Mod vỏ cho Gamecube để chạy đĩa DVD-R fullsize

Cửa hàng game Nintendo nShop

obi123

Nấm bình thường
Như các bạn đã biết, Gamecube được thiết kế để đọc đĩa Mini-DVD đường kính 8cm, dung lượng 1.4GB. Xong, với những người đã hard mod hoặc soft mod Gamecube, tìm kiếm đĩa DVD loại này với giá thành thấp, chất lượng cao tại Việt Nam là khá khó. Vì vậy mình viết bài này để giúp những ai đang vật lộn với Mini DVD có một phương án thứ 2 hiệu quả hơn.

Lưu ý:

Mini DVD và fullsize DVD đều chạy tốt trên Gamecube, bạn không cần lo hỏng mô-tơ quay đĩa. Hoặc nếu Mô-tơ của bạn có vần đề, hoàn toàn có thể thay mới mô-tơ bằng các loại khác có trong đầu đĩa (tham khảo thợ sửa chữa điện tử).

Làm theo các bước hướng dẫn thật cẩn thận, tránh để máy cắt hoặc dũa làm tổn thuơng.

Ưu, nhược điểm khi sử dụng đĩa fullsize DVD cho Gamecube:

• Dễ tìm mua, giá rẻ, chất lượng tốt
  • Có thể in ở mọi tốc mà ổ đĩa và loại đĩa bạn hỗ trợ
  • Giảm đáng kể DREs (disc read errors)

• Bặc buộc phải mod case cho Gamecube hoặc để mở máy
  • Phải bỏ bộ phận lò xo giữ nắp che đĩa và lò xo đẩy nắp che đĩa
  • Khó khăn khi thay đĩa khác
  • Mất thẩm mỹ gamecube đáng kể

Một số loại DVD bạn nên dùng để burn game

Verbatim (loại tốt nhất mình tìm được và thử nghiệm thành công ở Hà Nội, Giá 6.5k/DVD, hàng chính hãng Verbatim Mỹ)
Sony
Phillips
Ridata
Memorex

Chuẩn bị

Tua Vit Gamebit 4.5mm, tua vit 4 cạnh cỡ trung
Máy cắt
Dũa (Giấy giáp nếu bạn muốn bề mặt cắt mịn màng)
nhiều coca :))

Tiến hành

Bước đầu tiên là vẽ hình 1 đĩa fullsize DVD cần cắt lên vỏ gamecube bằng cách lấy 1 đĩa DVD/CD kích thước chuẩn , ướm vừa vào tâm quay đĩa, khéo léo dùng bút không xóa để vẽ lại viền cần cắt (nên vẽ rộng ra 1 chút so với kích thước thật).

Tiếp đó, bạn mở Gamecube và nhấc phần nắp ra bằng Tua vit gamebit. Gỡ toàn bộ các phần của nắp gamecube như núm nut, lò xo, nắp đậy đĩa, quai xách...

Sau khi tháo xong nắp, bạn bắt đầu tiến hành việc cắt.
Lưu ý, khi cắt, tránh để máy cắt quá nóng, tránh để máy cắt tiếp xúc với cơ thể :-s Và không nên cắt quá phần đã vẽ, đặc biệt tránh cắt phải vị trí các nút Power và reset. Sau khi cắt thô xong, bạn dùng dũa để dũa cho phẳng các phần vừa cắt. Nếu bạn muốn bề mặt cắt được mịn hơn, có thể dùng giấy giáp để đánh bóng.

Sau khi cắt xong, bạn có vỏ như hình sau:

Bước tiếp theo, tiến hành cắt nắp. Do nắp gamecube thiết kế để đậy đĩa Mini, vì thế sẽ không vừa cho đĩa chuẩn. Bạn cần cắt phần dìa chụp đĩa. Vì thế, đồng nghĩa với việc không còn khe để giữ nắp đậy = không cần thiết phần cơ dưới núp mở nắp = không cần phần lò xo dưới nắp giúp đẩy nắp lên sau khi bấm mở. Đồng nghĩa với việc bạn có 1 cái nắp đóng mở bằng tay.

Sau khi cắt nắp, bạn lau qua các chi tiết và ướm thử vào thân máy. Đặt thử đĩa chuẩn vào kiểm tra xem đĩa có vừa không và đĩa có quay tốt khi nắp đóng không

Sau khi tất cả các bước trên đã hoàn tất, bạn tháo vở máy ra, dùng nước rửa sạch nắp khỏi mạt nhựa. Lắp các phận lại như cũ, trừ bộ phận lò xở bánh răng nắp đậy đĩa và bỏ toàn bộ bộ phận kẹp giữ nắp đĩa. Đặt nắp vào thận máy, chạy thử 1 game đã burn. Nếu game chạy mượt mà, coi như bạn đã thành công việc mod case.

Cách burn đĩa fullsize để tránh DREs

DRE gặp phải khi mắt địc của Gamecube chạy ra phần dìa của đĩa để kiểm tra dữ liệu. Một số iso down trên mạng hoặc 1 số loại đĩa Mini không tốt khiến quá trình kiểm tra dĩa đĩa bị lỗi. Khi đó, bạn dính DRE! Nhưng với đĩa fullsize, có 1 cách làm dung lượng iso lớn hơn bình thường để khi mắt đọc di chuyển ra phần dìa đĩa, nó không phát hiện ra lỗi. Đây là lợi thế rất lớn khi sử dụng đĩa fullsize.

Bạn download phần mềm bù dung lượng đĩa tại đây

Giải nén, đổi tên thư mục thành cái gì đó đơn giản, ko dấu cách (wipped chẳng hạn) rồi vứt vàp ở C/D/E gì đó sao cho đường dẫn đơn giản nhất. Copy iso game hoặc file gcm vào thư mục đó và cũng đổi tên thành 1 cái tên đơn giản ko dấu cách.

Chạy lện cmd ở khung start (wim7 + vista) hoặc Run (XP)
nhập đường dẫn
Ví dụ ình có thư mục wipped, ở ổ ngoài cùng C, đã copy game Ultimate spider-man.iso vào cùng thư mục và đổi tên thành US.iso:

Khi khung lệnh hiện lên, bạn gõ như sau:

Cd\wipped (d là thay cho ":" với đường dẫn C:\wipped)

ta được
C:\wipped>

Gõ tiếp vàp sau dòng đó:
fstfix.exe

Bạn sẽ thấy hiện lên như sau

fstfix.exe v1.5F Wiped GCM Fixer by SlideR/LOONYCUBE!

USAGE: fstfix.exe IMAGE.GCM [option] ...

[F] = FULLSIZE :Output ISO.
[G] = 3 GIGS SIZE :Output ISO. (May resolve *DISK ERROR READING*.)
= STREAMFIX auto detection. (!BETA!).
[T] = Force 32k align files.

Example:

FSTFIX image.gcm = ALIGN respecting Data And Streaming.
FSTFIX image.gcm t = ALIGN 32k (Force all files on 32k)
FSTFIX image.gcm f = ALIGN + FULLSIZE.
FSTFIX image.gcm g = ALIGN + 3GIGASIZE.
FSTFIX image.gcm s = ALIGN + STREAMFIX.
FSTFIX image.gcm s f = ALIGN + STERAMFIX + FULLSIZE.
FSTFIX image.gcm s g = ALIGN + STERAMFIX + 3GIGASIZE.
FSTFIX image.gcm t s f = ALIGN 32k + STERAMFIX + FULLSIZE.
FSTFIX image.gcm t s g = ALIGN 32k + STERAMFIX + 3GIGASIZE.

C:\Wipped>

Trong đó
f = sửa dung lượng thành iso chuẩn của gamecube (1.35GB)
s = Sửa lỗi audio của 1 số games
t = Mình ko rõ, nhưng ko quan trọng
g = bù thêm dung lượng để iso thành 3GB, dùng để chống DREs

Sau dòng C:\wipped> ở dưới cùng, bạn gõ thêm

fstfix(dấu cách)US.iso(dấu cách)g (cái g để in đĩa fullsize nhé. Bạn nào thích thêm các options thì sau lỗi chữ như "g" "s" "t" thì nhớ thêm 1 dấu cách)

Chờ cho truơng trình chạy xong, bạn sẽ có file ở cùng thư mục wipped có tên US_fstfix.iso (dung lượng 3GB).

Bạn dùng ImgBurn để in vào đĩa fullsize với tốc độ từ tầm 2x đến 4x (không cao hơn, ko nên thấp hơn).

Chờ burn điã, xong, test và cảm nhận thành quả \m/

Vậy là xong các bước để có 1 chiếc máy cube chơi game trên đĩa fullsize. Chúc các bạn máy mắn... lần sau! Nhớ là đừng để máy mở khi chơi đĩa fullsize nhé, ko tốt đâu. Và nhớ là nếu tháo máy ra nhiều thì nên bôi lại keo tản nhiệt đi. Có rất nhiều trường hợp bị DRE do keo tản nhiệu ko có tác dụng, máy bị nóng quá đấy!

T/b: Mình đã tự thí nghiệm trên máy GC tím của mình với chip DuoQ và đĩa verbatim và game Ultimate Spider-Man. Kết quả khi chơi với đĩa Mini là liên tục gặp DRE sau khoảng 5 phút chơi. Nhưng sau khi mod, sau 2h chơi thử nghệm, mình ko gặp DRE nữa \m/

Sửa lần cuối:

marus

Banned
T/b: Mình đã tự thí nghiệm trên máy GC tím của mình với chip DuoQ và đĩa verbatim và game Ultimate Spider-Man. Kết quả khi chơi với đĩa Mini là liên tục gặp DRE sau khoảng 5 phút chơi. Nhưng sau khi mod, sau 2h chơi thử nghệm, mình ko gặp DRE nữa \m/
Mình thì ngược lại. Khi chơi đĩa full size thì liên tục gặp DRE. Nhưng khi đổi qua chơi đĩa mini thì không bị nữa (đĩa Maxmax). Nhưng đĩa mini hơi mắc.

obi123

Nấm bình thường
Mình thì ngược lại. Khi chơi đĩa full size thì liên tục gặp DRE. Nhưng khi đổi qua chơi đĩa mini thì không bị nữa (đĩa Maxmax). Nhưng đĩa mini hơi mắc.
Bạn dùng đĩa fullsize gì? Có thể đĩa fullsize bạn dùng ko tốt, còn mini thì lại là loại tốt. Hoặc bạn chưa thử in kiểu làm lớn dung lượng ra tầm 3GB? Với mình và phần lớn người chơi cube, fullsize DVD đều mang lại kết quả rất khả quan.

Bài viết của bạn rất hữu ích co những bạn sở hữu gamecube. Mình cũng có một cái, có mỗi cái đĩa mario nhưng xẻ máy ra xót lắm :rolleyes[1]:

obi123

Nấm bình thường
Bài viết của bạn rất hữu ích co những bạn sở hữu gamecube. Mình cũng có một cái, có mỗi cái đĩa mario nhưng xẻ máy ra xót lắm :rolleyes[1]:
Ha, Mình có 2 cái nên mới dám mở ra như thế, chứ có 1 cái như bạn chắc cũng ko dám.

marus

Banned
Bạn dùng đĩa fullsize gì? Có thể đĩa fullsize bạn dùng ko tốt, còn mini thì lại là loại tốt. Hoặc bạn chưa thử in kiểu làm lớn dung lượng ra tầm 3GB? Với mình và phần lớn người chơi cube, fullsize DVD đều mang lại kết quả rất khả quan.
Mình xài đĩa full kachi, burn không lỗi nhưng chơi vài lần thường bị lỗi, không làm lớn dung lượng.

obi123

Nấm bình thường
Mình xài đĩa full kachi, burn không lỗi nhưng chơi vài lần thường bị lỗi, không làm lớn dung lượng.
Bạn thử làm lớn dung lượng lên xem sao. Vì mình đã note trong bài là làm lớn dung lượng có khả năng giảm lỗi đĩa khá cao mà :)

Ngoài ra, bạn cũng nên thử với đĩa verbatim hoặc các loại tốt hơn kachi vì theo mình biết, kachi ngoài tiệm bán toàn đĩa nhái, ko có hàng Nhật xịn. Mà bạn ở HN hay HCM? Nếu HN mình có thể giúp :)

Mario

Thành viên lâu năm
Rất là công phu \m/ nhưng mà anh nghĩ nếu chỉ tháo cái vỏ phía trên ra thôi khi chơi đĩa lớn rùi sau đó lắp lại vào khi chơi xong thì đỡ phải hy sinh vỏ máy hơn :D

Đĩa Verbatim bây giờ tìm cũng ít thấy tiệm bán, Kachi cũng vậy. Hôm bữa gặp bánh hẹ nói là mua đĩa tên gì đó quên rồi, cho mình xin lại cái tên được không? Ngoài ra trên đường Nguyễn Kim ở HCM còn 1 tiệm bán khá nhìn đĩa Mini DVD, các bạn có thể ghé mua, 25/1đĩa (tiệm nằm gần ngã 3 đường 3 tháng 2 và Nguyễn Kim)

Tunny

Nấm nhỏ
Cái GC màu đen nhà mình vỏ máy bị nứt 1 đường, nhìn đau đớn, vào đây thấy Obi tùng xẻo em nhỏ lành lặn lại càng thấy tê tái, nhưng nó cũng cho mình 1 ý tưởng thay vì cắt vỏ zin của nó như vậy, mình có thể mod cho nó 1 cái vỏ hoàn toàn mới với mica trong suốt thì đẹp hén.

Mario

Thành viên lâu năm
Obi ơi ở hcm mấy chỗ bán đĩa họ ko thix nhập Verbatim về bán, a dạo vòng quanh thấy ai cũng nói thế.

Dạ đúng rùi a, bên mấy forum nước ngoài em thấy bọn họ dùng vỏ trong suốt để thay rồi sau đó mod cả đèn LED nữa, lấp lánh rất là đẹp. Em thì chỉ thích dùng vỏ zin thôi. Game e thix chơi cũng ko nhìu nên ko ngại mua đĩa Mini. Biện pháp khác là em dùng SD Adapter của obi để chơi game kết hợp

obi123

Nấm bình thường
obi ơi bên nước ngoài có cả vỏ mod sẵn nè , mua về chỉ việc thay :) mìnhk hông biết site nào bán loại vỏ này cả :(
http://128bit.me/index.php?topic=11801.0
Có nhưng mà đắt cậu ạ. Toàn trên dưới $50 thôi... Và ship về VN cũng khó nữa. Nên là không khả quan. Mình biết vụ này lâu rồi nên mới tính cắt xén em nó ra thế kia...

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN