[Review] Flashcart SKY3DS+ : Đáng giá hơn

Cửa hàng game Nintendo nShop

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
cho minh hoi~ cai' mi`nh du`ng sky3ds+ va fimware 10.6 co the down va choi nhung game tren eshop he US ko. tks
ý bạn là download tốn tiền hay chơi chùa.
Nếu là tốn tiền, thì bạn nạp tiền và download từ eShop một cách bình thường thôi. Còn nếu chùa, thì chỉ có máy đã hack hoặc mới đc

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Mình không biết chơi online lậu, thì tầm bao lâu mới bị ban.
Mình đang dùng thử SKY3DS+ và private header trích từ Mario Kart 7 được khoảng 1 tuần rồi, ngày online cỡ 3 - 4 giờ nhưng chưa thấy ban @_@ chơi Pokemon Y và TFF; với FF Fates thì dính error 002-0123 do không đúng Manufacture chip ID :( nên chưa online đc game này
Vẫn cảm thấy run run.

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT

Bum game gốc ra thành file .3dz để chuẩn bị trích private header, dùng flashcart Gateway. :D chỉ có đoạn đầu quan trọng, đoạn giữa mọi người bỏ qua cũng được. :D

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Sky3DS và Sky3DS+ vẫn hỗ trợ firmware 10.7.0-32, nhưng chưa có bản update của Ninjhax, nên bác nào đang dùng Ninjhax để chơi Free Region thì từ từ rồi update lên nha :D

It's confirmed! sky3DS/sky3DS+ can support the newest 3DS V10.7.0-32 (03/15/2016)

UPDATE 1:
Tình hình là đã có Ninjhax 2.6 cho fw 10.7.0 luôn rồi :D

Sửa lần cuối:

Bum game gốc ra thành file .3dz để chuẩn bị trích private header, dùng flashcart Gateway. :D chỉ có đoạn đầu quan trọng, đoạn giữa mọi người bỏ qua cũng được. :D
Bạn chủ thớt nhà ở Tp HCM hay Hà Nội vậy, giờ mún trích private header nhưng ko có Gateway :( . Còn cách nào burn game gốc thành file .3dz không vậy bạn.

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Bạn chủ thớt nhà ở Tp HCM hay Hà Nội vậy, giờ mún trích private header nhưng ko có Gateway :( . Còn cách nào burn game gốc thành file .3dz không vậy bạn.
Mình không ở SG, cũng không ở HN mà ở VT :))
Cái GW mình cũng mượn của bạn luôn. Sau khi dump xong, thì file .3dz nó nằm trên thẻ nhớ trong của máy (microSD đối với New-3DS, và SD đối với old-3DS
Mình đã thử với cái pri-header của MK7 với game Fire Emblem Fates SE cả tuần, thấy cũng ok, chưa bị ban :D

Mình không ở SG, cũng không ở HN mà ở VT :))
Cái GW mình cũng mượn của bạn luôn. Sau khi dump xong, thì file .3dz nó nằm trên thẻ nhớ trong của máy (microSD đối với New-3DS, và SD đối với old-3DS
Mình đã thử với cái pri-header của MK7 với game Fire Emblem Fates SE cả tuần, thấy cũng ok, chưa bị ban :D
Bữa giờ mày mò để hack máy mà sao thấy rối quá, lại hơi nhát tay, sợ brick là khóc lun. Dự tính đem ra tiệm hack lun cho khỏe. Bạn cho hỏi máy h@ ck rồi unh@ ck có dc không? Do sợ h@ ck không bảo hành. Máy đã h@ ck có thể dump file để trích header không? Thank bạn

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Bữa giờ mày mò để hack máy mà sao thấy rối quá, lại hơi nhát tay, sợ brick là khóc lun. Dự tính đem ra tiệm hack lun cho khỏe. Bạn cho hỏi máy h@ ck rồi unh@ ck có dc không? Do sợ h@ ck không bảo hành. Máy đã h@ ck có thể dump file để trích header không? Thank bạn
Mình chưa có dịp cầm một máy đã hack nên không biết ra sao @_@, không biết có un-hack được không. Nếu boot vào được GW menu, thì sẽ có lựa chọn 'Dump' game để trích private header. :D

Hack thì được cái sẽ không phải tốn thêm lúa cho phần flashcart, nhưng quá trình cài đặt game hơi lâu, và phải chừng 1 khoảng trống trên thẻ nhớ ít nhất là hơn 1/2 dung lượng của file .cia để copy vào và sau khi cài đặt thành công rồi mới có thể xóa đi.

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
-- Tình hình là mình mới có dịp test trên thẻ 64GB với SKY3DS+ và chạy tốt luôn :D
Để các bạn dùng SKY3DS+ không phải băn khoăn khi lựa chọn.

1. Download phần mềm Easy US Partition Master ở link này: http://www.easeus.com/download/epmf-download.html

2. Cài đặt, và gắn thẻ nhớ vào máy tính. Rồi chạy phần mềm Easy US Partition Master.
Giao diện của phần mềm khá dễ nhìn :D

Bạn sẽ thấy thẻ nhớ của mình được liệt kê ở danh sách phía bên phải

3. Bạn click phải chuột lên thẻ nhớ và chọn "Format Partition" (Cố gắn đừng nhầm lẫn với đĩa khác @_@)

4. Bạn lựa chọn trong hộp thông tin Format Partition như sau:
- Partition Label: Chỗ này bạn đặt tên cho thẻ nhớ
- File System: Chọn FAT 32 (Vì SKY3DS+ chỉ nhận thẻ FAT32 các loại khác ko nhận được kể cả exFAT cũng không nhận luôn)
- Cluster Size: Chọn cái cuối cùng trong danh sách - 64kb.

Sau đó, click nút OK để bắt đầu quá trình định dạng thể nhớ.

5. Quá trình định dạng kết thúc, thẻ nhớ 64GB của bạn sẽ có dạng là FAT, bạn có thể copy ROM game vào để chơi trên SKY3DS+

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
VẤN ĐỀ VỀ TRIM-ROM
(ROM TRIMMING - HOW IT WORKS)

Việc SKY3DS+ không hỗ trợ tập tin game ROM hơn 4GB được xem là một nhược điểm của flashcart mới này. Mặc dù, xén bớt phần thưa của game ROM đã giải quyết được vấn đề, nhưng nhiều người dùng vẫn chưa hiểu việc xén rom có ảnh hưởng đến nội dung game hay không, hoặc thật sự quá trình trimming-rom là gì. :)

Trước tiên, hãy hiểu theo một cách đơn giản, đó là có nhiều kích thước ROM khác nhau 0.5GB, 1GB, 2GB hay 4GB hoặc thậm thích lớn hơn 4GB. Thông thường, một tập tin game ROM sẽ có phần dữ liệu thật, và một phần dữ liệu chỉ toàn những Bit có giá trị 0. Việc “trim ROM” hay xén gọn các tập tin game ROM chính là việc loại bỏ những Bit có giá trị 0 để thu nhỏ kích thước tập tin.

Giải thích nguyên nhân sâu xa hơn một chút, thì mỗi tựa game sẽ được chứa trong một con chíp bộ nhớ, loại bộ nhớ chỉ đọc (ROM chip - Read-Only Memory). Nintendo sản xuất hàng loạt loại chíp bộ nhớ này để dùng trên băng game, và sẽ có một số loại như đã nêu trên, đó là: 1GB, 2GB, 4GB, 8GB. Và dương nhiên, tương ứng với mỗi dung lượng thì chi phí cho mỗi loại chíp bộ nhớ này sẽ khác nhau, chứ Nintendo không thể nhận sản xuất riêng lẻ theo yêu cầu riêng được.

Trong khí đó, mỗi tựa game sau khi hoàn thành thì lại có một kích thước tập tin khác nhau, nhà sản xuất phải lựa chọn loại chíp bộ nhớ thích hợp với sản phẩm của mình sao cho chi phí thấp nhất; Để sau đó, họ hoàn tất công đoạn đóng gói sản phẩm và để có giá bán hợp lý nhất. Ví dụ: một tựa game có kích thước là 925MB thì họ lựa chọn loại chíp bộ nhớ là 1GB, một tựa game có kích thước là 1.2GB thì chọn loại 2GB,... Và phần dung lượng thừa lại trên chíp bộ nhớ sẽ được ‘lấp đầy’ bằng những ‘số 0’ (hoặc có thể là giá trị nào đó mà nhà phát hành cảm thấy thích, ví dụ: FF chẳng hạn).

Do đó, khi chúng ta thực hiện việc đọc/ghi băng game (hay gọi là ‘dump’) thành một tập tin trên đĩa, thì cơ bản là chúng ta đã copy toàn bộ những gì có trên chíp bộ nhớ trên băng game và lưu trữ thành một tập tin (có dạng .3ds hay .3dz). Theo đó, một game được dump thành tập tin trên ổ đĩa lưu trữ có kích thước là 2GB, nhưng thực tế phần dữ liệu của tựa game đó chỉ là 1.1GB, thì phần còn lại chỉ là những bit vô nghĩa. Hay nói cách khác, trong kích thước tập tin .3ds (hay .3dz) mà chúng ta ‘dump’ ra từ một băng game sẽ có cả những phần thông tin rác.

Việc xén gọn (ROM Trimming) tập tin .3ds (3dz) chính là loại bỏ những phần thông tin rác, để thu lại đúng kích thước thật của tựa game. Điều này rất có lợi cho những ai ‘chơi game trên thẻ nhớ’, vì sẽ tiết kiệm được không gian lưu trữ khá nhiều.

Một số phần mềm ‘xén’ tập tin .3ds (3dz) còn có thêm một tùy chọn khác nữa là ‘siêu xén’ (super-trimming), đây cũng tương tự như “trim thường”, nhưng siêu xén thông minh hơn một chút, khi cố gắng tìm và diệt tất cả những phần thừa của tập tin game ROM. Tuy nhiên, một số ý kiến cho rằng super-trimming sẽ dễ nhầm lẫn và ‘dọn’ luôn cả những phần thông tin mở rộng của game ROM bởi những thuật toán xén không hoàn chỉnh, từ đó sẽ gây ra một số lỗi khi ROM game này hoạt động. Nhìn chung, “Super-trimming” sẽ không cho ra một tập tin game ROM có kích thước nhỏ hơn việc ‘trimming’ thông thương, nên chỉ thích hợp cho những tựa game đơn giản về mặt thiết kế lưu trữ.

Đặc biệt, đối với 02 tựa game là Pokemon X/Y và Animal Crossing: New Leaf, Nintendo sẽ dùng phần dung lượng trống trên băng game để lưu trữ save-data. Do đó, các bit có giá trị 0 sẽ được tận dụng để lưu trữ về sau. Nên quá trình xén gọn sẽ gây ảnh hưởng trực tiếp đến ‘vùng bộ nhớ dữ trữ’ này. Trong tương lai, cõ lẽ những tựa game sử dụng ‘kỹ thuật’ này sẽ bắt đầu phổ biến, nên chúng ta nên cần cân nhắc việc “xén gọt bừa bãi”.

Theo MaxConsole.com

Yung

Nấm nhỏ
SKY3DS+ đã có phiên bản firwmare mới v112:

Đây là tin vui cho những ai đang sỡ hữu SKY3DS+
, theo nhóm phát triển thì với fw v112 này sẽ đơn giản hóa việc dùng private-header để chơi các game online, hạn chế tỉ lệ bị ban-online đến mức thấp nhất.

Sau khi update lên v112, người dùng chỉ cần tìm đến tập tin settings.txt trên thẻ nhớ, trong nội dung của tập tin này sẽ có thêm 1 dòng mới "DEFAULT_GAMESAVE_KEY=".

Người dùng chỉ cần sỡ hữu 1 private-header và điền vào dòng này, là có thể chơi tất cả các game online thông qua đó.Chứ không cần phải thông qua thao tác 'rờm rà' như là: add-in vào ROM .3ds (trên SKY3DS nút xanh dương); hoặc chỉnh sửa từng tập tin .cfg tương ứng như trước đây (v110) nữa.

Nói cách khác, bạn chỉ cần tự mình kết xuất (hay xin, hay chôm, hay mua) 1 private-header duy nhất từ gamecard chính hãng, thì có thể áp dụng cho nhiều ROM game khác nhau để chơi online luôn

http://sky3ds.com/download.html

Sky3DS+ the newest firmwareV112 is released!
* Sky3DS+ firmware V112 [02/22/2016]

Change logs:
  1. Tiny bugs fixed.
  2. Added the “DEFAULT_GAMESAVE_KEY=” in settings.txt file, to set your own private header shared for all online games play.
*Note: You don’t have to udpate this firmware for your sky3DS+ if you don’t need this feature.

Hi bác. Mình up lên v112 rồi. Và đã add private header, trong file setting:
DEFAULT_GAMESAVE_KEY=xxxxxxxxxxxx
Vậy mình còn cần dòng này trong file setting ko? Có xoá đc ko?
CREATE_PER_GAME_SETTINGS=1

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Hi bác. Mình up lên v112 rồi. Và đã add private header, trong file setting:
DEFAULT_GAMESAVE_KEY=xxxxxxxxxxxx
Vậy mình còn cần dòng này trong file setting ko? Có xoá đc ko?
CREATE_PER_GAME_SETTINGS=1
Bạn phải để nguyên dòng "CREATE_PER_GAME-SETTING", vì có dòng này thì trong trường hợp bạn copy game mới vào thẻ, thì trong quá trình load ROM game mới nó sẽ tự động tạo 1 file .cfg tương ứng với ROM game đó. Mỗi 1 game thì có 1 file .cfg kèm theo, trong file này sẽ tự điền private header của bạn vào luôn.

Tóm lại, bạn đừng xóa dòng đó, để còn load những game khác nữa. :D

Yung

Nấm nhỏ
Cho mình hỏi, mình nghe nói đang dùng private header của game này, mà giờ đổi sang dùng private header khác thì sẽ bị mất save là có đúng ko vậy?

Với cho mình hỏi cách đổi private header mới cho game, có phải chỉ cần chỉnh file cfg là xong ko?

n
Thank bạn, cứ tưởng có thể cài vào như Ninjhax. Mình mới vừa mua máy lần đầu, nên nhìu cái chưa rõ. Bạn cho hỏi thêm về pin của máy N3DS, mình mới vừa mua máy, khi vừa báo đèn đỏ là sạc liền, nhưng sạc rất lâu, mình mua sạc tại Nshop giá 350k, không bít là do máy hay do sạc. Bạn xài rồi có kinh nghiệm chia sẽ mình với.
Ninjahax cài vô sysnand kiểu gì vậy bạn? Mà không hiểu sao mình có làm hết như hướng dẫn rồi vẫn ko online được toàn thấy báo lỗi 002-0123 rồi ghi là không thể online bằng game card này :( chả hiểu sao luôn.

Sửa lần cuối:
Cho mình hỏi tý
Nghe nói dùng Sky+ vẫn chơi game online được, nhưng cần có private header. Vậy làm cách nào để lấy private header từ băng game gốc ạ, cần có phần mềm j với dụng cụ j ạ.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN