Thảo luận Legend of Zelda - Phantom Hourglass

Cửa hàng game Nintendo nShop

fly_us

Nấm bình thường
vừa mò mẫn hơn 2 tiếng, cuối cùng quyết định đợi bảng Eng :D :D... vì chơi Zelda mà không hiểu cốt truyện thì đi hết hơn 1/2 cái hay rồi..

mình sẻ viết bản FAQ walkthough cho bản này cho mọi người chơi hihihhi
cung hay lắm đó mấy cái puzzel chỉ là đi đếm cây ...... rồi ghi lên bản là nó sẻ mở cừa
mình sẻ cố hoàn thành trong tuần này

mình sẻ viết walkthourgh cho mọi người cùng chơi bản Japan trong khi chờ đợi bản English ra nha
Đây là công sức mình viết nên hy vọng mọi người có mang đi đâu thì nhớ ghi tên nguồn nha

--------------------------------------------------------------------------------
1. Menu Translations
--------------------------------------------------------------------------------

khi bạn mở game lên thì nó sẻ hiện lên 3 cái ô màu xanh

Mã:
1          File  1
Mã:
2          File  2
Mã:
Wifi Settings
Chọn 1 trong 2 box ở trên , nó sẻ kêu bạn điền tên bạn có thể đánh về ngôn ngử chử cái bằng cách ấn nút [A] , khi bạn đánh tên xong thì ban ấn nút cuối cùng để proceed

Sau đó nó sẻ hỏi bạn 3 question , cái này thì mình ko chú ý lắm , cứ ấn cái đầu tiên để wa cho nhanh ^_^ . bây giờ bạn có thể ấn vô file bạn mới lập để chơi rồi

Khi bạn đã ấn file nó sẻ hiện ra 3 cái nút

[Back] ____[Copy]____[Begin] <---- ấn cái nút này nha

Xong nó sẻ hiện ra thêm mấy ô khác

Mã:
[1     MetalGearOnAcid]
Mã:
[Story Mode]
Mã:
[Wifi Mode]
Chọn Story Mode để vô game nha

2. Controls

Đây là game dùng stylus dể di chuyển wa chiến đấu . mình sẻ giài thích cách sử dụng từng cái di chuyển cho mọi người nha

[Move] cái này thì bạn biết rồi đúng ko , cứ kéo stylus thì nhận vật sẻ di chuyển

[Lộn Tròn] bạn chỉ cần đưa stylus tới góc màn hình rồi di chuyển nhanh thành kiểu Z

[Bổ] bạn chỉ cần ấn stylus tới thứ cần đánh là được

[Đâm tới] để stylus từ Link rồi kéo tới thứ cần đánh

[Quay kiếm] bạn way stylus wanh Link

[Save] ấn cái hình màu xanh bên trái góc màn hình , rồi ấn nút màu cam , xong ấn cái đầu tiên là save

3. Walkthrough

Bây giờ bạn kô có kiếm , giờ làm vài bước là có thể có kiếm rồi , bạn đi thẳng tới ngôi nhà ở phía trên , sau khi vô nhà bạn sẻ gặp 1 ông lảo cằm gậy màu đỏ , ấn stylus lên ông ta để nói chuyện , nói xong thì bạn ấn ong ta tiếp để nói thêm chập nữa ^_^ Thì ông ta sẻ ghi lên 1 diểm trên map của bạn

Rời căn nhà thì bạn sẻ thấy 2 thùng gổ ở ngoài cửa ấn stylus lên chúng rồi dùng stylus quăng ra , bạn đi về bên phải chúc sẻ thấy cái hang động , khi bạn gần tới đó thì sẻ có động dất nhẹ hihihhi , bạn quăng hết mấy thùng gổ ở cửa hang đi rồi vào trong hang nha . ban đi tới đọc cái bảng ở gần cửa , nhưng vẫn ko có hiện tượng gì, bạn trở lại bên ngoài và đi thẳng về bên trái của hòn đảo ,sẻ có con đường đi lên tên bạn theo con đường đó để đi ngma81 "sâu" đỏ hihhih , phải ngắm nó mới được đó nha , đi dến khi nào có người kêu lại thì trở ra nói chuyện với người đàn ông ở bên trái đảo "Yadda yadda" , rồi bạn đi về hướng phải của đảo sẻ gặp người phụ nữ ở đó nói chuyện với bà ta xong thì quay lại căn nhà của ông già lúc đầu nha .

Khi nói chuyện với lão xong thì trở lại hang nha , rối bạn tới đọc cái bản 1 lần nữa , lần này thì cài bảng sẻ phóng lớn lên

+ Puzzle đầu tiên
Câu hỏi : điền sớ cây ở trên đảo hihihhh
Trà lời : chỉ cần ghi số "7" ghi từ bên trái lên bảng là xong

hahahah cái cửa mở rồi hihhih tiến tới mở chét lấy kiếm đi nào . Và đừng quên đọc sách kế bên nha

Bạn có thể rới khỏi hang rối đó . ông già sẻ chặn bạn lai , và ổng sẻ dạy bạn mốt số cách di chuyển trong game

Khi bạn ở trong nhà thí ấn vô lão để bắt đầu Training nha

Bốn cây gổ sẻ hiện lên

- tấn công đầu tiên là [Bổ]
- tấn công thứ 2 là [Đâm kiếm]
- tấn cong thứ 3 là [quay kiếm]

*nhớ là tấn công theo thứ tự nha ->trên bên phải -> dưới bên phải -> dưới bên trái -> trên bên trái

Sau khi bạn hoc xong thi bạn có thể tự do chém giết thoải mái ^_^

Ok giờ coi xem các bạn cần làm gì nữa đây ^_^ , hihi bạn có nhớ 1 dường đi chổ người đàn ông bên trái không , giớ có kiếm thì tới con dường đó và chém hết tụi xấu xa , Sau đó tới hang nha

3.02 - Practice Cave

Khi bạn vô hang sau khi cát mấy cái cây chắn đường , bản sẻ tiếp tục bưng và quăng máy cục đá chắn đường , here !! cánh cửa mới hiện ra , nhưng bạn cần 1 cái key để mở , bạn tiếp tuc đi tiếp sẻ gặp 4 con "sâu" màu đỏ hiện ra . giết tụi nó rồi bạn tới cái rương để lấy key nha , sau khi có key thì khi mở cửa đi chứ hihhih , ở bên trong sẻ có mấy cái điêu khắc , mổi cái đó sẻ là 1 chìa khóa để mớ cái puzzle kế tiếp,trước khi bạn mớ khóa cái puzzle thứ 2 thì bạn có thể wa phòng bên phải để kiếm red rupee , chỉ việc ấn vô cục đá vuông có khắc hình rối ấn mủi tên là đựoc ,

+Puzzle thứ 2:
Sau khi đã lấy được red rupee bạn về lại phòng hồi nãy , bây giờ là lúc mở puzzle , bãn sẻ thấy 4 cái tay kéo màu đỏ đúng ko , mình sẻ ghi thứ tự cho dể nha
[1] _ [2] _ [3] _ [4]
bạn sẻ kéo theo thứ tự
[2] -> [1] -> [4] -> [3]

chìa khóa sẻ rơi xuống nền nha , nhặc nó rồi mở cửa để sang màn kế nào

Tới màn kế bạn sẻ chú ý là 1 bầy chuột vá 1 con giứ chìa khóa mở cưẩ kế , cón này chạy cực nhanh , làm sao bắt được nó đây , bạn cứ việc giết hết mấy con chuột kia cón con cuối cùng giử chìa khóa thí ban tới lổ hang kia của nó ( nó có 2 lổ hang) dùng cục đá vuông chắn lổ kia đi , rồi bạn đi ra hướng mới vừa vô đó , rồi chạy vô lại và đánh con chuột đó thiệt nhanh , khi bạn bắt được nó thì bạn sẻ có key mở cửa kế rối ^_^

Đi theo hướng con đừong , bạn sẻ ra khỏi hang , bay giờ bạn đang ở chổ điểm ong già chỉ bạn rồi đó , bạn đi tới chổ mủi tên và nói chuyện với người đàn ông ở đó , rồi bạn đi tới khu nhà lớn (quán rượu) , bạn cứ vô tư tám với mọi người ở đây nha , rồi họ sẻ chỉ bạn chổ cần đén ( sẻ hiện điểm tiếp theo trên map) ok giờ ban tới chổ mủi tên đó đi nào

Giờ bạn đi lên trên chúc , lệch về bên phải bạn sẻ thấy 1 con đường , theo con đường đó bạn sẻ đến được điểm cần đến , đi hướng bên trái 1 chúc sẻ thấy bậc thang nhưng bị bít đường , bạn chỉ cần đi lên bậc thang bên trên rồi bạn sẻ đi vòng wa chổ đó . thế là bạn đã tối castle rồi

3.03 - Hourglass Castle

khi đã vào trong castle . ban sẻ thấy mấy bộ xương trên nền nhà , đừng có lo , nó ko hiện lên attack bạn đâu , họ chỉ là hồn ma của những người đã chết trong lau đài này , bạn tiến tới đi wa cánh của bạn sẻ thấy 1 căn phòng đầy khói màu tím , và một người bị giam trong đó , đó chính là tên cướp biển

Hắn bị giam trong cái bẩy gai , hắn nhờ sợ giúp đở của bạn , khi mà nói chuyện với hắn thì bạn ấn option đầu tiên nha (cái này là đồng ý giúp), hắn sẻ đưa bạn 1 bản thuyết trình và bạn cần chon option đầu tiên luôn nha , ok bắt đầu kiếm đường để cứa tên cướp biển , bạn sẻ bị mất máu càng nhiều khi ở lâu trong khói màu tím , nhưng chú ý sẻ có 1 số nơi ko có khói màu tím nên bạn có thể tới nó để nghỉ ngơi

Bạn đi tới khu vuc trên ở bên phải , bạn sẻ gặp 1 cái rương nhưng trong rương ko có gì cả hix hix , bạn sẻ chạy tiếp wa bên trái , ở đó có 1 viên thủy tinh lớn (đây là điểm công tắt mở và tắt trong game) bạn đánh bô viên thủy tinh đó thì những cây gai nhọn ở phòng giam tên cướp biển sẻ kéo xuống

Khi tên cướp biển được giải thoát thì bạn trở lại nói chuyện với hắn 1 lần nữa , hắn sẻ lắc Link (khúc này nhìn Link giống như thằng uống rượu) Sau khi xong thì Link sẻ lấy được chìa khóa tử hắn

Dúng chìa khóa mớ cánh cửa kế tiếp , bạn chạy lên phía trên cùng bên trái , đánh vô cái công tắc , và nó làm cho mấy mủi nhọn hạ xuống (nhưng nó sẻ trở lại trong 1 khoản thời gian ngắn) bạn phải nhanh tay ấn cả 2 cái công tắc bên phải và bên trái trong thời gian ngắn thì cánh cửa tiếp theo sẻ mở

Sau cánh cửa đó là cái rương , bên tróng là bản đồ biển 1, bây giờ bạn có thể thấy phần dưới bên trái của bản đồ rồi

Bây giờ bạn có thể trở ra ngoài và gặp tên cướp biển ở đó , kế đó chạy lại bến cảng (nơi ông gia chỉ ban tới lúc đầu tiên) bạn sẻ nói chuyện với ong già và sau do01 bản đồ biển sẻ hiện ra , bạn cần dùng stylus tô màu cái đảo bên phải ở dưới góc bản đồ , ok khi bạn đả sẵn sàng đi tiế thì chọn option đầu tiên nha

3.04 - Sailing the Ocean Blue

lần đầu tiên chúng ta đi thuyền buồm, vì vậy mình sẽ chỉ các bạn cách di chuyển cơ bản nha. bạn đơn giản vẽ một hàng từ tàu chúng ta tới ở mọi nơi bạn muốn đi. trường hợp này, nó là mỏ neo xuống trên hòn đảo đông nam đó. Chọn Go! bạn đang đi thuyền buồm, ở đó là vài thứ bạn có thể chú ý . Hai cái hộp trên quyền. đi và dừng lại. Lông chim ở góc phải dưới có nghĩa là vẽ một tuyến đường mới.Và nút trong trung tâm tại đáy là sự nhảy. Bạn sẽ cần điều đó để Tránh những tảng đá hay những kẻ thù. Bạn có thể kéo màn ảnh với bút nhọn để trông xung quanh Bạn.Ngay bây giờ bạn không có những vũ khí, nhưng những kẻ thù không thành vấn đề ở đây. Khi nào bạn đến hòn đảo bạn sẽ cập bến. Hòn đảo này chứa đựng miếu thực sự đầu tiên. Khi bạn đến, lựa chọn quyền ưu tiên mua Cướp biển cho bạn, và bạn tự do tới.
cái nhìn vòng quanh. Mình gợi ý bạn là hãy tận hưởng một cảm xúc trên hòn đảo. Trong khi bạn ở đây, đây là một thời gian lớn để bắt đầu thực hành một đặc tính hay trong trò chơi này,là viết trên bản đồ của các bạn. Bạn có thể làm những ghi chú quan trọng ngay trên map

Chạy xung quanh hòn đảo và khám phá một chúc. Trong khi bạn tiếp cận khu vực xa của hòn đảo, bạn sẽ nhìn thấy một trong những bộ xương khác. trò chuyện tới nó. Ông ta sẽ chỉ ra một trong những cái nhà trên bản đồ . Chọn tùy chọn trên cùng Ông ta cho Bạn thấy ngọn đuốc đằng sau Ông ta. Đây là điều quan trọng, vì vậy bất cứ khi nào bạn nhìn thấy một ngọn đưốc , ghi nhanh nó xuống bản đồ . Để làm điều này, vỗ nhẹ thực đơn xanh lục trong đáy. Rồi ghi ra biểu đồ vàng. ý định này sẻ nằm trên bản đồ bạn.

Bất kỳ nơi nào mà bạn nhìn thấy một ngọn đuốc, vẽ một ký hiệu nhỏ hay đánh dấu trên bản đồ bạn .

Những vị của những ngọn đuốc :
-cái nhà gần phía nam.
-phần phia bắc của hòn đảo
-mẩu trôi nổi nhỏ xa bên phải.

-sẻ có tiếp ngày mai ^_^ viết mệt wa

Copy thằng vào SuperCard Lite mà chơi, file này đã được convert và sửa lỗi màn hình trắng rồi mà.
Bác nói vậy tui hiểu chết liền đó /:)
Làm vầy nè
Down về rồi giải nén nó
Chép cái folder saver với lại file rominfo đè lên folder saver và file rominfo trong supercard software (phần mềm dùng để conver game)
SC lite hay rumble cũng làm như vậy (mỗi bản xài patch khác nhau nên lên website của nó down cho đúng phiên bản)
Good luck :)

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
ok man, để mình move hết bài thảo luận về Zelda bên box Rom info vào đây. Đang định lập topic mới để nhét mấy bài kia vào thì aznguyz làm giúp :D
PS: cáo lỗi vì bài của ông lại trôi xuống tận đây nhé. Tại bài post sắp xếp thep thứ tự thời gian. Tuy nhiên không sao, bao giờ viết xong sẽ đẩy mấy bài này lên trên cùng, oki? :D

Vintendo

Nấm nhỏ
Phá đá = đại bác xong, đi theo con tàu ma, tàu em chìm, Retry lại ===. ko thấy tàu ma đâu, phải làm sao đây các bác ?

Đoạn này mới hay nhá, quay lại xuống dưới hòn đảo ở phía tây nam bản đồ, vào đấy hỏi chuyện tất cả đám dân làng rồi vào hang, lấy cái xẻng.
Sau đó quay lên phía bản đồ bắc, vượt qua đám đá ngầm rồi đến cái đảo gió xanh lè giữa biển.

R4 v1.10 mình tải về ở đâu vậy cài đặt ra sao cái r4 của em và logo rồi xuất hiện cái chữ màu đỏ kkho6ng vào được

fly_us

Nấm bình thường
R4 v1.10 mình tải về ở đâu vậy cài đặt ra sao cái r4 của em và logo rồi xuất hiện cái chữ màu đỏ kkho6ng vào được
www.r4ds.com down về, mà coi kỹ coi R4 của bạn là English hay Chinese để down về cho đúng.. Mà thiệt ra R4 Chinese cũng có patch để chạy được English rồi :bleh[1]:

Vintendo

Nấm nhỏ
Đoạn này mới hay nhá, quay lại xuống dưới hòn đảo ở phía tây nam bản đồ, vào đấy hỏi chuyện tất cả đám dân làng rồi vào hang, lấy cái xẻng.
Sau đó quay lên phía bản đồ bắc, vượt qua đám đá ngầm rồi đến cái đảo gió xanh lè giữa biển.

Em đâu có làm được như bác đâu, cứ chuẩn bị đi vào hang thì bà già ở trước hang chặn em lại :Dapdau: :Dapdau: . tức wá !!:Dapdau:

Đã đuổi theo cái tàu ma chưa, ít nhất là bị đám sương mù nó cản không cho đi tiếp đã, sau đó mới xuống dưới đảo lấy xẻng được. Hỏi chuyện cái thằng ở bên trong nhà cạnh cửa hang ý.

AbraShiva

Bwahahaha
Thành viên BQT
Legend of Zelda - Phantom Hourglass

Đây có thể xem là một trong những game đỉnh của DS. Thế thì không lý do gì mà chúng ta không thảo luận về nó cả. Anh em hãy bày tỏ cảm nhận của mình đi nào.^^

Để tui mở màn trước. Game rất hay. Tuy đồ họa không được hợp nhãn cho lắm vì Link có cái đầu và đôi mắt hơi bị quá khổ. Thích nhất là màu sắc trong game vô cùng tươi sáng, có nhiều tình huống vô cùng hài hước nhưng vẫn rất lôi cuốn, hấp dẫn. Tóm lại 1 câu là chơi hoài hông thấy chán. Hum qua tui cày tới 2h sáng luôn.^^:roll2[1]:

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
hôm qua tôi cũng chơi tới 2g sáng :myemo0131: ....lấy được bản đồ thứ 2 và bản đồ hải tặc rồi,bây giờ đang nghĩ cách nào để qua được island of gust để giải phóng spirit thứ 2 ~X(
Đã biết lối đi bí mật để qua đó nhưng chẳng biết làm thế nào để có được túi bom đựng bom mà phá đá đi qua #:-s :em21: .
game này mới ra mà đã có người viết hướng dẫn rồi,mà date start lại là 24-7-2007 :| :-??

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
:bash[1]: ah qua được rồi,chỗ đó ko cần bomb chỉ cần nhảy lò cò là qua được rồi mà ko để ý :xm0004: =.=,làm cả buổi chạy vòng vòng đi kiếm cái túi bom phá đá

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN