[Hướng dẫn] Unban cho máy bị error code 002-0102

Cửa hàng game Nintendo nShop

*Sau này vẫn có khả năng bị ban trở lại, vì đây là đồ dùng chung (cái seed mà bạn tải về ở bước số 5), cả ngàn người đều đang dùng cái này. Nếu một người dùng cái này mà hack/cheat để bị ban, thì tất cả các máy dùng cái seed đấy cũng sẽ bị ban theo. khi đó sẽ phải tìm cái seed khác thay thế làm lại từ đầu. do đó đây chỉ là phương pháp tạm thời, một thời gian sẽ bị ban, không ai biết rõ được tính theo giờ/ngày/tháng, khi đó sẽ phải làm lại, kiếm một cái seed khác
**Nếu bạn có một chiếc 3ds khác chưa bị ban, hoặc người bạn nào đó mà họ tin cậy bạn, hãy đọc thêm bước phụ ở cuối cùng của bài viết, tự lấy seed từ máy chưa bị ban và dùng cho máy đã bị ban, sẽ không phải lo lắng về việc sẽ bị nhanh chóng gô cổ như ở trên, bỏ qua bước tải seed số 5
***Nếu bạn có một chiếc 3DS không dùng tới, bạn có thể giúp được rất nhiều người khác bằng cách chia sẻ cái friend code seed B của máy đó cho cộng đồng nintendovn và mình sẽ update seed của bạn
***** Nghe nói trước đây lỗi này bị ban 2 tuần, vậy nên nếu bạn không vội vàng gì, thì hãy chờ đợi 2 tuần trôi qua nếu không được thả thì hãy dùng cách này chống vã, hoặc có thể đọc bước phụ để tự làm cho mình một cái seed, 2 tuần nữa mà mọi người được thả thì hãy sử dụng lại seed này, vì đồ chính chủ vẫn hơn mà nhỉ :))
ĐỂ CÓ THỂ BẢO VỆ CHÍNH BẠN VÀ CỘNG ĐỒNG (nghe cao cả mà thực ra là toàn hack với nhau) HÃY TẮT GỬI DỮ LIỆU MÁY CHO NHÀ SẢN XUẤT VÀ KHÔNG HIỆN ỨNG DỤNG ĐANG CHƠI Ở FRIEND LIST
CHỈ DÙNG CHO A9LH HOẶC B9S (mình dùng a9lh nên không rõ b9s có gì khác biệt không)

Chuẩn bị:
_ Máy 3DS bị ban
_ decrypt9. bạn có thể tải ở đây (nếu chưa rõ máy đã có hay chưa, thì vào thẻ nhớ => vào folder luma => payloads kiểm tra)
_ máy tính
Các bước tiến hành:
1. tải decrypt9. Mình sẽ nói rõ hơn ở bước này phòng trường hợp newbie.
khi bạn download nó sẽ như ảnh, bạn copy/paste vào folder payloads theo đường dẫn như trên
đối với a9lh thì chép file .bin như hình, đối với boot9strap thì chép file .firm bên dưới

2. đổi nút để có thể mở lên khi mở máy. làm như ảnh dưới, mình lấy ví dụ máy mình dùng nút x để mở decrypt9

3. mở decrypt9 bằng cách vừa bật máy, vừa giữ nút mà bạn bind vào ở bước trên.
4. (khuyên nên làm, dù không làm cũng được không sao cả) vào sysnand option => sysnand backup/restore => nand backup. thực hiện các bước xuất hiện ở màn hình
sau đó ở folder files9 sẽ xuất hiện file backup, bạn hãy lưu nó lại vào máy tính để sau này nếu có việc sẽ cần dùng tới. như ảnh dưới đây là mình dùng min backup

5. tải cái này về https://www.dropbox.com/s/d7l3dq5rubzurff/LocalFriendCodeSeed_B?dl=0 (đã bị ban)
hoặc cái này https://pastebin.com/jP4WMKYD (vì một số bạn dùng cái trên không được) (đã bị ban)
https://mega.nz/#F!Iocmxb6T!73gWKsvK0HCWGZ203Tf9LA (đã bị ban) (đã test seed số 1 vẫn hoạt động 20/07/17). (credit: g10366272@trbvm.com from 3dsiso site)
bên trong có 3 cái, dùng 1 trong 3 cái.
UPDATE (11 THÁNG 10 NĂM 2017) : https://mega.nz/#!KBIGgDRJ!5CFisOl3-HMFyDkNhDxP0Vlh_ScokvCXLDFC_SBcGAM (thanks to Zhkien from chaos site)

6. copy/paste cái này vào folder files9

TỚI ĐÂY HÃY ĐỌC QUA VỀ BƯỚC PHỤ NẾU BẠN MUỐN DÙNG HÀNG CHÍNH CHỦ CỦA MÌNH, NẾU KHÔNG QUAN TRỌNG LẮM THÌ LÀM TIẾP BƯỚC 7

7. mở decrypt9 => sysnand option => system file inject => inject friend code seed B

Edit:
_ Có trường hợp sau khi inject cái seed trên mà vẫn không thể kết nối onine, thì bạn thử inject vào emunand nhé

8. online chiến thôi :D

Bước phụ (private seed của riêng bạn)
_ mở decrypt9 => sysnand options => system file dump => dump local freind code seed B (nên lưu cái này vào máy tính để sau này nếu mọi người được thả thì dùng lại cái seed này, hoặc dùng seed này cho máy bị ban)
_ chuyển cái file vừa rồi sang máy 3ds bị ban, và thực hiện như các bước bên trên.

nếu có sai sót hay thiếu gì, hãy góp ý để mình bổ sung vào bài viết :D

Sửa lần cuối:
hồi trước có Dùng Local B unlock vụ Pokemon Moon Sun Rồi , nên giờ cả 2 máy bị banned luôn có phải vì cái Local B dùng cho 2 máy nên giờ bị banned cả 2 ko nhỉ ??

hồi trước có Dùng Local B unlock vụ Pokemon Moon Sun Rồi , nên giờ cả 2 máy bị banned luôn có phải vì cái Local B dùng cho 2 máy nên giờ bị banned cả 2 ko nhỉ ??
chính xác đó bạn. mình có dấu sao (*) đầu bài nói về việc này rồi đó. nếu là bạn lấy cái seed đó ở trên mạng thì có thể lỗi không phải do bạn mà do một đứa Tây ngố nào đấy, nhưng bạn vẫn bị ảnh hưởng vì dùng chung cái seed đó với nó và cả ngàn người khác cũng vậy
Em đọc bài này trên GBATemp mấy bữa mà ko dám làm theo :(
trên gbatemp họ viết khá là khó hiểu và cũng không có hình ảnh cụ thể hướng dẫn sao cả. hôm nọ nhân việc có vài người donate vài cái seed của họ nên mình quyết định dịch ngay lập tức sang tiếng việt và hướng dẫn cụ thể, thêm thắt hình ảnh, lưu ý cho mọi người luôn, vì lợi ích của cả cộng đồng chơi 3DS. cũng may bên họ có mấy nhà hảo tâm donate chứ không thì không biết lấy từ máy nào ra :))

Các bác có thể giải thích giúp em là đợt ban này như thế nào với, nếu bị ban thì máy của mình thành cục gạch luôn à các bác. Em đọc khắp nơi nhưng mơ hồ quá.

Mình inject vào sysNAND thì vẫn bị ban.
Inject vào emuNAND thì máy báo là chưa cài đặt để có thể inject vào emu. Help với

đã giúp được bạn dktung và update thêm 1 seed nữa. bạn nào sau khi làm xong vẫn không thể unban thì có thể thử cái seed thứ 2 nhé

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN