HD-Sửa lỗi liệt phím cho GameBoy

Cửa hàng game Nintendo nShop

login721

Nấm nhỏ
Sau nhiều năm sử dụng , GB & GBA thường gặp phải lỗi liệt phím , Vì máy đã ngừng sản xuất khá lâu nên rất khó kiếm phụ kiện thay thế , mặt khác đem đi sửa thì chi phí cũng khá tốn kém...Nhân dịp tân trang em GBC, mình post bài này với mục đích giúp các bạn có thể tự sửa lỗi này.

Dụng cụ cần có:
-1 topwin3 cạnh (mua ở chợ giời-Phố Huế , 5~12k/1 chiếc )
-1 lọ cồn (mua ở các cửa hàng thuốc ,1-2k/1 lọ)
-bông hoặc vải khô

*Đầu tiên , mở nắp sau của máy ra (chú ý : có một vài con vít ở khay lắp pin)
Các chỗ phải tháo vít như hình dưới đây:
GBC

GBA Original

Còn GB thì mình chưa có nên kho rõ có những con vít nào :confused[1]:

*Tháo phần bo mạch và vỏ máy phía trước:
-GBC và GBA original được thiết kế rất khoa học nên việc tháo ra khá đơn giản , bạn chỉ việc vặn các con vít đính ở các góc bảng mạch
--CHÚ Ý: Trước khi nhấc phần bo mạch ra khỏi vỏ máy bạn nhớ tháo dây cáp màn hình ra....Cách làm:
ở phần nối giữa cáp màn hình và bo mạch có 2 chốt nhỏ, bạn phải gạt hai chốt này lên trên rồi mới tháo dây màn hình.

Vị trí của chốt cáp màn hình:
GBC:

GBA Original:

sau khi mở chốt bạn nhẹ nhàng gỡ cáp màn hình ra khỏi bảng mạch.
Cứ để nguyên màn hình trong vỏ máy, hạn chế chạm vào , tháo lắp màn hình vì rất dễ xảy ra tai nạn

Bây h bạn lật bảng mạch lên và kiểm tra các điểm tiếp xúc của phím bấm.
.Ảnh:

--Trường hợp 1:Điểm tiếp xúc bị bẩn, bị õi hóa nhẹ
Như trong ảnh , có 2 điểm tiếp xúc đã bị oxi hóa , 2 điểm còn lại mình đã làm sạch.Bạn lấy vải lau sạch chỗ tiếp xúc, nếu không được có thể dùng dao nhỏ để cạo..chú ý nhẹ tay không làm đứt mạch
--Trường hợp 2: Phần tiếp xúc đã bị ăn mòn hoàn toàn.....Sẽ giới thiệu phần cuối bài.

Kiểm tra phần phím bấm
TH1:Phím bấm chỉ bị bẩn , bạn chỉ cần dùng cồn lau sạch sau đó thấm cho khô là được. Đôi khi phần phím bấm bị chảy một chất nhớt lỏng thì bạn cần vệ sinh cẩn thận hơn.

Vì máy của NINTENDO chất lượng rất tốt nên phần lớn lỗi liệt phím có thể khắc phục bằng cách trên.Bây giờ bạn thử ráp máy lại và thử xem đã hoạt động tốt chưa...Nếu chưa được :xm0012: thì tiếp tục làm theo phần dưới

TH 2: Nếu làm theo các bước trên mà không được thì có thể phím bấm của bạn đã bị mòn phần tiếp xúc hoặc phần tiếp xúc ở bảng mạch đã bị mòn.

Để sửa lỗi này bạn cần 1 lọ keo dẫn điện. Loại keo này trên thị trường có 2 loại : keo khô và keo ướt. Loại keo khô sau khi mua về thì pha nước là sử dụng được, tuy nhiên loại keo này chất lượng không tốt lắm, hay bị bong ra sau 1 thời gian sử dụng. Loại keo ướt là một hỗn hợp keo và một chất bột đen, sau khi mua về bạn cần trộn đều keo và bột để sử dụng .Loại keo ướt chất lượng tốt hơn nhiều so với loại keo khô nên giá hơi cao (30-50k) theo mình các bạn nên mua loại keo ướt.

Sau khi pha keo , các bạn phết một lớp keo mỏng lên phần tiếp xúc của phím bấm (cái phần cao su màu đen í ).chú ý là chỉ bôi keo lên phần tiếp xúc , tránh để dây ra phần khác

sau đó để keo khô tự nhiên , tránh bị bụi bẩn vào

Sau đó lắp máy và thử kết quả.

Trường hợp phần tiếp xúc của bảng mạch bị ăn mòn hoàn toàn:
Bạn phải cạo sạch phần đã bị ăn mòn . Lấy keo dẫn điện phết chính xác lên phần đã bị ăn mòn sau khi cạo sạch để tạo thành 1 phần tiếp xúc mới. Các bạn chú ý phết keo chèn lên phẫn chưa bị ăn mòn một chút.

Bây giờ đợi keo khô và lắp máy vào là ok.

Phần lớn các trường hợp hỏng phím của gb đều có thể sửa bằng cách mình đã giới thiệu . Các trường họp khác như hỏng chip điều khiển, cháy...thì mình cũng chịu :myemo0110: (trường hợp này thì mình chưa thấy bao h)

Mình mong rằng bài viết này có thể giúp bạn cứu sống chiếc máy GB thân yêu của mình....

Kawaii

Super Princess Peach
- cảm ơn bài viết bổ ích của bạn nhiều lắm ^_^ thế là chúng ta hết lo bị lờn nút mát Gameboy ròi nhé ^_^ cách này làm cho mình nhớ lại thời thơ ấu lắm đó ^_^
- cách đây nhiều năm ^_^ ngày đó Kawaii còn bé tí, mình thường hay đến các chỗ chơi game trong xóm, mấy cô chú đó cho thuê máy game Super Nintendo (Snes) mà tụi mình còn gọi là máy UFO (load đĩa A) đó ^_^ vì chơi nhiều và để lâu nên đã bám nhiều chất bẩn bụi bặm nên những tay cầm hok còn nhạy như trước nữa, nên các cô chú chủ tiệm cũng thường hay dùng cách của bạn login721 lắm ^_^ chùi xong thế là tụi mình vào tiếp tực bấm loạn xạ ^_^ hihihi

@login721: cảm ơn bạn nhé. Bài viết rất bổ ích. mà cái đệm cao su trên kia có phải là của gba original đâu nhỉ??

Bạn nào không thể mua được keo dẫn điện có thể dùng giấy bạc thay cho keo. Cắt mọt mẩu giấy bạc rồi dán vào đệm cao su đen trên nút bấm. Chính mình đã làm thử, nút bấm rất nhạy.

cancery1987

OrangeJuly
Thành viên BQT
Bài viết của bạn hay lắm, tiếc rằng con GBA SP của mình đã ra đi mãi mãi, chỉ còn con GBA SP ique , GBA và GBA gốc .

Và đáng buồn là supercard miniSD đã chết nhăn răng nên giờ mình chỉ còn giữ máy để sưu tầm :((

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN