Hướng Dẫn Hack PS Vita Và Transfer Game Từ A Đến Z Cực Kỳ Đơn Giản

Cửa hàng game Nintendo nShop

Chào các bạn! như các bạn đã biết, sau 1 thời gian khá dài thì gần đây PS Vita mới có thể hack để chơi game gốc của Vita được, giữa cái thời điểm mà game mới của Vita ra nghèo nàn thì đây chắc hẳn là 1 tin vui cho nhiều Gamer đang sở hữu PS Vita. Mình thấy Hack PS Vita rất dễ nhưng nhiều bạn chưa biết hoặc không dám tự làm vì sợ máy bị lỗi, brick hay gặp lỗi gì đó khi đang chạy phần mềm hack (nhất là Newbie). Vậy nên hôm nay mình mạo muội viết 1 bài hướng dẫn chi tiết Hack PS Vita từ A đến Z từ hiểu biết của bản thân để các bạn có thể tự hack, transfer game ở nhà mà không cần mang ra tiệm hay cửa hàng game nào hết. Mình viết hướng dẫn theo khả năng hiểu biết của mình nên chắc chắn sẽ còn thiếu sót, bạn nào biết thêm thì góp ý để mình update cho hoàn thiện bài viết. ok bắt đầu nào.

NOTE: Bài viết có 2 phần, 1 phần dành cho các bạn có máy đang ở FW 3.60, 1 phần dành cho các bạn có máy FW thấp hơn 3.60. mình viết phần đầu cho các bạn đang có máy ở FW 3.60 trước.
Để cài đặt henkaku (phần mềm hack) các bạn cần có:
1. Máy vita Firmware 3.60 (Henkaku này chỉ hoạt động trên Firmware 3.60)

2. Thẻ nhớ vita ( henkaku vẫn chạy được trên bộ nhớ trong 1GB của máy 2k nhưng như vậy các bạn sẽ không copy và install game vào được vì dung lượng bộ nhớ quá ít )
3. Wifi
4. 1 Laptop hoặc máy tính bàn có kết nối internet sử dụng chung mạng với PS Vita
5. FileZilla ftp Client Link down : https://filezilla-project.org/download.php?show_all=1 ( dùng để transfer file Vitashell hoặc game từ PC qua máy Vita )

(các bạn download và cài đặt theo phiên bản máy tính của mình, Win 32bit hoặc 64bit )

+ Phần 1 Hack Máy ( Cài đặt Henkaku )
Ngoài giao diện chính của máy, các bạn vào browser, tiếp đó vào trang web : henkaku.xyz , ấn vào chữ install màu cam góc bên trái. Để nguyên máy tự chạy và tự thoát khỏi trang web, sau khi cài đặt xong, ra ngoài màn hình chính thấy hiện bubble MolecularShell là ok.
Lưu Ý: 1 số máy khi mở web henkaku.xyz nó sẽ báo là browser bị lỗi, kệ nó, các bạn cứ bấn ok rồi chạy lại nhé, khi nào nó hiện ra phần install là thì bấm install thôi.
Vậy là xong phần hack, đơn giản quá phải không các bạn? :D giờ đến phần Transfer game từ PC qua PS Vita.

- Transfer game từ PC qua PS Vita ( transfer theo cách dùng file game .VPK )
Trên PS Vita bật MolecularShell lên, bấm Start để vào VitaShell, tiếp đó ấn SELECT nó sẽ hiện dòng ip có định dạng 192.168.x.xxx 1337, trong đó, ip là 192.168.x.xxx, còn 1337 là port. (lưu ý: khi đang kết nối với máy tính để transfer game thì các bạn không được thoát ra ngoài, như vậy nó sẽ bị mất kết nối)

Trên PC các bạn chạy phần mềm FileZilla ftp Client, ở đây các bạn điền IP vào phần Host còn 1337 vào phần Port rồi bấm Quickconnect để kết nối. (xem hình minh họa)

Ở đây phần bên tay trái trên phần mềm FileZilla chúng ta sẽ thấy dữ liệu trên PC, việc của chúng ta bây giờ đơn giản là mở Folder đã lưu game download về và KÉO-THẢ vào đúng Folder ux0: bên tay phải của phần mềm FileZilla rồi đợi nó chạy 100% là xong. trên Vita các bạn di chuyển phím đến đúng folder ux0:, bấm Enter vào rồi tìm file game vừa transfer để instal game ra ngoài màn hình chính, nó hỏi gì thì chứ chọn Yes thôi. install 100% là xong, nếu game có bị lỗi thì các bạn tìm source khác để down nhé.

+ Phần 2 - Hướng Dẫn Update Firmware PS Vita thông qua PC.
Để làm được điều này chúng ta cần có:
1. Firmware PS Vita 3.60 - link down: http://www.mediafire.com/download/ekh0ngz7x6e4to3/PSVUPDAT.PUP

2. File psp2-updatelist.xml - link down: http://www.mediafire.com/download/intfik9oa27ouen/psp2-updatelist.xml
3. Phần mềm QCMA để kết nối PV Vita với PC - link down: https://codestation.github.io/qcma/
cái này các bạn xem video hướng dẫn chi tiết cho rõ nhé.

Lưu Ý: Trước khi update FW các bạn tắt wifi, đường dẫn đến FW 3.60 phải trên ổ C, và phần sửa đường dẫn trong file psp2-updatelist.xml các bạn nhớ thêm phần PSVUPDAT.PUP vào cuối đường dẫn.
trong khi update sẽ sảy ra 1 số lỗi, bạn nào bị lỗi thì đọc lại, xem lại video và thử lại, nếu vẫn còn bị thì bình luận ở phía dưới để mình hoặc bạn khác hướng dẫn cách fix.
Sau khi update xong thì các bạn quay lại đọc và làm theo hướng dẫn ở phần 1 là xong thôi. Vậy là tạm xong tất cả rồi :D, nếu có update mình sẽ update thêm, mọi người theo dõi topic để cập nhậ tin tức nhé.

Ai copy bài xin ghi nguồn - [giangnam_8689 - GameStation.Vn] Thanks!

Sửa lần cuối:

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Cho mình hỏi :

1) Lúc mình kết nối xong xuôi, kéo thả vào nhưng không thấy hiện tượng gì xảy ra, và cũng chẳng biết nếu chuyển game từ PC vào được thì nó hiển thị % ở đâu ?

2) Hình thức này là tương tác qua Wifi hay là qua Cáp ?
1) Nếu bạn copy gamerom từ PC sang Vita bằng Filezilla,

- Két nối thành công được thông báo ở đây:

Trạng thái copy nó hiện ở khung cuối như hình dưới:
  1. Thời gian ước tính còn lại để hoàn thành việc copy
  2. Phần trăm hoàn tất.
  3. Kích thước đã copy/kích thước file gamerom

[WINDOWS 10] Sau khi copy xong, có hiển thị thông báo luôn :D

2) - Đối với tập tin gamerom dạng .vpk cài đặt thông thường: Kết nối PC và VITA thông qua wifi; Mỗi khi kết nối bạn phải bật VitaShell trên PS-Vita lên, PC và VITA phải kết nối cùng 1 cục wifi (để có cùng lớp mạng với nhau, không cần internet trong quá trình copy gamerom cũng được)

- Đối với gamerom cài đặt theo dạng phải chuyển đổi sang .MP4 khác, thì kết nối bằng cáp, và phần mềm qcma trên PC :D

Sửa lần cuối:

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Mình làm rõ thêm việc offline upgrade ở trên một chút, để các đồng chí có thể theo dõi dễ hơn.

Hiện tại (09/2016), fw cao nhất của Vita là 3.61
Việc upgrade firmware cho PS Vita có phiên bản từ 3.5x lên bản 3.60 bằng file fw lưu trên PC (không cho "nhảy thẳng" lên 3.61 thông qua Internet) là để có thể chạy được Henkaku hỗ trợ chơi game chùa :D

Sửa nội dung file "psp2-updatelist.xml" tại dòng <region id=”xx”>, với xx là mã vùng (region-code) như sau"

mã vùng tên vùng
au Australian/New Zealand – AU
cn China – CN
eu Europe – EU
jp Japan – JP
kr Korea – KR
mx Mexico – MX
ru Russia – RU
sa South Asia – SA
tw Taiwan – TW
uk United Kingdom – UK
us United States – US

Ví dụ: máy Vita của mình là Model: PCH-1106, là máy dành cho thị trường Hongkong. là vùng South Asia, nên có region-code là sa -> Mình sẽ chỉnh sửa dòng "region id = sa".

Sửa lần cuối:

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Xin phép được viết tiếp trang sử trên... o:-)

Sau khi cài đặt thành công Henkaku, một trong những HBR quan trọng cần cài đặt là: offlineinstaller.vpk
http://github.com/henkaku/offline-installer/releases/download/1.0/offlineInstaller.vpk

Minh họa trong clip:

Vì Henkaku sẽ mất nếu như bạn tắt nguồn máy PS VITA, và mỗi khi như vậy bạn phải tiến hành vào website của xyz để cài đặt lại Henkaku, việc này đòi hỏi phải có kết nối Internet.
Rất bất tiện, nếu như xung quang không tìm thấy 1 kết nối internet trong lúc cần chạy Henkaku.
Nên nhóm xyz đã phát triển HBR: (Henkaku)offline-installer giúp có thể cài đặt lại Henkaku mà không cần kết nối Internet, mỗi khi bạn tắt nguồn PS-VITA hoặc trường hợp hết cạn pin.

+ Cách cài đặt:

Do mình sơ ý không chụp lại được quá trình cài đặt, khi nào có sẽ post cho các bác dễ hình dung
Máy bạn đã cài Henkaku và chạy được VitaShell rồi.

1. Download 'offlineinstaller.vpk' theo đường link trên
  2. Copy và cài đặt offlineinstaller.vpk như cài đặt 1 game, đã có trong nội dung trên post#1. Trong quá trình cài đặt này, cần có Internet để download henkaku về (sau này khỏi luôn :D )
  3. Sau khi cài đặt xong, màn hình HOME sẽ có thêm icon của offlineinstaller, biểu tượng WIFI-gạch-chéo

4. Chuyển sang chế độ 'Máy Bay', rồi chạy ứng dụng này. và chờ 1 lát: Nếu bạn được hỏi có bật wifi không? - thì hãy chọn NO
  5. Chạy ứng dụng Email của PS VITA, bạn đăng nhập 1 tài khoản mail bất kỳ
- Trường hợp nếu tài khoản là Gmail, được bảo vệ 2-steps-secure. thì khi mở ứng dụng Email, máy sẽ báo lỗi là không thể đăng nhập tài khoản được.
Bạn phải mở trình duyệt web của VITA, và đăng nhập Gmail ở đây, xác thực, và mở tiếp chứng thực cho thiết bị "lạ" -unknown device (chính là chiếc PS VITA vừa đăng nhập vào tài khoản bằng trình duyệt nêu trên.).

1. Chọn Signing into Google
2. Chọn LOOK GOOD ở phần Recently used devices.

6-Sau khi đã 'chứng thực' tài khoản email, bạn chạy lại ứng dụng offlineinstaller
7-Nếu thành công, chờ 1 lát nó sẽ tự thoát ra.
8-Giờ bạn lại chạy ứng dụng Email của PS VITA, trong này có mail tên
9- Bạn mở Inbox, chờ 1 chút máy sẽ tự động load vào Henkaku. Nếu báo lỗi bạn mở lại phần Inbox lần nữa, nếu vẫn không được thì phải khởi động lại PS VITA và tiếp tục mở Inbox như trong videoclip ở trên \m/

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Có bạn nào biết cách chuyển cái file game psp việt hoá vào vào folder để chơi game không? Sao mình kết nối với máy tính từ vitashell thì nó chỉ nhận như hình, không thể chuyển nó vào thư mục iso trong psp được.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN