Những điều chưa biết về EVs, IVs và Natures

Cửa hàng game Nintendo nShop

thientai99x

Nấm nhỏ
cho em hỏi là ví dụ em đánh con beedrill dc 2 points attk rồi hì khi lên level nó mới cộng với status hay là công luôn sao khi đánh xong ạ?

các bạn cho hỏi. ví dụ 1 pokemon cần tăng Sp.Atk, thì mình train 100% là các con tăng Sp.Atk đến khi up lv thì nó + như nào ?

Sửa lần cuối:
Các bác cho e hỏi chút
Thứ 1 là muốn train EV cho pkm thì phải train ngay từ khi mới bắt đc hả?
Thứ 2 là ví dụ e bắt đc con Bagon ở lv 25, sau đó cho đi đánh 100 con tăng EV Atk, vậy thì lúc lên lv 26 e sẽ đc + thêm 25 điểm Atk luôn hay phải lên lv 100 mới biết đc?
Thứ 3 là con Bagon của e có Nature là Adamant thì có cần luyện hẳn 252 EV vào Atk k hay chỉ cần luyện 229 EV vào Atk thôi vì Nature Adamant + 10% vào Atk?

Các bác cho e hỏi chút
Thứ 2 là ví dụ e bắt đc con Bagon ở lv 25, sau đó cho đi đánh 100 con tăng EV Atk, vậy thì lúc lên lv 26 e sẽ đc + thêm 25 điểm Atk luôn hay phải lên lv 100 mới biết đc?
Thứ 3 là con Bagon của e có Nature là Adamant thì có cần luyện hẳn 252 EV vào Atk k hay chỉ cần luyện 229 EV vào Atk thôi vì Nature Adamant + 10% vào Atk?
1. Tất nhiên là train ngay từ đầu.
2. K có loại tăng 1 lần ghê thế đâu. Lên 100 mới tăng hết.
3. 10% đó là 10% tổng chỉ số. Chứ k tính riêng ev đâu bạn. Nên vẫn phải train 252 điêm

Các bác cho e hỏi chút
công thức tính ảnh hưởng của EV: (EV/4) * lv/100 * nature
vd: con bagon của bạn 252 EV atk, lv 26, nature adamant thì chỉ số atk được cộng thêm 252/4*26/100*1.1=18 điểm
Ngoài lề tí bagon adamant yếu nên chon nature Naive.

công thức tính ảnh hưởng của EV: (EV/4) * lv/100 * nature
vd: con bagon của bạn 252 EV atk, lv 26, nature adamant thì chỉ số atk được cộng thêm 252/4*26/100*1.1=18 điểm
Ngoài lề tí bagon adamant yếu nên chon nature Naive.
Mình tính chơi con Salamence theo hướng này
Move 1Dragon Dance
Move 2Hidden Power Flying
Move 3Earthquake
Move 4Rock Slide
Toàn những skill Physical nên chắc chọn Jolly (+Spd, -S.Atk) thì tốt hơn nhỉ?
Mình tìm hiểu thì thấy trong Emerald có 3 con có ability Sync là Abra, Ralts và Natu. Vậy con nào dễ gặp nhất và khi muốn dùng nó để bắt con khác với tỉ lệ gặp Nature đó cao hơn thì có cần để lên đầu k?

Move 1Dragon Dance
Move 3Earthquake
Move 4Rock Slide
Mình tìm hiểu thì thấy trong Emerald có 3 con có ability Sync là Abra, Ralts và Natu. Vậy con nào dễ gặp nhất và khi muốn dùng nó để bắt con khác với tỉ lệ gặp Nature đó cao hơn thì có cần để lên đầu k?
Ra là bạn chơi gen 3, thế thì chọn adamant là tốt nhất, với 252 spe là đủ để outspeed hầu hết pokemon rồi. Nhưng mà set này đánh E4 không ổn đâu.
Trong 3 con kia thì ralts gặp ngay ở đầu game, bắt buộc phải để lên đầu.

Move 1Dragon Dance
Move 3Earthquake
Move 4Rock Slide
con natu tiến hóa lên chỉ số 470 cộng sàn sàn nhau yếu xìu, con abra hơn được 1 tí nhưng có bao nhiêu điểm đổ hết vào speed với sp.atk yếu sinh lí bome, có sync thì để làm gì khi 1 hit là chết, ralts thì quá tuyệt vời rồi, sp.atk sp.def cao, speed tạm ổn, 3x là học đầy đủ psychic, magical leaf, caml mind đi bán hành
nói chung trong 3 con ấy thì ralts ngon nhất rồi, mà còn đẹp nhất nữa, gặp ngay ở road 102, lv 4 tỉ lệ 4%, muốn bắt thì chịu khó tí

con natu tiến hóa lên chỉ số 470 cộng sàn sàn nhau yếu xìu, con abra hơn được 1 tí nhưng có bao nhiêu điểm đổ hết vào speed với sp.atk yếu sinh lí bome, có sync thì để làm gì khi 1 hit là chết, ralts thì quá tuyệt vời rồi, sp.atk sp.def cao, speed tạm ổn, 3x là học đầy đủ psychic, magical leaf, caml mind đi bán hành
nói chung trong 3 con ấy thì ralts ngon nhất rồi, mà còn đẹp nhất nữa, gặp ngay ở road 102, lv 4 tỉ lệ 4%, muốn bắt thì chịu khó tí
Chắc bạn không hiểu ý mình rồi. Mình chỉ muốn bắt 1 trong 3 con đấy như kiểu làm bàn đạp để bắt những con khác có cùng Nature cho nhanh thôi chứ mình chỉ luyện Gardevoir thôi

các anh cho em hỏi chút có chỗ nào để kiểm tra các move của pkm ko ạ, move nào mạnh hoặc cần học để e biết còn giữ lại k có del hết đánh yếu quá >.<. Cái bảng kiểm tra pkm kia hình như k đầy đủ, e đang chơi gen 5 Black n White 2 mà kiếm con Lucario ko có

Sửa lần cuối:
các anh cho em hỏi chút có chỗ nào để kiểm tra các move của pkm ko ạ, move nào mạnh hoặc cần học để e biết còn giữ lại k có del hết đánh yếu quá >.<. Cái bảng kiểm tra pkm kia hình như k đầy đủ, e đang chơi gen 5 Black n White 2 mà kiếm con Lucario ko có
Lên gg đánh chứ Lucario, là xuất hiện trang đầu tiên là trang này:
http://bulbapedia.bulbagarden.net/wiki/Lucario_(Pokémon)
Có tất tần tật về pkm.

cho e hỏi thêm chút, làm thế nào để nhận biết đc chiêu thức đó là vật lý hay kỹ năng khác , và xem ở đâu để biết con này theo đường j thì tốt ạ

Thiên Yết

Nấm bình thường
cho e hỏi thêm chút, làm thế nào để nhận biết đc chiêu thức đó là vật lý hay kỹ năng khác , và xem ở đâu để biết con này theo đường j thì tốt ạ
mấy cái đó thì lên web coi đó bạn, physical là vật lý, còn special là đặc biệt, bạn có thể tham khảo serebii.net hay smogon.com để tìm hiểu thêm.

mình mới chơi :) lúc đầu cứ nghĩ phải bắt thật nhiều loại :) bắt kiểu ji cũng được :) giờ mới biết là cùng 1 loài có nhiều trạng thái khác nhau :) mà mình cũng ko biết xây dựng đội ntn . toàn tăng hết cho các move atk chứ ko biết mấy cái special :) thấy ko hữu dụng lắm nên ko cho học . có bạn nào có lời khuyên ji hay hay về đội hình cho mình với

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN