Những điều chưa biết về “training EVs”

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mình đang train con Luxray bản Platinum, không biết như vậy có được không, các bác góp ý nha.
+ Cấp hiện tại : 45
+ Nature : Brave
+ Train EV : Từ lúc bắt đến h là toàn train EV Attack
+ Chỉ số :
.Hp : 134 .Sp.Atk : 93
.Atk : 169 .Sp.Def : 83
.Def : 85 .Speed : 68
+ Moves :
.Spark .Thunder Fang
.Crunch .Charge -> Tăng Atk cho move Electric và + Sp.Def
Mình nghĩ con Luxray này mạnh ở những đòn tấn công vật lý, nên chủ yếu là train EV Atk là chính, hơn nữa là Def, Sp.Def, Sp.Atk ở mức khá nên mình không dùng loại Nature làm giảm các chỉ số đó mà lại làm giảm Speed (Cũng ở mức khá), nghe đâu là có Item +Speed phải không vậy ? Nếu có thì cho mình xin tên Item đó và kiếm ở đâu nha.

trungtu1441996

Nấm nhỏ
Mình đang train con Luxray bản Platinum, không biết như vậy có được không, các bác góp ý nha.
+ Cấp hiện tại : 45
+ Nature : Brave
+ Train EV : Từ lúc bắt đến h là toàn train EV Attack
+ Chỉ số :
.Hp : 134 .Sp.Atk : 93
.Atk : 169 .Sp.Def : 83
.Def : 85 .Speed : 68
+ Moves :
.Spark .Thunder Fang
.Crunch .Charge -> Tăng Atk cho move Electric và + Sp.Def

Mình nghĩ con Luxray này mạnh ở những đòn tấn công vật lý, nên chủ yếu là train EV Atk là chính, hơn nữa là Def, Sp.Def, Sp.Atk ở mức khá nên mình không dùng loại Nature làm giảm các chỉ số đó mà lại làm giảm Speed (Cũng ở mức khá), nghe đâu là có Item +Speed phải không vậy ? Nếu có thì cho mình xin tên Item đó và kiếm ở đâu nha.
Nature như vậy là ko ổn đâu bạn.Nature Luxray phải là Adamant để giảm Sp.attk vốn đã cùi bắp của nó.Sau đó thì tùy thôi.Item tăng speed thì có Choice scarf và Salac berry.

luyện ev từ lv 1 đc k nhỉ :-?? . nếu luyện từ lv 1 thì nên train xog ev mới tiến hoá hay tiến hoá luôn :-s . ai chỉ dùm cái

gameboy89

V.I.P Member
Nếu luyện đc từ lv 1 thì tốt :)), nhưng lúc đấy pkm cực yếu =), cú tiến hóa bt thôi, vì khi tiến hóa nó cũng học đc thêm move mới, + điểm stat cũng max nhìu hơn, lợi nhìu cái :P

mình đag luyện riolu . nếu muốn tiến hoá lên lucario thì ăn max vitamin rồi up 1 lv là lên . nhưg mà ăn max vitamin có ảnh hưởng đến ev nữa k . thấy bảo max vitamin là max ev mà :-s

gameboy89

V.I.P Member
Muốn luyện Eve thì ăn vitamin loại stat mình cần thôi, mấy loại khác bỏ qua, hok là thừa điểm :-j, riolu tiến hóa khi max chỉ số happy + ban ngày, cái đấy cứ để từ từ rồi nó cũng lên thôi :P

Ger Japa

Nấm nhỏ
À cho tớ hỏi, giả sử như Ralts oánh 252 con Spinda là 252 điểm SAtk, 252 con Zubat là 252 điểm Spd và còn 4 điểm vào giả sử HP, vậy là full đúng ko, như vậy sau đó dù có đánh con gì đi nữa cũng ko + EV tiếp phải ko. Rồi nhé.

Thế nhưng lý thuyết là vậy, khi đi map, đâu phải chỉ có đánh Spinda, Zubat đâu ko, còn nhiều các con khác nữa chứ, như vậy thì nó + lug ta lug tug hết lên, làm sao đc? :|

Cho nên tớ nghĩ là train EV chỉ train khi đã chơi đc khoảng 3/4 game rồi, đúng ko? Như vậy gần xog game rồi thì còn cần train EV làm qái j nữa :|

trungtu1441996

Nấm nhỏ
À cho tớ hỏi, giả sử như Ralts oánh 252 con Spinda là 252 điểm SAtk, 252 con Zubat là 252 điểm Spd và còn 4 điểm vào giả sử HP, vậy là full đúng ko, như vậy sau đó dù có đánh con gì đi nữa cũng ko + EV tiếp phải ko. Rồi nhé.

Thế nhưng lý thuyết là vậy, khi đi map, đâu phải chỉ có đánh Spinda, Zubat đâu ko, còn nhiều các con khác nữa chứ, như vậy thì nó + lug ta lug tug hết lên, làm sao đc? :|

Cho nên tớ nghĩ là train EV chỉ train khi đã chơi đc khoảng 3/4 game rồi, đúng ko? Như vậy gần xog game rồi thì còn cần train EV làm qái j nữa :|
Để đấu poke chứ để làm gì :)), hỏi vớ vẩn.

BubbleHead

Nấm bình thường
nên bắt đầu EV training ngay khi bắt dc,breed dc cho dễ vì lúc đó EV stat của nó còn thấp(vs pkm breed thì còn là 0) chứ nếu để về sau EV lên quá cao lúc đó lại chỉ còn 2 giải pháp là breed lại vs trồng berry để giảm EV thì k nên vì rất mất thời gian và khó kiên nhẫn mà làm dc

ai có thể hướng dẫn cặn kẽ cho mình train EV dc ko pm yahoo nhe
Nếu đọc được tiếng anh thì bạn vào http://www.serebii.net/games/evs.shtml, chỉ dẫn khá nhiều về train EV hoặc http://www.smogon.com/forums/showthread.php?t=39554. Còn nếu muốn xem cách luyên EV cho đúng cho từng con thì bạn google từ khóa "tên pkm muốn tìm + smogon", chỉ dẫn về phân phối EV sao cho đúng và cả moveset

Hướng dẫn mẹo trong pokémon HG/SS để nhận biết nature của pokémon đó + gì và - gì nè :

Bạn thấy mấy cái chữ Atk,Def, ... trong cái status ấy, nếu nó có viền đỏ là -10% chỉ số đó, còn nếu có viền xanh dương thì đó là +10% thêm cho chỉ số đó, còn lại thì bình thường không tăng cũng không giảm :D

tui có con piplup nature là naive mà nó lại chủ yếu xài các chiêu tấn công = nước thì bây giờ tui cho sinh sản ra 1 con nature là modest , quiet . mild , rash đúng hok

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN