Tạm biệt Gameboy...buồn...

Cửa hàng game Nintendo nShop

NKid

V.I.P Member
Nhớ lại hồi xưa còn chơi game NES, mình mượn được băng Final fight vào dịp Tết, thế là đêm giao thừa tranh thủ lúc mẹ đi mua hoa quả hai anh em lén chơi (hồi đó muốn chơi game cũng khó khăn lắm, mặc dù nhà có máy :P)
Cảm giác lúc đó thích thật, có mỗi 1 player nên hai đứa trổ hết tài nghệ ra để giữ..."mạng". Nhiều lúc ăn hụt quả máu rồi...bỏ mạng, thế mà lại bò lăn ra cười.

Bây giờ xa nhà rồi, GBA cũng đã có Final fight, nhưng mà chỉ chơi được một mình, cũng không thể chia sẻ với những đứa nhóc hàng xóm...tài nghệ của mình vì màn hình GBA có hạn. Giờ thì GBA như là một chiếc hộp lưu giữ kỉ niệm. Hi vọng Tết này nó sẽ lại mang tiếng cười đến cho ngôi nhà bé nhỏ thân thương...

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Tuổi thọ GBA tính ra là còn dài hơn dòng GB/GBC rồi đó. Đến giờ còn có game ra mắt thì cũng okie rồi (dù đa fần là game đa nền/ game ăn theo thị trường). Ở US GBA vẫn còn khá phổ biến với trẻ em và 1 số người lớn :)

bàn về GBA thế hệ thứ 1

BÀN VỀ GAMEBOY ADVANCE THẾ HỆ THỨ NHẤT
Mình mới vào bõ vài ngày thôi, nhưng thấy các bác chỉ lo ca ngợi cái sp, hầu như quên mất người anh cả của nó (được gọi là GBA "thường"). mong rằng sau khi đọc xong ,các bác hãy nghĩ lại cho.
nếu nói về khuyết điểm thì GBA đời thứ 1 có một số khuyết điểm lớn như:
1.hình dáng cồng kềnh.
2.không thể gấp lại được nên màn hình dễ bị xước.
3.không có đèn (khuyết điểm lớn nhất).
nhưng nếu nói về ưu điểm thì nó không hề kém cạnh thằng em
1.xài pin AA(khỏi lo cúp điện, đi chơi xa chỉ cần manh theo pin là chơi thoải mái).
2.các nút bấm bố trí thuận tiện hơn.
3.có thể gắn thêm đèn để chơi trong tối.
4.hàng Nhật đàng hoàng(còn sp chỉ toàn là made in china thôi).
tuy không dược sản xuất nữa, hầu như không còn bán trên thị trường nhưng GBA thế hệ thứ 1 là một trong những sản phẩm đưa tên tuổi Nintendo lên hàng đầu trong ngành game. các bác cứ thử nghĩ xem, nếu không có người anh cả mang nhiều khuyết điểm thì làm sau có được gba sp có nhiều cải tiến như ngày nay.vì vậy mình cảm thất các bác hơi thiện vị khi quá đề cao sp .
mình không có ý phản bác gì cả, chỉ xin góp chút ý kiến.
XIN ĐỪNG QUÊN MẤT NGƯỜI ANH CẢ GBA THẾ HỆ THỨ 1.

BoyTomMy

Hảo Mỳ Tôm
Thôi....nó cũ quá rồi em ơi....thời đại bi giờ chơi game toàn trên PC,Xbox,PS3,Wi.....mà giờ này còn cầm cái GB....người ta cười cho :|
Cầm trên tay 1 chiếc Gameboy thì đã sao. Nhiều người vẫn xung sướng đến phát dại lên khi cầm dc 1 chiếc Gameboy Advance trên tay, nếu hok có nó thì đến bao giờ mới có các hệ máy cầm tay như Ds, đến bao giờ mới có PSP, còn nhiều loại khác nữa... Nói chung Gameboy đã trở thành lí do em sống trên đời này, cũng vì nó mà em đã làm ra những cái máy cầm tay, cũng vì nó em đã thề chung thủy với lại Nintendo. Nhưng mọi người đừng quá u sầu vì đây là máy mới thay thế cho GBA giá chỉ có 550k mua nhanh kẻo hết nào

Kawaii

Super Princess Peach
- GBA của mình bị cháy đèn màn hình ròi ^_^
- Số mình thật đen đủi ^_^ chẳng biết đến bi giờ mới hết đen đây ...
- Dù cho có cháy đèn ^_^ mình vẫn chơi dưới ánh mặt trời chói chang trong sân trường được mà ^_^ mình hông ngừng chơi và chờ đợi ... hông quên những phút giây ngọt ngào mà GBA đem đến cho mình ^_^ dù bây giờ mình hông còn NDS ^_^ nhưng mình sẽ mãi hông rời xa GBA thân yêu ^_^

- Có một người hứa tặng mình chiếc Super Card SD ...

Kawaii

Super Princess Peach
- Theo lịch trình ^_^ thì tháng 11 Kawaii sẽ có mặt tại Thủ Đô trong vòng 1 tuần lễ đó ^_^ khi đó Miles nhớ giữ lời hứa đó nhe ^_^ huhu

- Vào một ngày đen thui (nhưng mà chời hem cóa mưa +,+) nhỏ em họ của Kawaii wa mượn chơi ... ròi sau đó đi vào W.C ... cúi cùng rớt vào xô nước =,= ... xui gê ... thế là Kawaii đem hong khô ... kết quả là cháy đèn màn hình lun :(
- Kawaii tính đem ra cho anh Hiệp ở Halo sửa chửa +,+ nhưng mà mình hông cóa tìn =,= một ngày đi học cóa 5k thoai ^_^

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
Xui vậy, tháng 11 tớ không ở HN =((, nếu không cũng muốn gặp Kawaii 1 lần cho biết. Lần vào HCM lại trốn nhau mới bực :-w

Kawaii

Super Princess Peach
- Huhuhu ^_^ hông phải đâu ... cái lần mà Nôbita chinh phục Nam Hạ đóa đóa thì anh Bảo cùng mọi người đánh chén lẩu pò ở gần nhà Kawaii lun :( mình có đi bộ ra thấy mọi người đang nâng niu giọt gụ mê cay :( mình hông có dám làm phiền :( Nôbita là cái người cao cao giõng giạc phải hem ^_^ hihi

- Khi đóa chời tối lém gòi :( chị mình hông cho ga đường ban đêm +,+ chán gê ^_^ xin lỗi Nôbita ... hẹn một ngày hông xa nhé ^_^ nhưng Nô phải tặng Ka chiếc máy DS Lite làm kỷ niệm bảo chứng cho tình đồng đội của chúng ta nhe ^_^

Unicorn9x

Nấm nhỏ
thâm dễ sợ! nói một hồi chuyển hướng sang xin xỏ=))
em có cái SuperCard CF nè để mốt em mua dc SC DS one em cho anh cái card đó he:D

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Mình vẫn mong một E3 nào đó Nintendo sẽ công bố GBA 2 hoặc S-GBA ^_^ Cái thương hiệu Gameboy quá đẹp và quá nổi tiếng nên thật tiếc nếu Nintendo gạc bỏ nó đi :( Năm nay nghe phong phanh Sony sẽ cho ra mắt PSP Go nên hy vọng Nintendo sẽ có chiến thuật mới đáp trả, và sự quay lại của cái tên quen thuộc Gameboy sẽ thành hiện thật :D

Kawaii

Super Princess Peach
- Điều anh Bảo mong muốn thì cũng như em và bao bạn bè cùng trang lứa khác ở NintendoVN thôi mà ^_^ em sinh ra và lớn lên để rồi gắn liền tuổi thơ với dòng máy Gameboy ... nhưng rồi 1 ngày kia Công Ty Nintendo chính thức tung ra thế hệ đàn em Nintendo DS ... điều đó đồng nghĩa với việc Gameboy đã dần trôi dạt ẩn mình vào quá khứ ... nhường ánh hào quang thành công cho đứa em của mình ... và Nintendo DS chưa 1 lần làm người anh Gameboy thất vọng ... Gameboy vẫn tuôn chảy dòng máu Nintendo trên thân mình chiếc máy DS ... người ta không chỉ mua DS về theo trào lưu ... mà vì người ta mua thêm 1 thương hiệu mang tên Gameboy trên chiếc máy 2 màn mình mà chúng ta thường gọi là Nintendo Dual Screen ...

- Nếu thật sự Gameboy trở về ... liệu có được như ngày xưa hay không ... hay chỉ là gánh nặng cho gia đình Nintendo ... em không muốn nói lên sự thật này ... nhưng đó là sự thật phũ phàng ... em không muốn người bạn Gameboy của mình chỉ là 1 chiêu thức dùng làm bàn đạp cho người ta chà lên sự thành công của Nintendo DS ... em chỉ mong muốn Gameboy mãi mãi là Gameboy ... Gameboy mãi mãi là huyền thoại ... mãi mãi là huyền thoại của Nintendo ... huyền thoại của tuổi thơ em cũng như bao đứa trẻ khác ở những thập niên 80 và 90 ...

troy28790

Banned
theo mình thì GBA 2 phải có 1 cấu hình cực mạnh để đối trọng với DS
DS thiên về cách chơi,GBA thiên về sức mạnh hình ảnh....như thế thì quá tuyệt

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
thì bây giờ GBA đã là huyền thoại rồi :em34:

NDS được sinh ra không phải để nối tiếp huyền thoại đó mà chỉ để duy trì một huyền thoại của dòng máy handheld một thời (cũng hơi tiếc là không còn hỗ trợ GB/GBC :(()

giả sử bây giờ nếu nintendo vẫn còn duy trì dòng máy GBA thì có phải huyền thoại đã bị lật đổ rồi không :D

mà giờ nếu có GBA 2 thì nó sẽ nghiêng về đường nào, cách chơi thì đã có DS đảm nhiệm, nếu là cấu hình thì không thể nào so sánh với PSP được rồi, mà đó cũng không phải là thế mạnh của nintendo nữa :)]

tốt nhất là cứ để huyền thoại mãi mãi là huyền thoại, hãy để cho Gameboy luôn luôn là một tượng đài không thể đánh đổ :em23::em23::em23:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
quên nữa, hôm bữa đi qua Xô viết nghệ tĩnh thấy có tiệm bán GBA và GBA sp đấy, ai muốn sưu tập thì qua đó xem thử, số 468 thì phải, gần nhà sách FAHASA hay NVC gì đấy :D

sẵn tiện coi giùm em giá của sp :">

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
Mỗi tháng đều đặn chúng ta đều có theo dõi bản hardware sales từ các thị trường như Bắc Mỹ, Nhật, Anh. Và trong list đó hầu như không còn đề cập đến GBA. Nhưng như vậy không có nghĩa rằng GBA đã chết.
Theo thông báo từ phía Nintendo, trong năm tài chính vừa qua hãng đã bán được khoảng 420.000 chiếc GBA. Phần lớn trong đó được tiêu thụ tại thị trường châu Á. Không tệ tí nào cho một thiết bị handheld "last-gen" :sleep[1]:
Và như vậy, GBA vẫn còn sống thưa các bạn :biggrin[1]: GBA sẽ sống mãi...

Nintendo... Nintendo! Nintendo...!

Nguồn từ kotaku

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
giờ thấy phần lớn người Việt toàn là GBA Sp/Micro hoặc PSP (khảo sát nhỏ của em :">)-> không thấy DS :((

Trọng Tuấn

Nấm nhỏ
GBA, NDS Bây giờ ở Bình Dương & Campuchia bán nhiều lắm. còn băng GBA hôm bữa tui vào Lạc Cảnh Đại Nam Văn Hiến, vô shop bán cũng nhiều nữa, nhưng mà ở trỏng bán toàn GBA của china (GBA SP) không thôi.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN