Thảo luận Harvest Moon Sunshine Island

Cửa hàng game Nintendo nShop

gameboy89

V.I.P Member
Tớ cũng đang trong mùa đông nè , hiện tại chỉ có cách kiếm tiền duy nhất = câu cá và nuôi gà lấy trứng :em33:

Mirabelle: sản phẩm từ gà, bò, cừu...đá quý
Sao mình mang trứng gà đưa cho bà ý, mà bà ý lại hok nhận nhỉ :-?

Sabrina: đá quý, đậu phụ
Đậu phụ trong game bán ở đâu nhỉ, tiện nói mình luôn tên tiếng anh :">
Lúc đầu coi phần sở thích dịch ra là nó thích những thứ đông lạnh chả hiểu cái gì mới là đông lạnh, kem chăng :))

- Làm thế nào để tăng số lượng người lùn giúp đỡ mình nhỉ, mới chỉ tận dụng đc 1, có cái đứa màu tím thik cá, mang cá đưa cho nó lại hok nhận :-?? kỳ wa'

gameboy89

V.I.P Member
Thấy trong game hướng dẫn nói chuyện với thằng người lùn sẽ có phần mở ra đảo mới, sao nc với nó mãi mà chỉ thấy 1 mục enchating thôi nhỉ?

- Làm thế nào để tăng số lượng người lùn giúp đỡ mình nhỉ, mới chỉ tận dụng đc 1, có cái đứa màu tím thik cá, mang cá đưa cho nó lại hok nhận kỳ wa'
??

Thấy trong game hướng dẫn nói chuyện với thằng người lùn sẽ có phần mở ra đảo mới, sao nc với nó mãi mà chỉ thấy 1 mục enchating thôi nhỉ?

??
Trong bản game HM lần này, các "tiên lùn" có nhiều hơn 1 người mặc cùng màu áo (VD: 2 đỏ, 3 xanh lá...), bạn phải nói chuyện với đúng người. Tiên lùn mà bạn nói về Enchanting tên là Coral (áo đỏ) sống trên hòn đảo nhỏ bên trái nông trại, còn tiên lùn mà bạn nói chuyện để yêu cầu làm nổi thêm đảo tên là Agete (áo đỏ) sống trên đảo Meadow (nơi diễn ra các hội làng)...muốn gặp thì phải đi thuyền ra đó và chạy đến cái điện thờ nhỏ rồi bấm A...cậu ta sẽ xuất hiện. Chú ý: bạn cần có đủ số lượng những viên đá mặt trời (Sun stone) nhất định thì mới làm nổi đảo được. :laugh[1]:

gameboy89

V.I.P Member
Hok ai bít cách làm tăng số ng` lùn ah :-/

Hình như chơi cái này giá các thứ tăng theo mùa hay sao ý :-?, cá bán vào mùa đc rất đc giá, vậy mà bán ở mùa xuân lại có 1G :-??

Mà cho mình hỏi để con ngựa chạy lôg nhôg suốt ngày ngoài trang trại có làm sao hok :D, có cái chuông gọi thú chả hiểu sao gọi mãi con ngựa mà nó hok vào nhà cứ đến gần nó vẫy chuông nó tiến lại 1 tý là lại phi đâu mất :| kỳ wa'

honquoc

Thành viên lâu năm
để ngựa ở ngoài mưa gió ko đc rồi với lại ko có thức ăn , bạn cố gắn đẩy nó đi , mình cũng bị 1 lần đẩy nó muốn chết lun .....sợ quá ko dám thả nó ra nữa tìm nó mệt chết mồ

Hok ai bít cách làm tăng số ng` lùn ah :-/

Hình như chơi cái này giá các thứ tăng theo mùa hay sao ý :-?, cá bán vào mùa đc rất đc giá, vậy mà bán ở mùa xuân lại có 1G :-??

Mà cho mình hỏi để con ngựa chạy lôg nhôg suốt ngày ngoài trang trại có làm sao hok :D, có cái chuông gọi thú chả hiểu sao gọi mãi con ngựa mà nó hok vào nhà cứ đến gần nó vẫy chuông nó tiến lại 1 tý là lại phi đâu mất :| kỳ wa'
Để tăng số người lùn thì cứ nói chuyện và tặng quà để cho lên tim thì sẽ có thêm người lùn đến giúp bạn

Cá thì thường là 30G/con chứ chưa thấy cá mà bán đc có 1G cả

Ngựa, chó, mèo để ngoài trời vào Sunny day thì sẽ tăng 2FP(Friendship Points) mỗi 1h, còn vào các ngày Cloudy sẽ tăng 1FP/1h, những ngày mưa nếu để ngoài sẽ bị trừ FP

Nếu muốn dùng chuông thì cứ tạo khoảng cách với nó cho vừa đủ, lắc chuông để nó đi theo mình, đừng để nó chạm vào mình mà cứ dẫn nó đến gần chuồng, khi đó hãy đẩy nó vào chuồng

Vật nuôi để ngoài trời vào những ngày không mưa thì FP lên khá nhanh đấy, nên tận dụng điều đó, con ngựa của mình có được vào Spring 19, đến nay là Winter 6 mà đã 8 tim rồi ^^ Riêng ngựa và chó thì dù để nó ở ngoài trời vẫn phải bỏ đồ ăn cho nó

gameboy89

V.I.P Member
Ngựa hình như thấy nó ăn cỏ ở ngoài hay sao ý :-? tớ để mấy ngày liền chả sao cả :))
Sao ngựa và chó hok thấy thanh stress nhỉ :-/

Sao cái trò festival cho chó, sao tập mãi mà nó hok chạy đc qua 30m nhỉ :-?

- Bây h` mới bít cách kiếm tiền từ trồng trọt, cứ nâng cấp công cụ làm việc lên càng cao càng tốt, càng đỡ tốn Stam :))

lucasDS

Nấm nhỏ
Ngựa hình như thấy nó ăn cỏ ở ngoài hay sao ý :-? tớ để mấy ngày liền chả sao cả :))
Sao ngựa và chó hok thấy thanh stress nhỉ :-/

Sao cái trò festival cho chó, sao tập mãi mà nó hok chạy đc qua 30m nhỉ :-?

- Bây h` mới bít cách kiếm tiền từ trồng trọt, cứ nâng cấp công cụ làm việc lên càng cao càng tốt, càng đỡ tốn Stam :))
Nghe bàn luận hay quá ta ,có lẽ cũng phải chơi thui :em17:

Bọn gà bị stress là do sợ hãi mấy con chó hoang lang thang đó...còn ngựa, mèo và chó đâu có gì để mà sợ để bị stress chứ :myemo0138: (đùa thôi, chắc thanh stress của chúng là thanh ẩn...)

Bỏ đói hoặc lấy búa, liềm, cuốc phang mấy con bò, cừu, gà cũng "giúp" tăng stress đấy :myemo0127:

PS: chó chạy theo nhặt đĩa xa hay gần tùy thuộc vào lượng trái tim và cả trạng thái thoải mái của nó ở mức nào nứa cơ. Lượng tim càng cao càng có cơ hội nó chạy xa hơn...nhưng yếu tố chủ đạo có lẽ là do trạng thái tâm lý của nó khi lâm trận :rối bòng bong--->giọt nước--->dấu chấm than màu da cam (hơ hơ kô biết nên gọi là cái gì nữa)--->nốt nhạc--->trái tim. Nếu là trái tim thì cứ quăng đĩa bạt mạng đi, kiểu gì nó cũng bắt được mờ...tui được 60.1M :D (nhưng khi thi đấu chỉ được 50.8M :( )

enfalala

Nấm nhỏ
Cho mình hỏi là mùa đông làm cái gì lời nhất vậy,đã ko trồng seed đc rồi
Mùa đông cần nhất là unlock được Volcano Island để đào mỏ kiếm sống và tham dự mining festival vào ngày 19, nếu chưa có volcano island bạn cũng có thể câu cá :D
Đậu phụ trong game bán ở đâu nhỉ, tiện nói mình luôn tên tiếng anh
Đậu phụ có bán trong nhà hàng đó nhưng chỉ được ăn tại chỗ thôi. Nếu muốn bạn có thể mang soybean đến đưa cho ông chủ nhà hàng nấu 3 món ăn liên tục, đến món thứ 3 sẽ là soybean, bạn sẽ có công thức nấu đậu phụ, tiếng anh là tofu.

gameboy89

V.I.P Member
Giờ mình đc 5 con gà rùi thấy trong hướng dẫn có ghi cảnh báo nên nhốt gà vào trong vì lũ chó hoang nhưng mình cứ để nó lôg nhông suốt ngày ngoài trời, ngủ cả ngoài trời luôn =)) hok thấy stress ji` cả thấy tim tăng lên ngùn ngụt lại hok phải lo chuyện ăn uống =)) đỡ wa' chỉ tội sáng dậy thấy trứng gà rải rác khắp vườn :em33:

Cả chó ngựa tớ để tuốt hết bên ngoài :)), chỉ trời mưa mời lùa chúng nó vào chuồng trú thôi =)), dạo này nâng cấp đc cái vòi tưới nước lên 3X3 sp, tiền lên nhanh ác :em33: toàn vô Dinner ăn, để sáng dậy 6h:00

@Lucas: Sao hum nọ bác bảo finish rùi cơ mà :em11:

P/s: Vừa chụp lại cái ảnh hướng dẫn kiếm sun stone để xúc tiến cho nhanh

lucasDS

Nấm nhỏ
GB nhầm với game nào rùi ,HM thì làm quái gì có finish :))
Hôm trước có down về mà đang bận mấy game nên chỉ vô coi 1,2 ngày xem đồ họa sao thui ,giờ mới bắt tay vào chơi chính thức đây :x
Nhớ hồi bản GBA tán đc Goddess xong nghỉ chơi lun ,đến lúc chơi típ thì mất file save ,h nhớ lại vẫn còn tức :em25:

Mùa đông cần nhất là unlock được Volcano Island để đào mỏ kiếm sống và tham dự mining festival vào ngày 19, nếu chưa có volcano island bạn cũng có thể câu cá :D
Tớ toàn đập đc Junk Ore là sao vậy bạn ?=((
Vào mine đi đc xuống tầng 4 là kịch vì ko đủ stm,mà muốn có trang sức hồi stm thì phải tìm cái cục gì cơ /:)

Tớ toàn đập đc Junk Ore là sao vậy bạn ?=((
Vào mine đi đc xuống tầng 4 là kịch vì ko đủ stm,mà muốn có trang sức hồi stm thì phải tìm cái cục gì cơ /:)
Đi khai thác mỏ mà chân tay bo thì làm sao trụ được hả ku? Mình khuyên bạn nên mang theo những thứ có thể ăn được để hồi sức : theo mùa thì có các loại thảo dược "herb" hình trái tim mọc trên đường đi, hoặc có thể mang theo các thứ đồ ăn, nước hoa quả do mình tự chế biến (bạn phải có cái bếp nấu đồ và công thức nấu ăn học được từ quán ăn "Dinner" và quán Cafe...

Để làm đồ Accessories cũng khá nhọc đó, cần cái quặng Orichalcum, mà cái này thì ---> SPOILER:--> (phải mò xuống tầng 50 trở đi mới có :em35: )

Cách để xuống Mine dễ dàng theo mình là nuôi thật nhiều gà để lấy trứng và nấu món Fried Egg, tầm 30 Fried Egg là có thể xuống tầng 50 đào bới vô tư :myemo0102:

cho mình hỏi với lúc đầu mới chơi thì kiếm tiền = cách nào nhanh nhất ( chẳng lẽ chỉ có mỗi trồng khoai ta ... củ cải bán thôi àk ) kiếm tạm vài chục k mua đồ :D
mãi mới có 1k oài quá @@
cái nhà gỗ con con gần nhà mình để chứa củ cải với các thứ linhtinh mình vứt vào đấy là bán luôn hay là cất vào ( mình vứt vào rồi lôi ra mà hôk đ.c :(( )
mà có ai có bản E hôk :H chơi bản U
và có ai bị nói chuyện lúc mua đồ hỏi lựa chọn thì nó hôk hiện lên chữ ở các ô chữ nhật
hôk ra hỏi cái thằng đi thuyền nó còn hôk hiện lên chữ yes no ( toàn phải mò chả hiểu gì cả :-ss )

canoc3000

Nấm nhỏ
Lúc đầu thì trồng cây nhặt đồ mua đá wonderful rồi trồng tiếp.(chắc bạn mới chơi nên mới chưa biết trồng cây đó thui ^^; cứ làm gần hết sta rồi vào quán để ăn ko muốn tốn thì nhặt trái tim xung quanh đảo cũng được).
Lúc đầu thì đi quanh đảo thấy gì cũng nhặt hết đem về mà bán, nhặt khoảng mấy ngày là được 6k.
Về sau có đảo mỏ thì xuống đào là kiếm nhiều tiền lắm(cầm khoảng 60 hot milk xuống tầng 255 là ok)
Nhà gỗ đấy để ship đồ vứt đồ làm ruộng vào thì ra mua lại.
Lúc mua đồ không hiện chữ thì chưa thấy.
Còn nói với thằng đi thuyền thì làm gì có yes no

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN