[Hướng Dẫn] Cách Breed RNG Pokemon Gen 6 Bản thường (Pkm có 2 Gender)

Cửa hàng game Nintendo nShop

Stedus

Nấm nhỏ
Bài này do tui tham khảo từ nhiều nguồn khác nhau nên test thử + với bác @jason và bác Dark bên Gamevn

Cách Breed như sau:

-Lấy 2 con Magikarp cùng Nature con cái có HA càng tốt
Vỉ Nature thay đổi Normal stat (ko phải IVs) nên nếu xài 2 con Khác Nature => mạc dù con vẫn nhận dc 5IVs
Nhưng Normal stat của nó bị Nature thay đổi, nên khi test đôi khi chỉ thấy 4~3 Stats nhận dc từ Cha Mẹ (tui bị rồi =.=)

Tại sao lại xài Magikarp? vì nó Hatch nhanh nhất.......

-Save trước Vác 2 con vào Battle Institute => Auto lvl 50 => Vào summary => Lưu hết thông số của cả 2 con (Hp/Atk/Def/SpAtk/SpDef/Spe)
Lưu ý: Trước khi vào Battle Institute thì nên SAVE lại, lưu dc thông số con Cha xong rồi Soft Reset => Lưu tiếp con Mẹ => Soft Reset tiếp rồi bắt đầu RNG thôi :D
Tại sao ko cho cả 2 con vào Battle Institute cùng 1 lúc? => Battle Institute ko cho phép enter 2~3 con Pkm cùng loài vào đánh

-Mang đi breed bằng Destiny Knot + Everstone để giữ Nature=> trứng đầu bỏ (Trứng 1 =T1) => SAVE (và bắt đầu từ đây Ko dc SAVE nữa )=> Trứng sau (Trứng 2=T2) mang đi hatch = Hatching power lvl 3 + Talonflame (Flame Body Ability) để hatch cho nhanh => cho vào Battle Institute

-Summary xem stat => con con có IVs Spread giống Cha mẹ ntn (chắc chắn là 5 stats sẽ giống cha mẹ )

VD: Lưu ý: cái Stat dưới tui làm như vậy cho dễ hiểu chứ ko phải là IVs, nó chỉ là Stat Thường lúc check Summary mà thôi

Cha: 11/12/13/14/15/16

Mẹ: 21/22/23/24/25/26

Con: 11/22/16/24/15/26
=> M/F/R/F/M/F (M=Male, F=Female, R=Random)

=> Con con lấy Hp/SpDef từ Cha, với lấy Atk/SpAtk/Spe từ Mẹ => Soft Reset => vào đổi Parents cho giống như thế => Cha max Hp/SpDef, Mẹ max Atk/SpAtk/Spe

=> thế nào con con cũng dc 5 IVs

-Nếu muốn lấy Def mà con con ko hưởng? => reset => Bỏ trái trứng đó (Egg ko nhận Def từ Cha Me T2) => SAVE => Chạy vong vòng lấy trứng kế tiếp (Trứng 3=T3)

lập lại cho đến khi dc stat mong muốn (T4, T5, T6, T7, T8 etc)

Lưu ýGender bị lock (Ability cũng bị lock thì phải, tui test thử 5~8 lần đều như thế ) nên con Magikarp test ra cái thì con con sẽ ra cái (chỉ áp dụng cho con nào có Gender Ratio 50:50 như Magikarp)

Tui thử với Eevee Gender Ratio 7:1 => con test ra cái..... Eevee ra đực =.=

Lưu ý: Cách này ko áp dụng dc với Mấy con Genderless như Beldum hay Monogender nha

Bác @jason test xong rồi Up cái Guide Genderless với Monogender sau

Sửa lần cuối:
VD: Lưu ý: cái Stat dưới tui làm như vậy cho dễ hiểu chứ ko phải là IVs, nó chỉ là Stat Thường lúc check Summary mà thôi

Cha: 11/12/13/14/15/16

Mẹ: 21/22/23/24/25/26

Con: 11/22/16/24/15/26
=> M/F/R/F/M/F (M=Male, F=Female, R=Random)

=> Con con lấy Hp/SpDef từ Cha, với lấy Atk/SpAtk/Spe từ Mẹ => Soft Reset => vào đổi Parrent cho giống như thế => Cha max Hp/SpDef, Mẹ max Atk/SpAtk/Spe
cai buoc bo~ egg dau tien ,lay egg thu 2 ,hatch cho no~ ,roi vao battle de xem thu IV, thi khi minh rs lai game ngay cho lay egg thu 2 , di vao doi con cha va con me ,thi cai ti le do van nhu cu~ hay la no thay doi ( ti le nay ne "Con con lấy Hp/SpDef từ Cha, với lấy Atk/SpAtk/Spe từ Mẹ => Soft Reset => vào đổi Parrent cho giống như thế => Cha max Hp/SpDef, Mẹ max Atk/SpAtk/Spe" )

Stedus

Nấm nhỏ
cai buoc bo~ egg dau tien ,lay egg thu 2 ,hatch cho no~ ,roi vao battle de xem thu IV, thi khi minh rs lai game ngay cho lay egg thu 2 , di vao doi con cha va con me ,thi cai ti le do van nhu cu~ hay la no thay doi ( ti le nay ne "Con con lấy Hp/SpDef từ Cha, với lấy Atk/SpAtk/Spe từ Mẹ => Soft Reset => vào đổi Parrent cho giống như thế => Cha max Hp/SpDef, Mẹ max Atk/SpAtk/Spe" )
Bỏ trứng đầu tiên vì RNG đã set sẵn rồi xong SAVE lại và từ lúc này bác ko dc SAVE nữa
sau khi biết dc Con con sẽ ra Stat ntn, bác Reset lại để thay Parents
và đúng như bác nói, cách này để Exploit RNG => Stat con con hưởng dc từ Cha Mẹ đã dc set từ trước => bác vào thay Cha Mẹ thì Stats nhận dc từ Cha Mẹ y chang con Test (ko có reset)
=>Nếu ko gặp dc Stats Spread như bác muốn => Reset lại => bỏ trứng tiếp theo => Save => lấy trứng sau (Trứng thứ 3) ra test

Sửa lần cuối:
Bỏ trứng đầu tiên vì RNG đã set sẵn rồi xong SAVE lại và từ lúc này bác ko dc SAVE nữa
sau khi biết dc Con con sẽ ra Stat ntn, bác Reset lại để thay Parents
và đúng như bác nói, cách này để Exploit RNG => Stat con con hưởng dc từ Cha Mẹ đã dc set từ trước => bác vào thay Cha Mẹ thì Stats nhận dc từ Cha Mẹ y chang con Test (ko có reset)
=>Nếu ko gặp dc Stats Spread như bác muốn => Reset lại => bỏ trứng tiếp theo => Save => lấy trứng sau (Trứng thứ 3) ra test
THANKS BAC ! VI BUA TRUOC CUNG CO LAM THU ! NHUNG KHI THAY CHA ME THI NO VAN NHAY STAT LUNG TUNG ! NEN GIO DE TEST LAI THU ^^ !

Bác @Stedus cho hỏi là cách này áp dụng với pokemon k cùng loài nhưng cùng nhóm trứng được k tại mình mún breed chansey nên cho cặp bố là cleffable và mẹ là chansey kết quả ra chansey con chỉ 4vi thay cha là audino kết quả vẫn vậy,k lên 5iv nổi,là do mình sai hay cách này chỉ áp dụng với pokemon cùng loài ?

Stedus

Nấm nhỏ
Bác @Stedus cho hỏi là cách này áp dụng với pokemon k cùng loài nhưng cùng nhóm trứng được k tại mình mún breed chansey nên cho cặp bố là cleffable và mẹ là chansey kết quả ra chansey con chỉ 4vi thay cha là audino kết quả vẫn vậy,k lên 5iv nổi,là do mình sai hay cách này chỉ áp dụng với pokemon cùng loài ?
Chansey là Monogender nên hình như ko áp dụng dc....tui chưa test nên ko rõ
Bác @jason cuối tuần này test xong sẽ up Guide về Monogender với Genderless sau :D

Những con có 2 Gender cùng Egg group đều áp dụng dc hết :D

Chansey là Monogender nên hình như ko áp dụng dc....tui chưa test nên ko rõ
Bác @jason cuối tuần này test xong sẽ up Guide về Monogender với Genderless sau :D

Những con có 2 Gender cùng Egg group đều áp dụng dc hết :D
À với lại mình breed với ditto cũng thất bại nữa hông bik sao = =,lúc thay ditto vào có nhất thiết phải đúng vị trí với hold ieam như con bố/mẹ trước đó hông bác,tới h mình cũng chỉ thành công với 2 pkm cùng loại thui = =

Stedus

Nấm nhỏ
À với lại mình breed với ditto cũng thất bại nữa hông bik sao = =,lúc thay ditto vào có nhất thiết phải đúng vị trí với hold ieam như con bố/mẹ trước đó hông bác,tới h mình cũng chỉ thành công với 2 pkm cùng loại thui = =
Phải thay đúng Cha Mẹ
Vd con Con nhận dc Def/SpAtk/SpDef từ cha, Hp/Spe từ Mẹ
Nhưng bác chỉ có con Cha max Hp/Spe, Ditto làm Mẹ max Def/SpAtk/SpDef
=>>> Kết quả con con vẫn lấy Def/SpAtk/SpDef từ cha, Hp/Spe từ Mẹ
=> Con con ko có cái nào Max IVs hết
Nếu nhất định phải thay Ditto vào vị trí Mẹ chứ ko phải Cha thì mới hưởng dc max IVs

bác test trước đi rồi xem đỡ khổ hay ko :D
Tui test xong thấy cách này chỉ xài dc nếu bác chỉ có Parents 2~4 IVs + 1 bầy Ditto thôi
Chứ tui vác đám Breed đám 5~6IVs ra còn nhanh hơn ấy :D vì 1 lứa 5 trứng luôn có Max 5IVs :D
bac thay sao chu ! tui dem 2 con ( cai va duc ) di breed , ca 2 con deu 5 iv , no cho tui 1 dan iv 2 3 kia =.=!

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN