Review nho nhỏ về EZ-flash IV

Cửa hàng game Nintendo nShop

obi123

Nấm bình thường
Sơ lược:
Trang chủ: http://www.ezflash.cn
Sản phẩm này do EZ team sản xuất, tương thích với GBA và DS. Có bán ở một số trang web nổi tiếng, đặc biệt là taobaodao.com. Giá thành hơi cao ($25) nhưng hiệu suất sử dụng cũng cao như giá trị. Kích cỡ vừa khít với khe cắm game catridge của máy GBA và Slot-2 của DS-fat.

Vì đây là box dành riêng cho GBA nên mình chỉ xin trình bày về khía cạnh sử dụng giới hạn đối với hệ máy này.

Vài điểm đặc biệt: Ra đời nối tiếp EZ3, chạy tốt các games GBA nhưng được bổ sung khe cắm thẻ MiniSD giúp FC này mở rộng bộ nhớ (max lên đến 2GB), lưu trữ nhiều game hơn. Nhưng cũng như các FC được thiết kế sau khi DS ra đời, EZ4 không có đồng hồ mô phỏng thời gian thực (động hồ này sử dụng trong 1 số game như pokémon: E, R, S) do hệ máy DS đã có sẵn đồng hồ. Khe cắm thẻ được thiết kế bên hông của FC khiến việc tháo lắp thẻ hơi khó khăn nhưng cũng giúp bảo quản thẻ tốt hơn, tránh rơi thẻ (mất lúc nào không biết). Ngoài ra, FC còn tích hợp sẵn pin trong CR2020 3volt cho một số chức năng lưu trữ dữ liệu khi không có điện.

Phần cứng: Vỏ ngoài màu trắng đục, có logo của FC, Sitcker khá bền, cho phép tháo lắp nhiều lần mà không sợ xước. Nhưng tại góc trên bên phải hơi kênh và không khít. Đó là do ngăn đựng thẻ miniSD dày, tuy nhiên hoàn toàn không ảnh hưởng đến quá trình tháo lắp của FC. Vả lại, khe chứa thẻ không sử dụng lò xo nhún như một số FC khác nên việc tháo thẻ MiniSD hơi khó khăn với những người lần đầu sử dụng.

EZ4 vẫn có pin trong như phần lớn các FC cho GBA khác. Pin này để lưu dữ liệu game sau khi bạn tắt máy. Vậy trường hợp pin trong cạn, bạn phải xử lý thế nào vì EZ4 thực sự không có chức năng Realtime save (lưu game mọi lúc)? Không thành vấn đề.
C1: Bạn thay pin mới. Mình khuyên nên dùng pin VL2020 ((chỉ 2 euro/ viên) của hãng Panasonic, pin này có hàn sẵn 2 cực và có thể sạc lại. EZ4 đã được thiết kế để mỗi lần bật máy, pin trong sẽ tự động sạc. Hoặc bạn có thể thay một viên pin CR2020 thường (chỉ 20k/ viên).
C2: mỗi lần chơi game xong nhớ đừng tắt máy luôn, hãy reset game đề FC lưu lại save của bạn vào thẻ nhớ. C2 này khá dễ làm và tiết kiệm, các bạn chỉ cần chú ý một chút là được. Tổ hợp phím reset: L + Up + A + B (tổ hợp này có thể thay đổi nhờ phần mềm mỗi khi bạn convert rom).

Nguyên lý hoạt động của EZ4 tương tự như Super Card. roms có dung lượng nhỏ hơn hoặc bằng 128Mb (hay 16MB) thì chúng đều được nạp tạm thời vào bộ nhớ PSRAM (RAM tĩnh, đặc điểm là dữ liệu sẽ mất sau khi tắt máy). Với Roms có dung lượng trên 128Mb, PSRAM sẽ không thể nạp rom, bạn phải sử dụng bộ nhớ NOR (bộ nhớ này cho phép lưu dữ liệu ngay cả khi tắt máy). Để chép rom vào NOR, bạn đưa thanh chọn vào rom cần chép, nhấn SELECT. Các rom sau khi được lưu vào NOR có thể load bất cứ lúc nào. Bạn có thể chép các rom khác tuỳ thích vào bộ nhớ NOR bất kỳ lúc nào.

Cài đặt và sử dụng:

Trình điều khiển (loader software): EZ4 được tích hợp 2 loaders cho mỗi hệ máy DS và GBA. Với GBA loader, trong mỗi thẻ EZ4 mới được bán ra tại thời điểm này đều đã được cài đặt loader mặc định mới nhất: phiên bản 1.730. Ngôn ngữ mặc định là Chinese, nhưng bạn có thể tuỳ chỉnh lại thành English.

Phần mềm phụ trợ (client): Cũng như Super Card, EZ4 cần phần mềm để chỉnh sửa rom game cho phù hợp với FC. Phần mềm này không đi kèm khi mua FC, bạn có thể tự tải về máy tính tại link sau: Nhấn vào đây
Giao diện phần mềm khá bắt mắt, tốc độ xử lý roms nhanh, ổn định, không gặp lỗi như Super Card và hơn nữa, phần mềm này khá dễ sử dụng.
Lưu ý: Thẻ nhớ sử dụng cho FC phải là thẻ MiniSD hoặc MicroSD với MiniSD adapter và được định dạng (fomated) FAT-16, FAT-32 hoặc FAT (ko cứ phải định dạng FAT-32 như SC).

Giao diện sử dụng: Giao diện mặc định của FC khá đẹp và băt mắt với hình nhân vật Darth Vader trong phim Star Wars

Cùng với đó là chức năng hiển thị tên đầy đủ và dung lượng file lưu trữ (điều chưa có ở Super Card).
Tương thích: Như đàn anh EZ3, EZ4 sở hữu một hệ điều khiển GBA cực tốt và hiệu quả. Tương thích 99.99% các rom của GBA không có hiện tượng slowdown, hoặc lỗi đồ hoạ (điều thường thấy ở SC). Về mặt GBA thì EZ4 thể hiện một cách hoàn hảo. Nhưng với DSloader thì vẫn có đôi chút lỗi nhỏ với một vài games mà nhóm sản xuất sẽ khắc phục trong tương lai... xa.
Nho nhỏ: EZ4 cũng có thể xem phim, nghe nhạc với một số homebrew thiết kế đặc biệt cho GBA, bạn có thể tìm hiểu thêm trong forum (mình cũng chả biết nó ở đâu). Ngoài ra, tại giao diện chính EZ4 cho phép bạn đọc và đánh dấu trang đang đọc với ebook định dạng .txt.

Tóm lại: Tuy có một số điểm yếu như vỏ ngoài chưa thật khít, khe cắm thẻ hơi khó sử dụng, hoặc không có chức năng đồng hồ ảo cũng như realtime save, nhưng bù lại, chức năng chơi game của EZ4 lại cực kì hoàn hảo, điều mà ai sở hữu nó cũng đều thấy tự hào. Khả năng chơi game cùng sự thuận tiện khi khi sử dụng đã bù lại phần lớn những khuyết điểm nhỏ có thể chấp nhận được.

Mình hiện đang sở hữu một chiếc EZ4 nói trên và mình thực sự thấy được rõ những ưu điểm vượt trội của nó. Hy vọng sau bài review này, các bạn trên forum biết thêm một FC chất lượng cho GBA còn tồn tại ngày nay. Xin cảm ơn!

Nguồn:
http://www.gbatemp.net/
http://www.ezflash.cn/ez-flash-iv/
http://ezflash.sosuke.com/
http://www.sosuke.com/ezflash/wiki/index.php/EZFlash_4/

Hipi01

Nấm bình thường
công nhận EZ4 trông đẹp và ngon hơn SC , tuy nhiên nếu ko có real time save thì giá đó thực sự hơi cao

afdf

Nấm nhỏ
giá thành của FC này cũng không cao hơn SC nhiều lắm 25$ = 487.000 đô la việt nam ( VND ) , giá 1 chiếc FC mới cũng tầm 400.000
Theo như lời giới thiệu thì dù không có real save time nhưng FC vẫn không sợ bị mất save khi hết pin save ( đọc kĩ mục phần cứng sẽ rõ ) >>> Vậy thì chúng ta nên mua cái này hơn mua FC chứ nhỉ , sử dụng tốt hơn SC khá nhiều sau khi đọc review

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
giá thành của FC này cũng không cao hơn SC nhiều lắm 25$ = 487.000 đô la việt nam ( VND ) , giá 1 chiếc FC mới cũng tầm 400.000
Theo như lời giới thiệu thì dù không có real save time nhưng FC vẫn không sợ bị mất save khi hết pin save ( đọc kĩ mục phần cứng sẽ rõ ) >>> Vậy thì chúng ta nên mua cái này hơn mua FC chứ nhỉ , sử dụng tốt hơn SC khá nhiều sau khi đọc review
FC không được thiết kế để chơi GBA, dĩ nhiên là không nên mua rồi, mà mua về thì cắm chỗ nào ;))

nếu FC này bổ sung thêm RSS thì mới cạnh tranh nổi với các SC cũ

afdf

Nấm nhỏ
FC không được thiết kế để chơi GBA, dĩ nhiên là không nên mua rồi, mà mua về thì cắm chỗ nào ;))

nếu FC này bổ sung thêm RSS thì mới cạnh tranh nổi với các SC cũ
Hoho trong cái ảnh đầu tiên chụp FC nó có ghi chữ For gba/gba sp / nds còn gì nữa . Lại còn bảo ko hỗ trợ gba nữa gem đọc kĩ review mà obi viết đi đã xem obi viết gì nhé

obi123

Nấm bình thường
Thực sự đọc review thì chưa thấy rõ ưu điểm lắm, nhưng các bác cứ dùng thử một thời gian thôi, em đảm bảo không muốn dùng SC nữa luôn. Cái realtime save của SC không bù nổi cái lỗi chơi game quá nặng của nó như game bị chậm, lỗi đồ họa, game không thể convert và đặc biệt là cơ số lớn game không chơi được, trong đó kèm một số game hay. Thỉnh thoảng còn nhỡ tay chạm vào cái khe thẻ nhớ làm thẻ bay ra xa gần 1m. mà mỗi lần chơi xong SC, ko back-up thủ công thì coi như mất công mất sức (pin của SC như trò đùa, có cũng chả sao, ko có cũng chả sao, chả bao giờ nó tự back-up file của mình vào thẻ nhớ cả). Còn EZ4 pin trâu, khi còn pin, mỗi lần chơi xong bật máy lên FC sẽ tự back-up. Còn hết pin thì nhớ đừng tắt máy vội, reset cái đã để máy tự back-up rồi tắt sau. Hết pin còn có thể lắp pin sạc vào, chơi tha hồ. Mà cái loại pin sạc này còn hàn sẵn 2 cực, cứ thế mà hàn 2 cực đó vào main thôi, đơn giản hơn thay pin SC nhiều. Giá có $3 cho 1 viên pin sạc.

@phongga: ngoài chơi game của GBA, FC này cũng chơi được NES, SNES, GB, GBC, neo geo (chưa hoàn chỉnh lắm) với các phần homebrew sau:
NES: pocketnes (khá ổn)
SNES: pocketsnes (chưa ổn lắm)
GB, GBC: goomba gì gì đó (cái này là ổn định nhất).

Hipi01

Nấm bình thường
thường thì các FC slot 2 ngoài GBA chơi tốt nhất chuẩn GB , GBC và NES , còn Snes mình đã test trên M3 , G6 , Supercard , EZ thì chưa thử nhưng nói chung là xài rất tệ

obi123

Nấm bình thường
Chuẩn đấy bạn. Cái phần mềm giả lập SNES cho FC GBA chưa hoàn chỉnh nên chơi rất tệ với mọi FC. Cái này ko liên quan đến chức năng chơi game GBA của FC.

hailainguyen

Nấm nhỏ
Tớ chưa mua dc FC nào cả , thấy cái EZ4 này có vẻ rất tốt .Tớ ko thích Real time save cho lắm nên ko có chức năng ấy cũng ko thành vấn đề.Tết này quyết tâm vác 1 em về .

Hipi01

Nấm bình thường
thực ra h cũng chẳng còn FC slot 2 nào cho GBA , ngay cả SC nó cũng ngưng sản xuất rồi nên có lẽ EZ 4 h là thích hợp nhất

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Hoho trong cái ảnh đầu tiên chụp FC nó có ghi chữ For gba/gba sp / nds còn gì nữa . Lại còn bảo ko hỗ trợ gba nữa gem đọc kĩ review mà obi viết đi đã xem obi viết gì nhé
for GBA/GBA SP/NDS có nghĩa là cắm vừa máy chứ không có nghĩa là chơi được game :P

FC mình nói là FC slot 1, GBA hay GBA SP làm gì có khe này mà cắm ;)) hiện giờ chỉ có mỗi SCDS2 là chơi được GBA nhưng mua thẻ này về thì cắm chỗ nào trên máy GBA đây :))

mình đã đọc kĩ review rồi, bạn không cần nhắc đâu ^^

afdf

Nấm nhỏ
for GBA/GBA SP/NDS có nghĩa là cắm vừa máy chứ không có nghĩa là chơi được game :P

FC mình nói là FC slot 1, GBA hay GBA SP làm gì có khe này mà cắm ;)) hiện giờ chỉ có mỗi SCDS2 là chơi được GBA nhưng mua thẻ này về thì cắm chỗ nào trên máy GBA đây :))

mình đã đọc kĩ review rồi, bạn không cần nhắc đâu ^^
đây là topic GBA cơ mà sao lại lôi FC slot 1 với slot 2 của DS vào đây nhỉ . Mà đã ghi là for GBA / GBA SP rồi thì phải chơi đc chứ sao lại " có nghĩa là cắm vừa máy chứ không có nghĩa là chơi đc game " chẳng lẽ EZ team lại dở hơi đến mức không chơi đc GBA mà nó cứ ghi là for GBA / GBA SP à . Đừng lôi DS vào đây Gem ạ :em22:

obi123

Nấm bình thường
Xin bổ sung thông tin về cái vụ pin của EZ4:
Ko cần mua pin VL202 của panasonic vì pin của EZ4 (CR2020) đã được thiết kế để sạc lại mỗi khi chơi. Vì thế mọi người khi sử dụng nhớ chú ý chơi từ 20' đến 1h mỗi ngày (hặoc cách 2 ngày cung ko sao). Như thế pin sẽ luôn được sạc đầy. Nếu hơn 2 tuần mà không chơi thì năng lượng pin sẽ giảm và khi đó, muốn sạc đầy lại pin cần 8h bật máy (nếu không có thời gian chơi thì bạn chỉ cần để máy đó cho pin tự sạc).

Tuổi thọ pin là từ 2 đến 3 năm, tuỳ thộc vào thói quen của người sử dụng: Nếu bạn không có thói quen back-up trước khi tăt máy thì pin sẽ nhanh cạn hơn và ngược lại.

Nhưng cũng chẳng cần lo quá về pin trong vì ngay cả khi hết pin thì EZ4 vẫn save bình thường. Nhớ đừng tắt vội là được.

Những bạn nào mới mua EZ4 mà gặp lỗi "not enough power" thì đừng lo. Lỗi đó là do pin không đủ năng lượng để giữ save game. Bạn chỉ cần bật máy chơi vài giờ đồng hồ là ổn. Do vậy lỗi này chỉ gặp phải 1 lần đầu thôi.

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
đây là topic GBA cơ mà sao lại lôi FC slot 1 với slot 2 của DS vào đây nhỉ . Mà đã ghi là for GBA / GBA SP rồi thì phải chơi đc chứ sao lại " có nghĩa là cắm vừa máy chứ không có nghĩa là chơi đc game " chẳng lẽ EZ team lại dở hơi đến mức không chơi đc GBA mà nó cứ ghi là for GBA / GBA SP à . Đừng lôi DS vào đây Gem ạ :em22:
lỡ lôi vào thì phải nói chứ sao, chính bạn đưa vào mà sao giờ lại lờ đi thế :-?

đồng ý là thẻ này chơi được GBA, vụ này mình không nói là láo, mình chỉ giải thích chữ for GBA / GBA SP là gì thôi, còn chữ NDS nó cũng ghi trên đó nên mình đưa vào, không phải là mình muốn đưa DS vào thảo luận trong box GBA đâu, bớt suy diễn đi bạn cho nhẹ đầu :shake:

obi123

Nấm bình thường
Thế ở VN có bán EZ này ko zị bạn ? Giá chính xác là nhiêu ?
Ở Việt Nam hiện giừo chả ai bán cái EZ4 này với số lượng lơn cả. Nếu có người bán thì cũng chỉ là người chơi nhỏ lẻ thôi bác à. Còn nếu mua trên taobaodao.com thì giá của nó là khoảng hơn 500k (chênh lệch khoảng từ 520k - 540k) vì còn tiền ship với thuế hải quan nữa nữa. Nhưng nếu mọi người tiện thể nhờ bác taobaodao.com đặt thì chắc là sẽ rẻ hơn chút đó.

tuanluoi

Nấm nhỏ
Mua EZ cũng tính thuế nữa hả bác ? Em chưa mua online bao giờ nên ko biết :-s
Em tính nhờ bác kamus order dùm giá 560k zị lúc hàng về tới VN có đóng thêm thuế nữa ko zị ? Cái EZ này hải quan tính thuế bao nhiêu % zị ?

aliviss

V.I.P Member
Ở Việt Nam hiện giừo chả ai bán cái EZ4 này với số lượng lơn cả. Nếu có người bán thì cũng chỉ là người chơi nhỏ lẻ thôi bác à. Còn nếu mua trên taobaodao.com thì giá của nó là khoảng hơn 500k (chênh lệch khoảng từ 520k - 540k) vì còn tiền ship với thuế hải quan nữa nữa. Nhưng nếu mọi người tiện thể nhờ bác taobaodao.com đặt thì chắc là sẽ rẻ hơn chút đó.
bác taobaodao chỉ là quảng cáo thôi e ạ

Mua EZ cũng tính thuế nữa hả bác ? Em chưa mua online bao giờ nên ko biết
Em tính nhờ bác kamus order dùm giá 560k zị lúc hàng về tới VN có đóng thêm thuế nữa ko zị ? Cái EZ này hải quan tính thuế bao nhiêu % zị ?
ship thường thì ko lo bị thuế đâu nhưng chờ hơi lâu thôi.cái của obi là mình ship nhanh nên mới bị thuế

đào mộ 1 tí :|
cơ mà cho mình hỏi là tại sao chỉ có 1 số trò mình mới có thể xài cái L+A+B+up, còn 1 số khác có bấm toét nút ra cũng k ra được menu chính?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN