[Thảo luận] Story of Seasons

Cửa hàng game Nintendo nShop

devil6002

nWriter
Lập topic thảo luận cho xôm ;), gì chứ chơi Harvest Moon phải ngồi chia sẻ mới vui tại hứa hẹn nhiều pha hài trong game lắm, đặc biệt là phải tham khảo ý kiến bà con trước khi cưa kẻo sai lầm về sau :"> .Sẵn đây mình chia sẻ 1 số tips các bạn nên (hoặc thậm chí là phải) biết ngay từ khi mới bắt đầu chơi game (không phải là spoiler cũng không phải walkthrough đâu, yên tâm đi:

1. Có 3 sự kiện trong game chỉ diễn ra trước mùa đông năm 1 và nó rất quan trọng, nên bạn cần phấn đấu coi cho kịp nhá, chi tiết làm sao xem được thì ở đây:

http://fogu.com/sos1/events/rival/eda-event01.php
http://fogu.com/sos1/events/rival/eda-event02.php
http://fogu.com/sos1/events/rival/eda-event03.php

Làm sao để đạt được reputation? Trên fogu viết rất dài nhưng tóm gọn lại là cứ tham gia cái vụ giành đất với bà này càng nhiều càng tốt, thắng thua gì cũng được reputation hết; ship nhiều hàng ở trade depot, mớ khóa thêm gian hàng mới và thắng lễ hội, nói chung dễ lắm đừng lo, lo tăng FP mới là điều thiết thực tại bà già này khó cưa lắm, cả mùa chứ không ít, chúc may mắn :))

2. Làm gì thì làm, để dành 5 gói turnip seeds và 5 cục gạch(brick) 1 góc đừng đụng tới vì trong game bán hạt giống theo mùa: lỡ đủ tiền mua blueprint seed maker ngay mùa hè mà không có được nguyên liệu này thì coi như toi.

3. Hai mùa đầu tiên trong game khá nhàm và rảnh nhưng yên tâm tới mùa thu bạn sẽ bận rộn vô cùng, do đó hãy tận dụng 2 tháng đầu mà đi... nhảy sông bắt cá mò nguyên liệu. Lưu ý là trong game này cái gì cũng có giá trị của nó, kể cả weed nên hãy để dành hết nhé, riêng xương cá và mấy chiếc giày thì chưa biết để làm gì, dù gì cũng dư chỗ, cứ bỏ đó đi rồi mốt vứt cũng được :))

4. Hãy siêng năng bắt ong và bứm hơn vì không hiểu sao trong game này rất nhiều người mê bướm, khéo có thể lập hội luôn không chừng, còn là ai thì tự mò điiiiiiiiiiiiiiiiii

Xong rồi, nhiêu đây là đủ cho không hối hận về sau, chúc các bạn chơi vui, có gì thắc mắc cứ lên đây hỏi hay phát biểu cảm tưởng rồi sẽ có người cảm thông, trả lời được hay không thì hên xui tại chưa đâu có hướng dẫn hết :>

Sửa lần cuối:

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Làm s để biết fp của dân làng là bn nhỉ...nó đâu có bông hoa nên k biết...
Nghe nói có cả safari gì đó hả :-?...

Ger Japa

Nấm nhỏ
Làm s để biết fp của dân làng là bn nhỉ...nó đâu có bông hoa nên k biết...
Nghe nói có cả safari gì đó hả :-?...
Đứng trước mặt người đó rồi ấn L là trên đầu họ sẽ hiện hình xoắn quẩy hay 3 chấm hay nốt nhạc hay trái tim, dựa vào đó để phán đoán FP tầm bao nhiêu đó.

Chết mọe ger biết cái vụ đầu mùa đông với Eda là gì rồi nhưng lại ko biết là phải đòi FP với bà ta thì mà ta mới..., giờ phải chăm đi cưa cẩm bà già thôi :'(

devil6002

nWriter
Có ai có list quà tặng cho người dân k nhỉ...
Đây nha bạn ^^: http://mariethecrocheter.tumblr.com/post/108471078318/favourite-item-liked-gifts-villager-ver

Còn đây là list quà tặng rẻ tiền nhưng hiệu quả của devil :">:

Eda: thức ăn cho bò thẳng tiến =)) (cái này chưa thấy ai nhắc tới luôn chắc do có mình devil dám thử :)))
Giorgio + Corona + Gunther + Marian + Jonas + Lutz + Melanie: bưm bứm
Otmar + Veronica: tất cả các loại cá

Safari thì chơi từ từ sẽ mở nhé bạn :D

@Ger Japa: có 1000FP thôi mà, cố lên, nhớ tặng đều đặn mỗi ngày á, game này lên được cái hoa tím đầu tiên cực khó (ba trấm trên đầu là tương đương hoa tím), qua được rồi thì có vẻ đỡ hơn #:-s

Sửa lần cuối:

anminh

Nấm bình thường
Chính xác thì phải coi cả 3 event của bà Eda trước Winter Year 1 mới có được mảnh ruộng ấy.
Event cuối cần 5000 FP và 500 Rep với Eda nên cố gắng thì tới mùa thu chắc đủ.
Đến tận mùa thu mình mới biết, nhưng trước toàn thắng fes nên được hơn 5000 FP rồi, mở được 3 trader nữa nên cũng vừa đủ rep. =))

anminh

Nấm bình thường
À, phải rồi, còn một điều quan trọng nữa.
Dành hết tiền với nguyên liệu để xây Sewing Studio rồi trông kín ruộng với Flax, đảm bảo chả cần trông thêm gì khác nữa vẫn ngập trong tiền. =))

devil6002

nWriter
Chính xác thì phải coi cả 3 event của bà Eda trước Winter Year 1 mới có được mảnh ruộng ấy.
Event cuối cần 5000 FP và 500 Rep với Eda nên cố gắng thì tới mùa thu chắc đủ.
Đến tận mùa thu mình mới biết, nhưng trước toàn thắng fes nên được hơn 5000 FP rồi, mở được 3 trader nữa nên cũng vừa đủ rep. =))
Cảm ơn bạn nhiều nha, hôm trước mình chỉ xem qua event đầu nên không biết tới những 3 cái diễn ra vào năm 1, để mình edit lại post 1 ^^

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Đây nha bạn ^^: http://mariethecrocheter.tumblr.com/post/108471078318/favourite-item-liked-gifts-villager-ver

Còn đây là list quà tặng rẻ tiền nhưng hiệu quả của devil :">:

Eda: thức ăn cho bò thẳng tiến =)) (cái này chưa thấy ai nhắc tới luôn chắc do có mình devil dám thử :)))
Giorgio + Corona + Gunther + Marian + Jonas + Lutz + Melanie: bưm bứm
Otmar + Veronica: tất cả các loại cá

Safari thì chơi từ từ sẽ mở nhé bạn :D

@Ger Japa: có 1000FP thôi mà, cố lên, nhớ tặng đều đặn mỗi ngày á, game này lên được cái hoa tím đầu tiên cực khó (ba trấm trên đầu là tương đương hoa tím), qua được rồi thì có vẻ đỡ hơn #:-s
Folder đó hả bạn .

Đệt chơi gần hết mùa xuân mới biết vụ này ko biết h cưa kịp không. Nên lập group facebook tiện trao đổi tại thấy cũng nhiều người chơi :))

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Có ai chơi mấy đâu, có tham gia mấy group nc ngoài, cơ mà bọn nó hardcore quá :v...
Harvest moon mà chơi thời gian thực như animal crossing thì chắc mất mấy năm mới chơi hết =))

devil6002

nWriter
Đệt chơi gần hết mùa xuân mới biết vụ này ko biết h cưa kịp không. Nên lập group facebook tiện trao đổi tại thấy cũng nhiều người chơi :))
Dư kịp bạn ơi, 5000FP là chưa bằng 1 hoa tím nữa (1 hoa tím = 10,000FP)

@thanhmap4994 : game nông trại mà chơi thời gian thực thì chỉ có kiểu mì ăn liền thôi, chứ content nhiều như hm thì không ai chờ nổi tới lúc unlock hết đâu, thời gian bay vèo vèo mà chờ còn chưa nổi nữa là :))

@Ger Japa : mới kể dân làng thôi á, tới cả mấy đứa bachelor mà cũng khoái bướm luôn, có lẽ nên đổi tên oak tree town thành làng bưm bứm cho rồi :)). Xưa giờ trong lịch sử HM chưa có cái làng nào như vậy cả :)), lấn đầu tiên đi cưa cẩm mà nó đỡ tốn kém gì đâu, sung sướng ghê luôn :">

Mình mới chơi à. Nhưng mà vẫn thấy khó chịu cái framrate bị tuijt như bản new begining. Hình như đây là 1 tính năng thì phải =.=
Một ngày của mình chỉ có sáng sớm dậy tưới nước, cuốc đất, trồng cây, đi tade hàng hóa và về ngủ @@. Bạn nào chỉ mình với mình còn làm gì nữa ko. Mình vẫn đang ở year 1

Mình mới chơi à. Nhưng mà vẫn thấy khó chịu cái framrate bị tuijt như bản new begining. Hình như đây là 1 tính năng thì phải =.=
Một ngày của mình chỉ có sáng sớm dậy tưới nước, cuốc đất, trồng cây, đi tade hàng hóa và về ngủ @@. Bạn nào chỉ mình với mình còn làm gì nữa ko. Mình vẫn đang ở year 1

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
cái gì mà tính năng...chắc nó bị lỗi hay gì đó mà...
thì tìm nguyên liệu mua công thức về chế đồ thử đi :)...

cơ mà quái thật...đồ qua chế biến lại bán rẻ hơn đồ fresh hả ta :v

RainThunder

Nấm nhỏ
Về Eda:
Không cần phải xem hết 3 event vẫn nhận được toàn bộ khu ruộng của Eda để lại. Mình không chứng kiến một event nào và vẫn nhận đất như bình thường (đang ở năm thứ 2)
.
Cái chính người ta muốn nhấn mạnh ở các event đó chủ yếu là sau mùa thu năm 1 thì không còn cơ hội để chứng kiến nữa mà thôi.

devil6002

nWriter
Cái vụ framerate bị tụt là lỗi kĩ thuật của nhà sản xuất chứ tính năng gì bạn, qua 2 bản rồi mà họ vẫn chưa sửa đó, ai cũng bị vậy thôi. Giải pháp là có ngựa rồi thì dùng ngựa để đi lại, vừa lẹ mà framerate cũng ổn định chứ không thất thường như lúc đi bộ.

Hầu hết ai ở đây cũng năm 1 hết bạn ơi vì game vừa ra thôi mà :)). Mới đầu thì bạn nên thu thập đủ nguyên liệu mà Gunther yêu cầu để ổng nâng cấp nhà cho, lúc ấy sẽ có thể nuôi bò cừu được. Làm xong việc ở trang trại rồi thì đi khám phá toàn bộ khu vực xung quanh, lượm được gì thì cứ mang về cất trong storage hết. Ngày nào cũng ra 3 con sông nhảy xuống để mò cá và nguyên liệu, mình mò được cả fossil ở con sông gần nhà Eda đấy ^^. Ngoài ra thì bắt ong và bướm nhiều vào, tiếp đó đi nói chuyện và tặng quà cho những người trong làng. Nếu còn dư sức nữa thì cầm búa và rìu đi xung quanh nhà chặt bớt cây và đá để dành chỗ cuốc đất và đặt thêm đồ đạc sau này, yên tâm là hôm nay chặt không ngã thì mai chặt tiếp rồi ngày này qua tháng nọ cũng được nhé.

Nói chung năm 1 là khoảng thời gian chuẩn bị nên bạn hãy tận dụng thời gian rảnh mà tích trữ của cải chứ cứ đi ngủ sớm là hối hận đấy :))

cái gì mà tính năng...chắc nó bị lỗi hay gì đó mà...
thì tìm nguyên liệu mua công thức về chế đồ thử đi :)...

cơ mà quái thật...đồ qua chế biến lại bán rẻ hơn đồ fresh hả ta :v
Tùy loại rau bạn ơi, như cà chua và khoai lang giá gốc rẻ lắm, đem đi nấu ăn hoặc bỏ vào máy sấy (được dried sweet potato chả hạn) sẽ được giá gần gấp đôi. Còn carrot mà đem đi chế biến thành carrot juice còn lỗ nữa là, bởi vậy nên sưu tập càng nhiều recipe càng tốt để không được món này thì còn món khác. Nhớ coi giá của thành phẩm trước khi làm ra hoặc làm 1 món thí nghiệm trước đã chứ đừng bỏ vô hết rồi khóc luôn :))

thanhmap4994

Thành viên lâu năm
Cơ mà cái vụ rent đất p coi đất ở đó trồng được cái gì...rent đc cái đất trồng củ...k biết mua 1 đống tomato về trồng, hên là silk county nó hết hàng k thì cũng lỗ cả đống hạt giống :))...

Game này trade đồ đc với nhau thì phải...v thì ai có nguyên liệu gì thừa thì cung cấp cho ng có nguyên liệu ít cũng đc :3...

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN