trong folder Shell .

Khi bắt đầu vào , màn hình hiện lên 1 cửa sổ help trong đó :Bạn nhấn L và R để chọn ngôn ngữ và thiết lập tốc độ thẻ microSD cho chuẩn để việc chạy games dễ dàng hơn . Mình đã lên mạng và search đc 1 số thông tin như này , bạn nào dùng hãy thiết lập như sau để có cấu hình chuẩn mà chơi games :

* PNY safety=4, fastest=3
* Kingmax safety=8, fastest=6
* Sandisk safety=12, fastest=10
* Kingston safety=7 fastest=5

Kết quả test games và ct Hybrid Patcher

Kết quả Test :

Các games chơi tốt và ko gặp 1 lỗi gì :

Castlevania: Portait of Ruin
Final Fantasy III USA
Harvest Moon DS USA
Hiite Utaeu DS Guitar M-06 JPN
Kirby Squek Squad USA
LEGO Star Wars II - The Original Trilogy USA
Mario Hoops 3-on-3 USA
Ultimate Spider-Man USA
Yoshi's Island DS USA

Một số lỗi :

Animal Crossing Wild World USA (Thỉnh thoảng bị chạm hình, nói chung lỗi này ko đáng kể lắm)
Castlevania: Dawn Of Sorrow EUR (Intro Movie bị giật, còn lại thì ko có vấn đề gì )
Tony Hawk's Downhill Jam (Bị chậm hình)

Các vấn đề liên quan tới Hybrid Patcher :

Đầu tiên cài đặt hybrid software ( yên tâm là nó rất dễ ). Có 2 skin mặc định là màu trắng ( trắng và cam như hình ) .Trong ct này bạn có thể patch, chọn games để trim hoặc xem khả năng tương thích . Chỉ việc chọn và click chuột là xong

( Patch Rom tức là bạn có thể sửa chữa đc các lỗi của Rom , cái này hình như chỉ có ở EZF )

Chính vì nó có quá nhiều tiện ích nên mình phải test từng cái một :

Patcher bị lỗi mất file :

Thỉnh thoảng gặp lỗi này nhưng chỉ cần làm lại 1 lần nữa là đc :D

Đã Patch games nhưng ko sửa lỗi :

Animal Crossing Wild World USA ( Ko chịu cho chạy patch )
Tony Hawk's Downhill Jam ( Có chạy nhưng chỉ một lúc là dừng , ko chạy hết )
Rafa Nadal Tennis EUR (Bắt buộc phải có file save hỗ trợ 4kb với nút L+X/Y để tạo save)

Patch thành công và fix hết lỗi :

Castlevania: Dawn Of Sorrow EUR (Intro Movie hết giật , chơi ngon)
Micro Machines V4 EUR ( Save chuẩn ko cần file save hỗ trợ )

Nói chung EZF có hỗ trợ rất nhiều cho người dùng , tương lai sẽ rất phát triển

Save games :

Castlevania: Portrait of Ruin (chạy tốt)
Mario Hoops 3-on-3 (chạy tốt)
Mario Kart DS USA (chạy tốt)
New Super Mario Bros ( Ko chạy kể cả sử dụng save hỗ trợ )

Tương thích Homebrew :

AmplituDS ( Nếu Micro ko phải FAT32 sẽ ko hoạt động ) - Chạy tốt
Beup Live 0.3 - Chạy nhưng ko hiện ảnh
Comic Book DS - Không boot

Nhận xét chung : Ngang với R4 , tương lai có thể vượt mặt R4

Ưu :

+ 100% Rom đều chơi tốt
+ Chất lượng tốt .
+ Không convert , tự tạo file save. (Dùng hybrid roms sẽ có tốc độ ổn định )
+ Không bị chậm hình trong games
+ Hỗ trợ clean roms
+ Tăng tốc đọ đọc thẻ nhớ
+ Moonshell đc tích hợp giúp hiệu quả tối đa mà ko rườm rà
+ Phần lớn các homebrew chỉ hoạt động nếu để thẻ nhớ ở FAT
+ Update dễ dàng

Khuyết :

- Còn nhiều ̀các lỗi lặt vặt trong games
- Chưa hỗ trợ nhiều homebrew
- Chỗ cắm thẻ Micro khá bất tiện vì phải tháo cả card ra mới lấy đc
- Tất cả save sẽ bị đưa vào 1 folder save vì vậy nếu có lỗi sẽ mất toàn bộ save .

Tức quá ai có thể giúp mình về cái EZ Flash V được không thử tự up FW mãi mà không ĐC

mình đang ở FV 1.63 nhưng mún ứp lên 1.6 down 2 cái này về thả vào thẻ nhớ 2GB rồi .Khi khởi động mình ấn R để lên menu Update nhưng ấn vào nút update thì nó bảo
Fatal enror ez5uplrd.bin not found
mình nghĩ là thiếu ez5uplrd.bin nhưng trong thẻ nhớ mình có . chịu rồi ai giúp mình nha mình sắp điên đến nỗi đáp đi mua R4 rùi
Thank nhìu nhìu

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN