Phải chăng Nin vắt sữa Mario quá nhiều ?

Cửa hàng game Nintendo nShop

zelda nintendo1

Nấm nhỏ
Mario đã ăn sâu vào tuổi thơ bao người. Hồi bé lúc rãnh mình hay lôi máy ra chiến Super Mario World với 2 ông anh :"> , sau này là các game Mario trên n64. Thời đó Mario còn rất hay, sáng tạo. Còn bây giờ, ko phải muốn nói là dở, thiếu sáng tạo nhưng có quá nhiều game Mario hoặc game liên quan đến anh bạn này. Cụ thể là năm 2012 đã có các game sau:
Mario Party 9
NSMBU
NSMB2
Mario Tennis Open
Paper Mario: SS
Rồi sắp tới sẽ là Mario Party 3DS, Mario Kart + NSMB mới tại E3. Vẫn biết Mario là “gà đẻ trứng vàng”, giúp tang doanh số máy nhưng game thủ gặp mặt anh này quá thường xuyên đến nỗi giờ có ko ít người đâm ra nhàm chán (trong đó có mình :sorry[1]: ) như anh bạn trong clip này. Game vẫn vui, nhưng không còn sức hấp dẫn mê hoặc của Mario các thời trước. Thiết nghĩ là Nin để anh thợ sửa ống nước nghỉ ngơi 1 lúc, vừa có thời gian đầu tư vào một tựa game Mario đỉnh (như Super Mario Galaxy 1 ,2) + phát triển IP mới (hoặc làm tựa F-zero hay Starfox mới) . 1 mũi tên trúng 2 đích như thế vẫn tốt hơn. Mọi người nghĩ sao? (gạch đá mình hứng)

Mario

Thành viên lâu năm
Ấn tượng đầu tiên thì khó mà phai nhòa. Những bản Mario cũ làm cho bạn nhung nhớ chỉ vì nó đã khắc ghi vào bạn những ký ức tuổi thơ kỷ niệm.

Doanh số Mario vẫn cao, ko chỉ vì người ta bỏ tiền ra mua 1 tựa game giải trí đơn thuần. Để thuyết phục được game thủ móc hầu bao, ko phải là 1 điều dễ dàng.

Game Mario cũ mang phóng cách cổ điển, Mario mới mang phong cách hiện đại. Bởi 1 lý do, để hợp thời hơn, để đáp ứng nhu cầu của game thủ đương đại. Ko nhiều người sẽ bỏ tiền ra mua tựa game mới mà cách chơi thì cổ.

Thật ra, nếu bạn tinh ý sẽ cảm thấy, Nintendo vẫn giữ phong cách đi cảnh 2D cho chàng Nấm là chủ đạo trong những bản game gần đây (New Mario Bros. DS, 3DS. New Mario Bros Wii, Wii U). Thậm chí những spin-off như Mario Tennis hay Mario Party đều lấy nền móng cổ điển mà tân trang cho hợp thời. Ngay cả những bản Mario RPG đều mang phong cách nhập vai theo lượt cổ điển đó thôi.

Trong các tượng đài của Nintendo, thì ko có bất kỳ cái tên huyền thoại nào sỡ hữu nhiều spin-off được đánh giá cao như Mario khi khai thác tất cả chủ đề về chàng Nấm hành nghề sửa ống nước, về thế giới mộng mơ của Vương Quốc Nấm.

okasage

Nấm nhỏ
Tin Buồn là Chú Mario sẽ còn theo ta dài dài ấy :myemo0111: ~ hiện giờ quan tâm nhất là Mario & Luigi: Dream Team \m/ !!
p/s: thật ra thì sản phẩm nào của Nintendo làm cũng quan tâm hết :))
p/s 2: mà nói về chuyện vắt sữa thì The Legend of Zelda & Pokemon cũng rứa, nhưng ko quan tâm, chỉ cần game hay thì thích hết \m/ !!

Mario

Thành viên lâu năm

Sỡ dĩ sản phẩm nào của Nintendo đều hay. Vì 1 lý do đơn giản, Nintendo ko chỉ biết phát hành máy mà còn biết phát triển game cho hệ máy con cưng của mình để tận dụng hết khả năng của nó.

keubibo

Nấm nhỏ
Được cái nin nhiều ý tưởng, nên mấy game ra đều hay hết :myemo0111: chơi mấy cái mario hoài k chán
:rolleyes[1]: Chắc gần đây nin cũng thấy vắt nhiều quá sợ mọi ng chán nên đổi qua làm tựa khác :spiteful[1]: Luigi bros, lol.

NintendoSG

Nấm nhỏ
Vẫn cảm thấy fan của Nin là sướng nhất. Quan tâm đến fan và biết fan cần gì, thế là đủ.
Dù có 1 hệ máy nào đó của Nin ko thành công, fan vẫn là người hưởng lợi vì vẫn có game yêu thích để chơi.

zelda nintendo1

Nấm nhỏ
Ấn tượng đầu tiên thì khó mà phai nhòa. Những bản Mario cũ làm cho bạn nhung nhớ chỉ vì nó đã khắc ghi vào bạn những ký ức tuổi thơ kỷ niệm.

Doanh số Mario vẫn cao, ko chỉ vì người ta bỏ tiền ra mua 1 tựa game giải trí đơn thuần. Để thuyết phục được game thủ móc hầu bao, ko phải là 1 điều dễ dàng.

Game Mario cũ mang phóng cách cổ điển, Mario mới mang phong cách hiện đại. Bởi 1 lý do, để hợp thời hơn, để đáp ứng nhu cầu của game thủ đương đại. Ko nhiều người sẽ bỏ tiền ra mua tựa game mới mà cách chơi thì cổ.

Thật ra, nếu bạn tinh ý sẽ cảm thấy, Nintendo vẫn giữ phong cách đi cảnh 2D cho chàng Nấm là chủ đạo trong những bản game gần đây (New Mario Bros. DS, 3DS. New Mario Bros Wii, Wii U). Thậm chí những spin-off như Mario Tennis hay Mario Party đều lấy nền móng cổ điển mà tân trang cho hợp thời. Ngay cả những bản Mario RPG đều mang phong cách nhập vai theo lượt cổ điển đó thôi.

Trong các tượng đài của Nintendo, thì ko có bất kỳ cái tên huyền thoại nào sỡ hữu nhiều spin-off được đánh giá cao như Mario khi khai thác tất cả chủ đề về chàng Nấm hành nghề sửa ống nước, về thế giới mộng mơ của Vương Quốc Nấm.
À mình chỉ muốn bớt số lượng game lại 1 tí + thêm nhiều cải tiến hơn (tất nhiên là ko làm mất chất). Một phần là do bản thân hơi khó tính với các dòng game fan lâu năm, đặt cải tiến về chất lượng game lên trên số lượng thế nên thấy giờ nhiều game Mario quá mà thay đổi chỉ chút xíu nên đâm ra có cảm giác nhàm chán. Dù vậy có cái an ủi là việc Nin giữ bản sắc các game Mario + game chơi vẫn vui, còn hơn nhiều so với các dòng "mất gốc" RE, FF bây giờ
Vẫn mong trong những game Mario sắp ra sẽ có hàng đỉnh thật sự như Super Mario Galaxy :rolleyes[1]:

Tin Buồn là Chú Mario sẽ còn theo ta dài dài ấy :myemo0111: ~ hiện giờ quan tâm nhất là Mario & Luigi: Dream Team \m/ !!
Buồn gì đâu. Theo dài dài vẫn chấp nhận chứ, chỉ mong ít game lại chút trong 1 năm thôi. Còn nếu ra game hay thật sự thì vẫn mừng mà :clap2[1]:
p/s 2: mà nói về chuyện vắt sữa thì The Legend of Zelda & Pokemon cũng rứa, nhưng ko quan tâm, chỉ cần game hay thì thích hết \m/ !!
Nhưng cũng không nhiều như Mario. Nói đến vắt sữa thì thiếu gì game. Chỉ có điều đây là forum Nin nên nói đến game Nin bị vắt nặng nhất là Mario thôi (ko có ý war nhé)

Ấn tượng đáng nhớ và khó quên nhất là nấm 3 trên snes và gba mình hay chơi . Những màn chơi hấp dẫn và logic ( chưa kể các màn ẩn nữa ) , item đa dạng ( lá bay , cánh thần , gấu trúc , con ếch , bao bố ... ) , nhiều cái hay mà mình sẽ không bao giờ diễn đạt hết được . Bộ N64 GC Wii hay trên DS mình đã chơi qua cũng rất hay nhưng lại không nhớ nhiều lắm có lẽ vì mario 3 là game đầu tiên khi mình bước vào xứ sở nấm .

Fivelions

Nấm nhỏ
Thời của mình nó khác, nên game nó khác. Mấy đứa con nít bây giờ chơi lại game nes snes thời của mình thì nó lại chê. Ngược lại mình chơi game bây giờ thì cảm thấy hơi xa lạ (vì lớn cả rồi). Mario đầu tiên mình chơi là mario bros nes. Sau này nó ra tùm lum, nào là pinball tennis golf, chơi ko nhập hồn vào đc :))

finallegend

Nấm nhỏ
^^~ hồi đó cũng thích chơi "hái núm" và "xếp hình" nhưng toàn tụi con gái nó chơi nên mình chuyển sang chơi contra và bắn xe tăng cho nó man .

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
sữa còn ngon thì còn uống thôi chẳng quan tâm. vd như mario 3d land, mario bros vẫn mua đều đều dù ra bao nhiêu bản nhưng mấy cái mario tennis, party thì ko đụng :D

afdf

Nấm nhỏ
Mario lấn sân sang nhiều mảng quá nó dễ bị bão hòa . Truyền thống nhưng cải tiến như Mario Galaxy lại rất là hot :myemo0111::myemo0111:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN