Thảo luận Lost in Blue 2 : Đấu tranh để tồn tại

Cửa hàng game Nintendo nShop

Nếu ai là fan của LiB thì không thể bỏ qua phần 2 được, một bản làm lại mới, nhưng cốt truyện thì không mấy thay đổi (mà thay đổi thì thay đổi kiểu gì đây :-?? ... ăn rồi thì cũng thuyền đắm, uống một bụng nước rồi dạt zô bỉn $-) )
Uhm... phần này con bé đi kèm với bạn(trong game tên là Yuki thì phải) sẽ làm khác nhiều việc hơn như là kím củi khô, kiếm thức ăn :) v...v...
nghe đâu có mở rộng thêm cả chó săn... chưa test tới nên hok biết rõ lắm...
Tui đang chơi đến ngày thứ 14~15 gì đó, đang ổn định lại thức ăn đóng gói (một điểm mới) để khám phá động bí mật trên núi)...
ở LiB thì củi khô là cả một vấn đề lớn.. không dễ kiếm như bản một và hình như tốc độ tiêu dùng củi khô cũng cao hơn... khiến tui phải mấy phen lặn lội đi kím củi dù đek còn giọt sức nào :|:-$ ...
Bác nào thích game này thì cùng vào đây thảo luận nha! Tui làm trước vài dòng mở màn kẻo ông bảo ông lại chửi ko góp công sức xây dựng diễn đàn ^^

Hiện tại đã có hướng dẫn hoàn chỉnh Lost In Blue 2 do FROZENSATTHU , thành viên nWriter viết . Các bạn có thể tham khảo tại nZone :

Hướng dẫn hoàn chỉnh Lost in Blue 2

Tiểu-Bảo

Super Baby Mario
Thành viên BQT
:| Dùng thằng con trai nấu ăn , nấu cho đã chả thấy nó ăn gì cả mà đồ ăn đâu mất tiêu :(( Làm phải ra ngoài kiếm đồ ăn khác +__+ Hiện chỉ ăn được qua nhỏ con gái thui , ai có biết chỉ giúp với !

Thằng con trai nấu ăn thì sẽ đóng gói lại, để mang đi xa ăn. Ông nên tăng cường tìm kiếm các gia vị nhỏ giữa đường (gần nguồn nước tỉ lệ tìm thấy cao hơn), có gia vị thì Grill (grill được nhiều % No hơn là Cut) thì Thức ăn ra sẽ chất lượng hơn. Ask con nhỏ
nấu ăn sao % ít quá nên tui tự nấu lun. Nấu xpng đưa con nhỏ xực thôi!

Hic hic.. ngoài ra ở một số khu vực, khi bạn đào các loại củ dưới đất dễ bị nhện hoặc rết cắn .... lưu ý khi đào nếu thấy có dấu chấm hỏi góc trái trên màn hình thì nhanh tay đào kẻo Nhện phóng ra nha!

Có pác nào chơi xong chưa vậy?
em xây xong cái nhà thứ ba rồi, giờ phải đi tìm cái radio.
bác nào biết ở đâu chỉ em cái

wow Yugioh giỏi quá, tớ mới chơi ban đầu thôi... mới tìm ra cái hang động thứ 2 à..... giờ có cái gì mới mới chỉ tớ đi!

Hiz, cái hang động thứ 2 ở đâu thế bác, chỉ tui với ? Mà sao cái game này toàn bắt được cá nhỏ, câu hay đâm lao đều thế cả. Thú lớn thì chả thấy đâu để đặt bẫy ? Con bé gái thì nấu ăn ngu dã man, mình toàn tự phải nấu, cứ phải tầm mười mấy con cá mới đủ nó, chán vật. Đi tìm đồ ăn cũng hết cả ngày.

Các bác có nguồn thức ăn ở đâu nhanh no, chỉ em với, hoặc công thức nấu ăn nào cũng được. Mà có lối đi tắt nào từ cái hang đầu tiên lên cái rừng có Vine không thế các bác ? Mỗi lần đi nhặt cái dây Vine với vào đầm lầy thám hiểm đi xa gần chết, hết cả sức . . .

AbraShiva

Bwahahaha
Thành viên BQT
Thằng con trai nấu ăn thì sẽ đóng gói lại, để mang đi xa ăn.
Điều này không chính xác lắm đâu bạn ơi. Lúc mới vào nấu nó sẽ hỏi là có đóng gói không. Nếu chọn "No" thì sẽ nấu và hai đứa cùng ăn bình thường.
Cái đứa con gái sao mà tệ lậu wa'. Nấu ăn thì dở mà lúc nào cũng há miệng ra kiu đói, phải cho nó ăn liên tục. Tui mà có vợ như vậy thì tui .... cho xong.:))

Công nhận đứa con gái nấu ăn tệ lậu quá..... mà phần này cái 'chọt' cá có vẻ dễ hơn phần trước.... có bác nào hướng dẫn tìm những cái hay trong cái bản đồ mở rộng trên núi đi!

Ôi ôi ôi, cứ chờ ai đó làm hết faq thì có mà đến tết. Em nghĩ là ai phát hiện ra điều gì hay thì cứ post lên đây, mod tổng hợp lại luôn cho mọi người cùng tham khảo, thế là hay nhất, luôn cập nhất sớm nhất tất cả mọi thứ.

Các bác chơi lâu rồi cho em hỏi làm cách nào để no nhanh nhất và bắt được cá to ở đâu ? Có ai bẫy được thú chưa ? Cái bản này đi rạc cả chân không thấy thú ở đâu cả, ko như bản trước, cứ thế này đến bao giờ mới làm giường cấp 3 được đây ( Fur = 6 ).

Em mới chơi nên chưa biết nhiều, chỉ biết sau khi trời bão, ra gần bãi biển sẽ nhặt được cái Steel Rod, chưa biết làm gì. Đến ngày thứ 8 chui ra bãi biển sẽ nhặt được cái thùng dầu dùng để chứa nước. Món ăn mà em nấu được nhiều % nhất là 3 con cá với lại 1 quả dứa 25%.

À các bác cho em hỏi là ngoài nướng ra không nấu được món ăn gì khác nữa à ? Mỡ động vật chỉ dùng để làm đuốc được thôi ạ ?

Nobita!

Tuổi già, cáo lão ở ẩn...
hì, cần gì tổng hợp lại chi cho mệt. Những bài post này chính là những faq tự nhiên nhất roài. Anh em thoải mái giúp đỡ nhau đi, kô sợ rối topic đâu :))!

Ngày thứ 8 được thùng dầu sao ??? em tìm mãi mà chả có... tức thật,,,còn cái động bên trên thì chả tìm đc thứ gì....giữ lửa bản này khó quá, gỗ khó kiếm được hơn nwax....

. @Yugioh: Cho tui biết.. để xây nhà thì cần cái gì không? Tui không cách nào làm ra dây thừng cho nó làm nhà.. hix..
. @Kenhinshawa: Cái hang thứ 2 là ở đâu vậy? (hang có thể ở được à nha)
. @You: Cây giáo làm bằng tre, khác cây giáo làm bằng.. củi chỗ nào vậy? Tui thấy cây nào cũng.. oánh xong con cọp là.. chụm lửa.!
. Mà sao kon nhỏ gì đó.. nó nấu ăn ngu quá, món Cut thì không sao, chứ Grill là.. có khói bốc lên cao liền, tui phải tự nấu cho nó không, tui thấy nó chỉ có ích khi dắt đi xa, đưa cho giữ đồ phụ..! Có cách nào để cải thiện trí tuệ cho nó không? Chứ như vầy.. thà đi 1 mình cho khỏe.!
------ Ai biết trả lời giúp -------
. À quên, còn cái lá cây để làm gì vậy?

Mấy ngày nay chơi Wii chả rớ tay tới NDS hề hề :D có điều sau khi đi học lại tui se chơi lại thôi :> ở nhà toàn chơi Wii :D vui hehee

Huydinh83

Siêu Admin
.
. Mà sao kon nhỏ gì đó.. nó nấu ăn ngu quá, món Cut thì không sao, chứ Grill là.. có khói bốc lên cao liền, tui phải tự nấu cho nó không, tui thấy nó chỉ có ích khi dắt đi xa, đưa cho giữ đồ phụ..! Có cách nào để cải thiện trí tuệ cho nó không? Chứ như vầy.. thà đi 1 mình cho khỏe.!
tót hơn hết là giết quách nó đi, hoặc bỏ và chuồn phòn khi....có nhu cầu

vat1984

V.I.P Member
. @Yugioh: Cho tui biết.. để xây nhà thì cần cái gì không? Tui không cách nào làm ra dây thừng cho nó làm nhà.. hix..
. @Kenhinshawa: Cái hang thứ 2 là ở đâu vậy? (hang có thể ở được à nha)
. @You: Cây giáo làm bằng tre, khác cây giáo làm bằng.. củi chỗ nào vậy? Tui thấy cây nào cũng.. oánh xong con cọp là.. chụm lửa.!
------ Ai biết trả lời giúp -------
. À quên, còn cái lá cây để làm gì vậy?
Hi, xin trả lời bác theo hiểu biết
1 - Để xây nhà cần nhiều gỗ (log), phải xây 7 lần, số log khoảng 25 cái tổng cộng. Thứ hai là dây thừng (rope), cái này phải nhặt vine ở rừng rồi về đưa vào cái rỏ, rồi nói chuyện với cô bé nhờ làm dây thừng, mỗi vine sẽ có 1 rope, để xây xong cái nhà cũng cần khoảng trên 20 rope tất cả đấy
Log và vine có thể tìm thấy nhiều ở khu rừng, từ hang trèo lên, đi về bên trái lên trên, qua mấy nơi sẽ đến khu rừng.

2 - Hình như chỉ có cái gốc cây to để xây nhà thôi, tôi chưa thấy cái hang nào nữa. Đi qua khu rừng, lên phía trên cùng sẽ có 1 khu khác, sẽ thấy 1 cái cây to đùng ở đó, đó chính là nơi xây nhà để ở (xem bước 1)

3 - Cây giáo bằng tre hình như sử dụng kém bền hơn bằng gỗ (stick). Mình đã thử nghiệm cái bằng gỗ đâm được cá khoảng 30 lần, cái bằng tre hình như 25 lần

4 - Con nhỏ nấu ăn ko ngu đâu, mọi người đừng hiểu lầm. Nếu kiếm cho nó được cái miếng sành màu đỏ, nó sẽ nấu càng ngon hơn. Còn ko thì nó nấu ko kém j thằng nhỏ đâu.
Ví dụ: 1 con cá khi ăn sẽ tăng lên 10 máu
Thằng nhỏ nấu 4 con cá > cái gói thức ăn ăn xong sẽ tăng lên 40 máu
Đưa con nhỏ 4 con cá > 2 đứa ăn mỗi đứa tăng lên 20 máu > Không khác biệt
Nếu kiếm được miếng sành kia (hình như ở gần cái cây xây nhà đầu tiên) > Có lần con nhỏ nấu 4 con > mỗi đứa được thêm 21 máu > Lãi thêm 2 máu đó

5 - Lá cây dùng để xây nhà và giường, mỗi ngôi nhà xây có 7 bước, bước thứ 7 sẽ đòi 10 lá cây (chắc để lợp ngói), có 2 ngôi nhà cần xây (theo tôi chơi) > cứ tích nhiều lá vào
Xây giường cũng siêu quan trọng, nó làm tăng sinh lực của mình lên rất nhiều sau 1 đêm ngủ. Có 3 bước xây giường, mỗi bước lại đòi 6 lá cây

Tạm thế đã, mình chơi mấy ngày đến cái nhà thứ 3 rồi > đang ở đk rất tốt > bắt cá toàn con to đùng, ăn 1 con được tăng 16 máu :D
Xong rồi làm gì tiếp nhỉ? Ai đã chơi qua rồi chia sẻ tí, mình lặn xuống đáy biển toàn gặp cá mập > nó táng cho phát chết luôn :((

vat1984

V.I.P Member
Một số kinh nghiệm chia sẻ:

1. Nếu ko cần phải mang đồ ăn đi xa, nên đưa thức ăn cho con bé nấu, chỉ mất khoảng 15' (thời gian của game), mà mình ko mất sức lực > hiệu quả cũng thế (cứ thử nghiệm xem). Nếu để thằng bé nấu ăn > mất khoảng 30', mà sức thằng bé cũng mất đi mấy % đó.

2. Nên làm 1 số đồ gia dụng ở nhà, theo thứ tự sau > trạn (chứa đồ nhiều hơn - quan trọng vì thời gian đầu lên rừng có nhiều gỗ và vine) > giường (tăng sức sau khi ngủ) > bàn ghế (để con nhỏ làm nhanh hơn và ít tốn sức hơn) > dàn làm thức ăn khô.
Tất cả mấy thứ trên tốn khá nhiều gỗ và dây thừng đấy, mọi người chú ý đi rừng nhiều vào, chuyển nhà càng sớm càng tốt (nhà mới gần rừng)

3. Có nhiều đường tắt lằm, mọi người chú ý đẩy các khúc cây to, sẽ có rất nhiều đường đi, vừa ngắn vừa tiết kiệm sức (cực quan trọng)

4. Khi thằng nhỏ đi 1 mình, có nhiều bậc leo, nên tìm những bậc = 2 bậc mà leo, tiết kiệm sức khá nhiều đó

5. Trước khi giết quái thú thì nên save vào :D

6. Hôm nào trời mưa thì đi loanh quanh nhà kiếm thức ăn thôi, ngủ sớm để chuẩn bị sinh lực cho hôm sau. Vì những ngày mưa sức xuống rất nhanh, cả thức ăn cũng vậy.

Tạm thế, ai biết gì thì góp ý thêm, mình mới chơi có mấy ngày nên chỉ biết chia sẻ vậy.

bạn vat1984 giống mình rùi
hình như giờ phải đi tìm cái radio thì phải
mà bạn đã lên được con đường dẫn thẵng lên hướng bắc trong cái đầm lầy chưa
nếu rồi thì bày mình với

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN