Hướng dẫn chuyển đổi hệ máy Wii [J , U, PAL]

Cửa hàng game Nintendo nShop

Cho mình hỏi:
1. Sau khi chuyển hệ máy từ JP sang US thì những đĩa game đang chơi còn chơi được sau khi chuyển hệ không? hay phải patch region mấy đĩa game này lại thành US?
2. Nếu chuyển hệ thành US rồi nhưng WiiKey thì vẫn giữ config của JP thì những game đã patch region thành JP có còn chơi được nữa không?

fly_us

Nấm bình thường
1. mod chip là để chơi đĩa bất kỳ region nào, do đó chuyển rồi và set wiikey sang đúng hệ US thì vẫn chơi bình thường các đĩa đó.

2. Nếu vẫn để Wiikey ở hệ Jap thì ko đọc được đĩa nào ngoài đĩa config của Wiikey cả.

Mình đang downgrade firmware xuống 2.0J, lâu quá. Mấy cái đầu tiên thì nhanh, sau đến #9 một lúc mới qua, giờ đến #10 thì mắc mãi 15 phút rồi vẫn vậy.
Màn hình giờ hiện:
[+] Are you sure you want to downgrade your Wii firmware to version 2.0J?
Press A button to continue, otherwise press B button.
[+] Installing system menu, please wait...
>> Downloading and installing content #10...

Mình muốn hỏi vậy có bình thường không? Hiện giờ vẫn kiên nhẫn ngồi đợi xem có pass được bước đó không.

vodoi_em

Nấm nhỏ
Mình đang downgrade firmware xuống 2.0J, lâu quá. Mấy cái đầu tiên thì nhanh, sau đến #9 một lúc mới qua, giờ đến #10 thì mắc mãi 15 phút rồi vẫn vậy.
Màn hình giờ hiện:
[+] Are you sure you want to downgrade your Wii firmware to version 2.0J?
Press A button to continue, otherwise press B button.
[+] Installing system menu, please wait...
>> Downloading and installing content #10...

Mình muốn hỏi vậy có bình thường không? Hiện giờ vẫn kiên nhẫn ngồi đợi xem có pass được bước đó không.
mình mất bước đó đến gần tiếng bạn àh. Bạn cứ kiên nhẫn đi:D
Trong lúc đó có thể làm gì khác cũng đc:D

mình mất bước đó đến gần tiếng bạn àh. Bạn cứ kiên nhẫn đi:D
Trong lúc đó có thể làm gì khác cũng đc:D
Phù, thêm 1 lát thì nó báo lỗi, error ...
Mình chọn exit thì nó báo Restarting... cũng 1 lúc, đến giờ vẫn chưa xong. Tuy nhiên, có kinh nghiệm hơn nên giờ cũng đỡ lo ngại :-"

Phát hiện một nguyên nhân bị error trong quá trình downgrade là do access point Wifi ở quá xa máy Wii.
Sau khi chuyển máy Wii về gần nguồn thu là downgrade xong. Chiều đi làm về mang máy ra cho thợ xả chân hàn là xong :D

lemonadess

Banned
chưa thấy giới thiệu, nhưng thực ra nó đã nằm rải rác trong box Wii của mình rùi. Đặc biệt là cái Channel Remover đó, khá nhiều link download lắm.

Vậy đề nghị các mod cập nhật link download ngay ở bài 1 để các bạn mới tham gia như mình tiện theo dõi. Mình search không thấy mới đưa lên đấy.

fly_us

Nấm bình thường
Vì giới thiệu 1 soft ko phải chỉ là để link download, mà phải viết rõ nó là gì, sử dụng ra sao. Nhất là mấy cái homebrew đụng vào system menu càng nguy hiểm. Ngay cả khi hướng dẫn đầy đủ cũng vẫn có nhiều tình huống xử lý dựa vào kinh nghiệm và cảm tính là bình thường.

Do đó bản thân mình luôn khuyến cáo chỉ sử dụng các homebrew trên nếu biết mình đang làm gì, vì việc sử dụng sai có thể dẫn tới nguyên cục chặn giấy hiệu Nintendo khá dễ dàng.

Mình đã chuyển thành công về English, chơi game RE4 ngon lành. Có điều, muốn cài Homebrew thì phải dùng đĩa Zelda để hack nhưng khi mở đĩa Zelda thì lại không vào được, màn hình đen sì phải power off. Đĩa hơi xước ko rõ có phải do đĩa hay do mình còn thiếu bước gì?
Chip D2CPro, đã xả chân hàn, làm đúng theo hướng dẫn từng bước của PPkhoa (kể cả về 2.0E, format memory rồi update lên).

fly_us

Nấm bình thường
mới vừa trả lời bên kia, vậy là 3.3E chứ ko phải 3.3U.

3.3E là của Euro, theo hệ Pal, đương nhiên là ko đọc được đĩa vì D2CPro xả chân hàn JP1 là cho hệ NTSC-U (USA). Muốn chuyển thành hệ PAL thì phải nối cả 2 chân.

Có điều trong việc này sai là sai khi chuyển qua 3.3E, chỉ cần chuyển sang 3.3U là được rồi.

Bây giờ dở cái là đĩa Zelda ko đọc được nữa nên ko cài được homebrew để change regional về U được, lỡ format memory rồi. Bạn có cách nào khắc phục không?

fly_us

Nấm bình thường
:|, đã viết là kiểu gì cũng phải giữ lại HBC mà. Có điều sao vẫn đọc được RE4? đĩa đó hệ US hay Pal?

Giờ nếu máy đang là 3.3 thì hơi mệt. Trước mắt kiểm tra lại đĩa RE4 xem hệ gì, xong kiếm thử 1 đĩa Zelda theo hệ đó xem (có thể là Pal), cái này không chắc nhưng có thể. Còn nếu ko được nữa thì chỉ còn có cách là tháo ra, xả chân hàn JP1 rồi thì kệ nó, hàn nối 2 chân JP2 lại để chuyển mod chip sang hệ Pal luôn.

Lúc đó sẽ đọc đĩa Zelda bình thường, cài lại HBC, xong nên chuyển qua hệ US và xả luôn hết 2 chân JP1 và JP2 để chuyển modchip thành hệ US.

hix hix, vừa làm 1 hành động ngu ngốc

Chào các bạn, mình định convert jp to us.
Mọi thứ chuẩn bị sẵn sàng. tuy nhiên trong quá trình làm, không hiểu do sướng quá hay do mắt kém mà lại bỏ quả bước 3 là bước downgrade.
Mình làm luôn bước 4 là dùng any delete, nên đến bước 5, vào setting thì bị báo như kiểu bị semi brick.
Tình trạng máy: các channel đã bay sạch trừ disc channel (tuy nhiên ko đọc dc đĩa gì). Vào setting thì bị semi brick.
hix, ko biết bây giờ có làm dc gì nữa ko? Tuyệt vọng.

fly_us

Nấm bình thường
Chào các bạn, mình định convert jp to us.
Mọi thứ chuẩn bị sẵn sàng. tuy nhiên trong quá trình làm, không hiểu do sướng quá hay do mắt kém mà lại bỏ quả bước 3 là bước downgrade.
Mình làm luôn bước 4 là dùng any delete, nên đến bước 5, vào setting thì bị báo như kiểu bị semi brick.
Tình trạng máy: các channel đã bay sạch trừ disc channel (tuy nhiên ko đọc dc đĩa gì). Vào setting thì bị semi brick.
hix, ko biết bây giờ có làm dc gì nữa ko? Tuyệt vọng.
Move bài qua đây + đã trả lời câu hỏi gần tương tự ngay bên trên.

:|, đã viết là kiểu gì cũng phải giữ lại HBC mà.
Do làm theo hướng dẫn của ppkhoa là downgrade về 2.0x rồi format, không nói rõ là 2.0U và mình cũng chủ quan quá không để ý kĩ.
Có điều sao vẫn đọc được RE4? đĩa đó hệ US hay Pal?
Mình xem vỏ đĩa đúc ghi là CAPCOM Resident Evil Wii edition không thấy ghi chữ PAL, mã số là Wii RVLUo3451, không rõ đó có phải là hệ US không.
Còn nếu ko được nữa thì chỉ còn có cách là tháo ra, xả chân hàn JP1 rồi thì kệ nó, hàn nối 2 chân JP2 lại để chuyển mod chip sang hệ Pal luôn.
Hôm qua mở máy ra xem thì thấy chip là D2Ckey, JP2 vẫn thấy nối thông mạch (nghĩa là nguyên bản JP1 giống hệt JP2 chứ không như hình chụp dưới đây của bạn, mình chỉ xả chân JP1 thôi.
Hình gốc của bạn:

hix, tình hình là mình cho mấy đĩa trò chơi vào đều không nhận. Cho đĩa config wiikey vào thì nhận nhưng chạy thì báo error. Có ai có giải pháp nào ko, giúp mình với?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN